ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของ "รถบิ๊กไบค์" ??  (อ่าน 10950 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ว่าด้วยเรื่องของ "รถบิ๊กไบค์" ??
« เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 09:16:50 »
สวัสดีครับ ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ในบอร์ดมากครับ ที่ช่วยเหลือและแนะนำ ปัญหาเกี่ยวกัยรถเชฟโรเลต แคปติว่า
ตอนนี้ น้องแค๊ปตี้ ได้ไปสิงสถิตอยู่ที่อู่แล้วครับ ตรงข้าม บิ๊กซีเอ็กซ์ตร้า เชียงใหม่ หวังว่าน้องจะได้รับการศัลยกรรม ออกมาสวยเช้ง
เหมือนเดิมนะครับ และหวังว่าค่าศัลยกรรมน้องคงไม่แพง เหมือนไปเข้าศูนย์นะ  ;D ;D ;D

เอาละครับ มาเข้าประเด็นที่จั่วหัวเรื่องเอาไว้ดีกว่า รถบิ๊กไบค์ (รถที่มีพิกัด250cc.เป็นต้นไป) เดี๋ยวนี้ไม่ว่าเราจะขับรถไปทางไหนๆ
ก็มักจะเห็นคนขับบิ๊กไบค์กันมากขึ้น เพราะสะดวกรวดเร็วกว่าใช้รถยนต์ ยิ่งขับรถออกต่างจังหวัดมักจะเห็นบ่อยๆ แน่ๆ
แต่สิ่งที่ผม ตั้งกระทู้มา คือ รถบิ๊กไบค์ ไม่มีขีดจำกัด ความเร็ว เหรอครับ

คือ ก่อนวันที่เอาน้องแคปตี้ไปเข้าอู่ ได้ขับรถไปทำธุระที่ลำปาง แน่นอนครับ ปกติเส้น เชียงใหม่-ลำปาง จะมีด่านตรวจอยุ่
ยิ่งช่วงใกล้สงกรานต์แบบนี้ ด่านยิ่งเยอะ แถมยิ่งเข้มงวด ผมก็ขับรถ90-100ตามประสารถดีเซลที่เร่งไม่ขึ้น มีรถยนต์หลายๆคัน
ขับแซงรถผมด้วยความเร็วสูง ความเร็วน่าจะเกิน130 ขึ้นไป แต่รถมอไซค์บิ๊กไบค์ มาเร็วและแรงกว่าครับ น่าจะเกิน160
แซงรถที่แซงรถผมไปอีก แต่ขับไปอีกไม่เท่าไรก็เจอด่านตรวจครับ ปรากฏว่า รถยนต์ที่ขับแซงผมนั้น ถูกเรียกตรวจครับ
และเหมือนจะโดนใบสั่ง น่าจะถูกจับปรับเรื่องความเร็ว แต่ ไม่เห็นมีรถบิ๊กไบค์ ที่ขับเร็วกว่าเลย

เรื่องของเรื่องก็คือ ขับมอไซค์บิ๊กไบค์ ไม่มีโดน จับความเร็วบ้างเหรอครับ มันจะอภิสิทธิ์ การใช้ถนน มากไปหรือเปล่าครับ
แล้วไม่มีมาตราการควบคุมใดๆเลยเหรอ คนขับรถยนต์ขับรถเร็วเกินกำหนด โดนจับปรับ แต่คนขับบิ๊กไบค์ ขับรถเร็วเกิน
กฏหมายกำหนดไปมากๆ กลับไม่โดนอะไรเลย บางครั้งบางที เพื่อนร่วมเดินทางรถอื่นๆ เขากำรำคาญหรือเดือดร้อน
จากกลุ่มรถบิ๊กไบค์เหมือนกันนะ น่าจะมีกฏหมายเกี่ยวกับรถประเภทเกิน250cc. บ้างแล้วละครับ

