ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันอยู่ในช่วงลดลง แต่รถสองแถวแถวบ้านผม ขึ้นราคา  (อ่าน 2684 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ราคาน้ำมันยังผันผวน ขึ้น ๆ ลง ๆ แต่ยังไงก็ ถือว่าต่ำอยู่
แต่รถสองแถวแถวบ้าน วิ่งจาก บางพลี หนามแดง สำโรง ขึ้นราคาอีก 1 บาท
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 5 เม.ย. 58 ที่ผ่านมา

ผมนี้ งง ไปเลย   

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
จุ๊จุ๊ เงียบไว้เดี๋ยวปตทมันรู้รีบปรับขึ้น สองวันนี้ตลาดโลกขึ้นมากว่า10%แล้ว
รถสองแถวคงปรับตามค่าครองชีพค่าแรงขั้นต่ำ

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมทำอาชีพขนส่งอยู่ น้ำมันนี่ถือเป็นรายจ่ายแค่10-15%ครับ

รายจ่ายส่วนที่แพงที่สุดคือค่าแรงคนขับ ขึ้นตามค่าครองชีพ(เดาว่า1บาทที่ขึ้นราคามาเพระส่วนนี้แหละ)

รายจ่ายส่วนอื่นที่พอๆกับน้ำมันเลยก็มี ค่าแรงซ่อมและอะไหล่บำรุงรักษา ถัดมาคือค่าประกัน ค่าความเสี่ยงอุบัติเหตุ ภาษีรถประจำปี ภาษีรายได้

ออฟไลน์ escudaeza

ครับ ราคาน้ำมันลงมาพอสมควร
แต่ราคาข้าว สินค้าทุกอย่าง ไม่ยอมลงตามครับ
และจะมีข้ออ้างว่า เพราะแก๊สไม่ลง
(แต่พอตอนขอขึ้นราคา บอกว่าน้ำมันแพง...)
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
คนขับรถต้องกินต้องใช้ครับ ค่าครองชีพขึ้นก็ต้องหารายได้เพิ่ม

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เส้นนี้ ระยะทาง 12-15 กม.  ถ้าอยู่ระดับนี้ ถือว่าไม่แพงแล้วละครับ

อีกอย่าง จำนวนคนขึ้น บางช่วงเวลาน้อยมาก เช่นหลัง 1 ทุ่มไปแล้ว

แค่มีวิ่ง ก็นับว่าโชคดีแล้วครับ ไม่เหมือนเส้นเทพารักษ์ รถมาทุกๆ 5 นาทีเลยก็ว่าได้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mamaman

รีบเตมน้ำมันกัน ด่วน
น้ำมันโลกขึ้นราคา ค่อนข้างแรงครับ

ออฟไลน์ JeansZ

สองแถวขึ้นราคาแค่​บาท​เดียวยัง​ไม่เท่าไหร่ รถตู้สาย​คลอง มัน​ขึ้น​ทีละ 5 บาทโดย​ไม่มี​ประกาศ​ล่วงหน้า กล่าวคือเดิมจาก​​รัง​สิ​ต - ไม่เกินคลอง 4 ก็ 15 บาท ถ้า​เกิน​คลอง 4 ก็ 20 บาท แต่ถ้าขึ้นไม่เกิน 3 ป้าย​หรือไม่​ข้าม​คลอง ก็จะเป็นค่าโดยสารขั้นต่ำ 10 บาท ปกติผม​นั่ง​จากคลอง 4 ลง​ดรีม​เวิลด์ 10 บาท แล้ว​ทีนี้​มัน​ยกเลิก​ระยะ​ค่าโดยสารขั้นต่ำ คือถ้าขึ้นไม่เกินสามป้ายหรือไม่ข้ามคลองก็ 15 บาท​เลย ต่อมาผมเลยขับรถออกไปเองดีกว่า

ส่วนสอง​แถวที่​ขึ้น​แค่​บาท​เดียว ถ้าคิดว่าแพงไปมี​วิธี​แก้เผ็ดด้วยการจ่าย​ด้วย​เหรียญบาท​กับ​เหรียญสองบาทรวมกัน​ใน​ราคา​เดิม​ครับ คนขับ​เขาคง​ไม่​นับ​หรอกครับ​เพราะเสียเวลา
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Amaranthe

สองแถวซอยนี้ เป็นที่เอือมระอาของคนทั่วไป เพราะ ขับช้า บางทีจอดก็ไม่หลบทางให้คันหลัง

รถส่วนใหญ่จะไม่มีกระเป๋ารถ พอคนลงต้องเดินไปจ่ายที่คนขับรถ ทำให้รถที่ขับตามมาเสียเวลาไปด้วย
บางคันมีกระเป๋ารุถเหมือนกัน แต่ไปนั่งตากแอร์ที่หน้ารถ คนลงก็ค้องเดินไปจ่ายที่หน้ารถเหมือนเดิม
คันที่มีกระเป๋ารถอยู้ท้ายรถ น้อยมาก ๆๆๆๆๆๆ จนแทบไม่เห็นเลย

ผมเข้าใจนะครับว่า ถนนสาธารณะ ต้องแบ่ง ๆ กัน แต่ชวยแก้ไขเรื่องการเก็บเงินผู้โดยสารหน่อย

ช่วงเข้า ข่วงเย็น นี่แทบไม่มีที่ยืนเลยครับ แต่ช่วงกลางวันก็น่าเห็นใจจริง ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น้ำมันขึ้นปรับขึ้น
น้ำมันลงนิ่งเฉย