เพื่อนคิดว่ายังไงกันบ้างครับ กับ การใช้ความเร็ว หรือ เสียงท่อดังๆ ของรถประเภทนี้ (ท่อเดิมโรงงานมันไม่ดัง แสบแก้วหูหรอก)

keanetona

Re: ว่าด้วยเรื่องของ "รถบิ๊กไบค์" ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 09:46:14 »
1. ขับเร็ว รถอะไรก็อันตราย บางทีตำรวจอาจตามจับไม่ทัน แต่สิ่งที่น่าห่วงคือ บิ๊กไบค์มีความเร็วสูงกว่าสกูตเตอร์อย่าง ฟีโน่ อะไรพวกนี้อยู่มาก พอเขาจะออกกฎบังคับอายุที่จะทำใบขับขี่บิ๊กไบค์นี่ผมสนับสนุนนะครับ ควรจะเป็นผู้มีวุฒิภาวะสักหน่อยถึงค่อยขับรถที่สมรรถนะสูงพวกนี้ เพราะเดี๋ยวนี้เด็กม.ปลายบางคนก็ขี่บิ๊กไบค์กันแล้ว

2. เสียงที่น่ารำคาญคือเสียงแหลมสูง ซึ่งมาจากรถ2จังหวะหรือรถสูบเดียว หรือเสียงแพร่ดๆมาจากท่อสกูตเตอร์ แต่บิ๊กไบค์เสียงดังจริง แต่ไม่ได้ทำให้ประสาทเสียเหมือนรถเล็ก แต่ถ้าถามว่ารำคาญเสียงไหม ถ้ากลางค่ำกลางคืน รถอะไรมาเบิ้ลเครื่องก็น่ารำคาญทั้งนั้นแหละ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่องของ "รถบิ๊กไบค์" ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 09:56:06 »
เอาตรงๆนะครับ "ไล่จับมันไม่ทัน"

ไม่ต้องถึงกับบิ๊กไบค์หรอกครับ
ทุกวันนี้ สปอร์ตไบค์เครื่อง 250 - 400 ถ้าวิ่งจริงๆพวกนี้กด 160+ สบายๆ
ถนนทางหลวงรถเยอะ จะไล่จับ จะสกัดจับได้ยังไง นอกจากส่งใบค่าปรับถึงบ้าน
ปรับแล้วยังไง?? คนที่ซื้อมอไซต์คันละเป็นแสน ถึงเกือบล้าน เรื่องค่าปรับ... แล้วไง

อีกหน่อยต้องกวดขันกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 09:56:49 »
1. ขับเร็ว รถอะไรก็อันตราย บางทีตำรวจอาจตามจับไม่ทัน แต่สิ่งที่น่าห่วงคือ บิ๊กไบค์มีความเร็วสูงกว่าสกูตเตอร์อย่าง ฟีโน่ อะไรพวกนี้อยู่มาก พอเขาจะออกกฎบังคับอายุที่จะทำใบขับขี่บิ๊กไบค์นี่ผมสนับสนุนนะครับ ควรจะเป็นผู้มีวุฒิภาวะสักหน่อยถึงค่อยขับรถที่สมรรถนะสูงพวกนี้ เพราะเดี๋ยวนี้เด็กม.ปลายบางคนก็ขี่บิ๊กไบค์กันแล้ว

2. เสียงที่น่ารำคาญคือเสียงแหลมสูง ซึ่งมาจากรถ2จังหวะหรือรถสูบเดียว หรือเสียงแพร่ดๆมาจากท่อสกูตเตอร์ แต่บิ๊กไบค์เสียงดังจริง แต่ไม่ได้ทำให้ประสาทเสียเหมือนรถเล็ก แต่ถ้าถามว่ารำคาญเสียงไหม ถ้ากลางค่ำกลางคืน รถอะไรมาเบิ้ลเครื่องก็น่ารำคาญทั้งนั้นแหละ

ใบขับขี่มอไซต์มีบังคับ CC น่ะคับ ถ้า อายุ 15 -18 กำหนดห้ามเกิน 110 CC. ถ้า อายุ 18+ ไม่จำกัด C รถ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:00:53 »
ทางเส้นบางนาตราดก็เห็นเข้าช่องทางหลักที่ห้ามมอเตอไซค์ครับ แถมขับน่าจะเกิน 130 ราวกับจะประลองความเร็วกับรถใหญ่ แต่ตำรวจไม่เห็นเคยจับเลยครับ คงเพราะตั้งด่านไม่ได้มั้ง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:03:19 »
กะจังหวะกับรถยากเหมือนกัน พอเจอมุมอับก็เพลอไปเบียดมอไซค์กลุ่มนี้ละ
ยิ่งระยะเบรครถมอไซค์มันยาวมาก และขับเร็วๆ เกิดเหตุก็เบรคไม่ทัน อุบัติเหตุจากรถกลุ่มนี้ก็เยอะขึ้น
ความคึกคะนองของวัยรุ่น คนขับรถประเภทนี้แบ่งย่อยออกไปได้อีก
คนขับเป็น รู้กฏ รู้วินัย พวกนี้เซพตี้ครบ นิสัยดี ขับมีมารยาท
คนขับอัพเลเวลมาจากเด็กแว้น พวกนี้มือผี ซิ่งกระจาย เอารถไม่อยู่ ไม่รู้ลิมิตรถ ไม่มีระบบป้องกันเซพตัวเอง
ผมก็ชอบขับนะ บิ๊กไบค์ สนุก เสียงเครื่องเพราะ แต่ระยะเบรคนี่ ยังไงก็สองล้อ ยาวแน่นอน
เรื่องเสียงรถประเภทนี้ผมเกลียดแค่ช็อบเปอร์ พวกชอบเบิ้น เสียงดังสนั่นแต่รถไปช้าๆ พวกนี้น่ารำคาญ
ยิ่งเขตหมู่บ้านนะ ทรมานหูมากมาย พ่อคุ้น

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:13:00 »
พูดถึงบิ๊กไบค์ล่ะผมหิวตลอดเลย... ไปเซเว่นแปปนะครับ มีใครฝากอะไรไหม

อ้าว... คนละไบค์เหรอครับ โทดทีครับๆ

ปล.เผ่นนนนนนน
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ craiva

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:31:51 »
พูดถึงบิ๊กไบค์ล่ะผมหิวตลอดเลย... ไปเซเว่นแปปนะครับ มีใครฝากอะไรไหม

ขอเป็นฟุตลองพริกสดละกันครับ ;D

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:46:14 »
เอาแบบนี้ดีมั้ยครับ ขนาดใบขับขี่รถยนต์ ยังมีหลายประเภท

รถจักรยานยนต์ก็น่าจะแยกประเภท ให้ชัดเจนบ้างครับ

ในเรื่องของการจัดการใบขับขี่มอเตอร์ไซค์นั้น ในอังกฤษมีการแบ่งประเภทใบขับขี่ออกเป็น  4 ประเภทสำคัญได้แก่   AM , Q ,  A1 ,A2  และ   ประเภท  A   

เพื่อให้ผู้ขับขี่เกิดความชินกับสมรรถนะของรถก่อนที่จะก้าวข้ามต่อไปรถมอเตอร์ไซค์ที่มีซีซีสูงมากกว่าที่ขับขี่อยู่

จากข้อมูลที่ส่วนตัวเก็บมาจากกรมการขนส่งของที่ประเทศอังกฤษ ในใบขับขี่ประเภท  AM   นั้น เป็นใบขับขี่ที่ออกให้สำหรับผู้ที่ต้องการใช้มอเตอร์ไซค์ขนาดเล็ก

ซึ่งในบ้านเราก็มีใบขับขี่ประเภทเดียวกัน ซึ่งอนุญาตให้ขับรถได้ไม่เกิน  100  ซีซี

และใบขับขี่นี้ยังขยายสู่ประเภท  Q   ที่มีการเติมคำจำกัดความในการอนุญาตรถประเภทสามล้อเข้ามา ทั้งหมดทำได้ตั้งแต่อายุ   16 ปี

ต่อมาในประเภท A1 เป็นขับขี่ที่อนุญาตสำหรับผู้ขับขี่มอเตอร์ไซค์ทุกประเภท แต่ไม่เกิน   125  ซีซี

และนอกจากการจำกัดตัวซีซีเครื่องยนต์แล้ว ยังจำกัดในแง่ของกำลังต่อน้ำหนักของตัวมอเตอร์ไซค์ว่าต้องไม่มากกว่า  0.1  กิโลวัตต์ต่อหนึ่งกิโลกรัม

ซึ่งในบ้านเราคือใบอนุญาตขับขี่มอเตอร์ไซค์ทั่วไป 

โดยลักษณะการขอใบอนุญาต ก็มีกระบวนการคล้ายกับในประเทศไทย คือต้องสอบข้อเขียนผ่านระบบคอมพิวเตอร์ และสอบภาคปฏิบัติในการขับขี่  ทำได้เมื่อตอนอายุ 17  ปี

ทว่าสำหรับกรณีของใบขับขี่บิ๊กไบค์ ที่เรากำลังกล่าวถึงนั้นเป็นใบขับขี่ที่เหนือกว่าในประเภท  A1   

ซึ่งในอังกฤษเรียกใบขับขี่ประเภทนี้ว่า ใบขับขี่แบบ  A2  โดยข้อจำกัดของใบขับขี่ดังกล่าวอยู่ที่ผู้ที่ได้รับอนุญาตใบขับขี่ประเภทดังกล่าว

จะขับรถมอเตอร์ไซค์ที่มีกำลังสูงกว่า A1   ได้ แต่มีกำลังเครื่องยนต์ไม่เกิน  35   กิโลวัตต์ หรือ ราวๆ  47  แรงม้า 

ซึ่งกำลังประมาณดังกล่าวเทียบเท่ารถมอเตอร์ไซค์ ขนาด  400-500   ซีซี หรือ หากผู้ขับขี่ต้องการรถที่มีกำลังสูงกว่านั้น

จะต้องเรียกร้องแพ็คเกจเพื่อตอนกำลังจากบริษัทผู้ผลิตรถจักรยานยนต์ จนกว่าจะสามารถสอบใบขับขี่ขั้นต่อไปได้

สิ่งที่น่าสนใจในการขออนุญาตใบขับขี่ A2   นั้นอยู่ที่การวางสองแนวทางในการขอใบอนุญาต หนึ่งคือการขอใบอนุญาตโดยตรง

ก็จะมีขั้นตอนการเข้าอบรมและเข้าสอบกับกรมการขนส่งที่อังกฤษ แต่แม้เราจะไม่สามารถหารายละเอียดในการสอบได้

แต่เข้าใจว่า น่าจะมีแนวทางที่แตกต่างจากรถมอเตอร์ไซค์ขนาดเล็ก

แต่โดยมากแล้ว คนที่ขอใบอนุญาตประเภทนี้ จะใช้วิธีทางลัดโดยการอัพเกรดใบขับขี่

โดยทางขนส่งอังกฤษวางให้ใช้  Experience Base   โดยต้องถือใบอนุญาตแบบ A1   2 ปี ก่อนที่จะขอเข้าสอบใบขับขี่แบบ A2 

ซึ่งต้องมาสอบวัดทักษะอีกครั้ง ก่อนที่จะได้รับอนุญาตในใบขับขี่ดังกล่าว ซึ่งสามารถขอได้ตั้งแต่อายุ  19  ปี

และท้ายสุดใบขับขี่ประเภทไม่จำกัดประเภทมอเตอร์ไซค์หรือขับขี่ได้ทุกประเภท ( A) 

ทางการอังกฤษ วางแนวทางการขอไว้สองประการด้วยกันเริมจากการขออนุญาตโดยตรง สามารถทำได้เมื่อมีอายุ   24  ปี บริบูรณ์ 

และต้องผ่านการทดสอบทักษะการขับขี่ รวมถึงการสอบวัดผลผ่านระบบคอมพิวเตอร์

แต่สำหรับใครที่ขี่มอเตอร์ไซค์มายาวนาน เพียงถือใบขับขี่ประเภท A2  มาสองปี แล้วมีอายุ  21  ปี

ก็สามารถมาขอใบอนุญาตดังกล่าวได้ เพียงสอบทักษะเพิ่มเติมเท่านั้น

อย่างไรก็ดี ถ้ามองตามแนวที่ทางตำรวจเปิดเผยออกมา นั้น มีนัยยะสำคัญหนึ่งที่น่าสนใจ

ตรงวุฒิภาวะในการขับขี่ของคนไทย อาจมีความแตกต่างจากคนในประเทศอังกฤษ ซึ่งหากจะนำแนวทางจากอังกฤษมาใช้บังคับกับชาวบิ๊กไบค์ในไทยก็พอจะเป็นไปได้

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 12:13:25 »
นอกจากบิ๊กไบแล้ว ขอฝากอีกพวกนึง คือ พวกแต่งเครื่องเสียงแล้วเปิดดังๆ
มันจะหนวกหูสุดๆๆตอนติดไฟแดง ประมาณว่าสะเทือนทั้งรถเลยแล่ะ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 12:28:29 »
รถพวกนี้เร็วมากครับ ใครจะตามจับทัน สปอร์ต600 cc  นี่มี 200 ++ แตะเกือบ 300/ชม. 1000 CC นี่ 300+ ทั้งนั้น  ;D

ยิ่งถ้าพวกคันล้านกว่า สองล้าน นี่ใครจะชื้อบ้างถ้าไม่รวยเมื่อรวยย่อม มีเส้น ไม่มีใครอยากยุ่งด้วย เหมือนคนขับเบนซ์ บีเอ็ม

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 12:47:09 »
ตำรวจนะอยากจับครับ  ไม่ใช่ไม่อยากจับ  และไม่ใช่ไล่ไม่ทันเพราะตำรวจหลายที่ที่มาโบกรถที่บางนาเขาใช้ มอไซด์ BMW  นะครับ 
แต่ที่เขาไม่จับ  ไม่ใช่พวกนี้ได้สิทธิ์พิเศษอะไรหรอกแต่เพราะ
    1.  เขาไม่มีเวลาจับ  กำลังคนน้อยรถก็มีน้อย ไม่คุ้มที่จะไปไล่ตามจับ
 2. การเอารถไปกวดไล่จับพวกนี้   มันใช้ความเร็วสูงเขากลัวจะเดือดร้อนกันไปทั่ว  และกลัวว่ามันจะเกิดอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สินกันขึ้น    ถ้าคนขับบิ๊กไบค์หนีตำรวจแล้วเกิดไปตายห่ามุดอยู่ใต้ 10 ล้อขึ้นมา  เดี่ยวจะมีดราม่าไปล้อมโรงพักหาว่าตำรวจทำเกินกว่าเหตุ  ตำรวจเองเขาก็เครียดเรื่องงานและสังคมรอบข้างก็เลยปล่อยเลยตามเลย  เพราะปัจจุบันยังไม่มีมาตรการรองรับหรือสนับสนุน  แต่อนาคตต้องมีแน่เพราะรถบิ๊กไบค์มันมากขึ้นทุกวัน

ฝากบอกคนขับรถพวกนี้หรือคิดจะเล่นรถพวกนี้    อย่างน้อยไปฝึกการขับขี่รถบิ๊กไบค์ในสนามก่อน  มีอาจารย์นักแข่งหลายท่านเขาสอนกันอยู่ผู้หญิงก็ขี่ได้   ค่ายรถมอไซด์พวกนี้ก็จัดอบรมประจำ   เพราะมันไม่ใช่คนที่มีความรู้ขี่ฟีโน่แล้วไปขึ้นคร่อมบิ๊กไบค์  เนื่องจากการควบคุมรถมันต่างกันมากคนไม่เคยมักเอารถไม่อยู่
อีกทั้งการขับรถใหญ่แบบนี้มันไม่ใช่มีแค่หมวกกันน๊อคใบเดียว กางเกงขาสั้นเสื้อยืดแล้วไปขับบิ๊กไบค์    ถ้าล้มมามันเจ็บหนักมาก   ควรหาซื้อชุดสำหรับขี่มอไซด์แบบนี้เฉพาะ รวมถึงสนับเข่าสนับแข้งเวลาล้มมาคนขับจะไม่เป็นอะไรเลย  ปลอดภัยมากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 14:09:13 »
เวลาอยู่บนท้องถนน ผมรำคาญรถพวกนี้ที่ขับกันเร็วๆมาก ปาดซ้ายปาดขวาคล่องกว่าพวกรถยนต์ซิ่ง ไบค์เกอร์ที่ดีๆมันก็มีน่ะ แต่มีน้อย

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 15:57:24 »

ใบขับขี่มอไซต์มีบังคับ CC น่ะคับ ถ้า อายุ 15 -18 กำหนดห้ามเกิน 110 CC. ถ้า อายุ 18+ ไม่จำกัด C รถ

ครับ จากแนวคิดที่จะออกกฎหมายให้คนขี่บิ๊กไบค์ต้องอายุ30+อย่างที่เป็นข่าวน่ะแหละครับ (แต่ยังไม่มีข้อสรุปว่าจะได้ออกกฎหมายนี้ไหม และยังไม่สรุปว่าจะต้องอายุเท่าไหร่กันแน่ถึงจะสามารถทำใบขับขี่รถขนาดใหญ่ได้) ส่วนกฎหมายเดิม15-18ให้ขับไม่เกิน90cc แต่ตอนนี้รถ90ccมันไม่มีขายแล้ว เลยอนุโลมให้ขับสกูตเตอร์แทน

ผมว่า 18-22 นี่เป็นวัยกำลังห้าวที่สุด ถ้าปล่อยขับบิ๊กไบค์นี่อันตรายมากครับ น้อยคนนักที่จะไม่ซิ่ง เพราะความเร็วมันเป็นสิ่งที่หอมหวลชวนชิมยิ่งนัก ช่วงนั้นผมก็ห้าวเหมือนกัน ขับ4ล้อก็ซิ่งสุดๆ หรือแม้แต่รถเมล์เขียว(ปัจจุบันเป็นสีส้ม) หลายคนอายุแค่18 ยังไม่มีใบขับขี่รถสาธารณะด้วยซ้ำ

ตำรวจนะอยากจับครับ  ไม่ใช่ไม่อยากจับ  และไม่ใช่ไล่ไม่ทันเพราะตำรวจหลายที่ที่มาโบกรถที่บางนาเขาใช้ มอไซด์ BMW  นะครับ 
แต่ที่เขาไม่จับ  ไม่ใช่พวกนี้ได้สิทธิ์พิเศษอะไรหรอกแต่เพราะ
    1.  เขาไม่มีเวลาจับ  กำลังคนน้อยรถก็มีน้อย ไม่คุ้มที่จะไปไล่ตามจับ
 2. การเอารถไปกวดไล่จับพวกนี้   มันใช้ความเร็วสูงเขากลัวจะเดือดร้อนกันไปทั่ว  และกลัวว่ามันจะเกิดอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สินกันขึ้น    ถ้าคนขับบิ๊กไบค์หนีตำรวจแล้วเกิดไปตายห่ามุดอยู่ใต้ 10 ล้อขึ้นมา  เดี่ยวจะมีดราม่าไปล้อมโรงพักหาว่าตำรวจทำเกินกว่าเหตุ  ตำรวจเองเขาก็เครียดเรื่องงานและสังคมรอบข้างก็เลยปล่อยเลยตามเลย  เพราะปัจจุบันยังไม่มีมาตรการรองรับหรือสนับสนุน  แต่อนาคตต้องมีแน่เพราะรถบิ๊กไบค์มันมากขึ้นทุกวัน

ฝากบอกคนขับรถพวกนี้หรือคิดจะเล่นรถพวกนี้    อย่างน้อยไปฝึกการขับขี่รถบิ๊กไบค์ในสนามก่อน  มีอาจารย์นักแข่งหลายท่านเขาสอนกันอยู่ผู้หญิงก็ขี่ได้   ค่ายรถมอไซด์พวกนี้ก็จัดอบรมประจำ   เพราะมันไม่ใช่คนที่มีความรู้ขี่ฟีโน่แล้วไปขึ้นคร่อมบิ๊กไบค์  เนื่องจากการควบคุมรถมันต่างกันมากคนไม่เคยมักเอารถไม่อยู่
อีกทั้งการขับรถใหญ่แบบนี้มันไม่ใช่มีแค่หมวกกันน๊อคใบเดียว กางเกงขาสั้นเสื้อยืดแล้วไปขับบิ๊กไบค์    ถ้าล้มมามันเจ็บหนักมาก   ควรหาซื้อชุดสำหรับขี่มอไซด์แบบนี้เฉพาะ รวมถึงสนับเข่าสนับแข้งเวลาล้มมาคนขับจะไม่เป็นอะไรเลย  ปลอดภัยมากครับ

จริงครับ รวมถึงรถสปอร์ทหรูๆด้วย อย่างน้อยควรจะต้องฝึกทักษะการขับรถ ไม่ให้ใจเกินกว่ารถ และควรจะฝึกความปลอดภัยเวลารถล้มด้วย แม้แต่นักแข่งเวลารถล้มหลายคนก็บาดเจ็บ หลายคนก็ต้องเลิกอาชีพไปเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 17:11:09 »
อาจจะต้องไปหลายๆทางครับ เริ่มตั้งแต่ เก็บภาษีรายปีแพงๆ เป็นต้น

ได้ข่าวว่า ตำรวจกำลังหาเครื่องตรวจจับความเร็วแบบใหม่มาใช้กับรถ Big Bike เลย ผมก็ไม่รู้ว่า เครื่องตรวจจับแบบที่มีอยู่ มันใช้ได้เฉพาะกับรถเก๋งกระบะหรือไง

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 17:24:32 »
BigBike ขับเร็วก็โดนจับครับ แต่คุณไม่เห็น เพราะตำรวจเขาใช้กล้องจับ แล้วส่งไปรษณีย์ เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ

เห็นข่าวช่อง 3 กับ Nation เรื่องกฎหมายตอนนี้ทางราชการกำลังหารือกันอยู่ โดยจะแยกประเภทรถมอไซค์ตาม ซี.ซี. และคุณสมบัติของคนขับตามอายุและความสามารถในการขับขี่ โดยจะใช้ของต่างประเทศเป็นแนวทาง

รวมถึงจะปรับความเร็วของรถทุกชนิดที่ขับนอกเมืองให้เป็นความเร็วตามชีวิตจริงในปัจจุบันด้วย คือ 100-120

เพราะกฎหมายบ้านเราหลายอย่างมันโบราณอยู่ โดยจะได้ข้อสรุปในช่วงปลายเดือนนี้

ส่วนการใช้ความเร็ว ต้องบอกว่ารถทุกชนิดถ้าใช้ความเร็วเหมาะสมกับสภาพการจราจร ผมไม่มีปัญหาครับ ถ้าจะมีปัญหาก็คือกับรถทุกชนิดที่ขับเร็วในที่ชุมชน และ ไม่เหมาะสมกับสภาพการจราจร

ส่วนเสียงท่อดังๆ จะ รถเก๋ง กระบะ มอไซค์เล็ก BigBike ผมรำคานหมด ถ้ามันชอบขับกระแทกคันเร่งหรือลากรอบในที่ชุมชน  ส่วนถ้าเป็นเขตนอกเมืองผมไม่มีปัญหาอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 17:30:01 โดย top3245 »

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 21:27:44 »
ยังสงสัยว่าทำไมไม่ค่อยติดป้ายทะเบียนกัน เอาเปรียบชาวบ้านเค้ามากไปรึเปล่านะท่านที่ขี่แบบไม่เสียภาษีอยู่

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 21:43:21 »
ผมเสนอแบบนี้ครับ ไม่ใช่เฉพาะ บิ๊กไบท์ แต่รวมถึงรถทุกชนิด
จำกัดความเร็วตั้งแต่โรงงานไปเลย ไม่เกิน 130 จบ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 22:00:36 »
ผมก็ขี่เครื่อง 1200 ครับ

แต่ขี่ไม่เกิน 90 ครับ กลัวตายครับผม

ประเภทแว๊ดๆ ปาดไปมา ลืมไปได้เลยครับ  ขี่ชิลๆครับ

keanetona

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 22:12:12 »
ผมเสนอแบบนี้ครับ ไม่ใช่เฉพาะ บิ๊กไบท์ แต่รวมถึงรถทุกชนิด
จำกัดความเร็วตั้งแต่โรงงานไปเลย ไม่เกิน 130 จบ

จำได้ว่าในช่วงวิกฤติน้ำมัน รถอเมริกันหน้าปัดมีแค่85MPH และ vette ในยุคนั้นอนาถามาก ถูกตอนม้าแทบเกลี้ยง

ยังสงสัยว่าทำไมไม่ค่อยติดป้ายทะเบียนกัน เอาเปรียบชาวบ้านเค้ามากไปรึเปล่านะท่านที่ขี่แบบไม่เสียภาษีอยู่

บางคันก็ติด......หลบหลังซุ้มล้อ แล้วใครจะไปมองเห็นล่ะนั่น

ออฟไลน์ littlebit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 22:14:58 »

ติดแล้วมันทำให้รถไม่สวยครับ  :o :o :o

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 00:24:39 »
ผมละอดขำไม่ได้ก่ะความคิดเรื่อง อายุ 30 ถึงขับบิ๊กไบต์ได้
บอกบิ๊กไบต์ประสบอุบัติเหตุทำคนเสียชีวิตบ่อย แต่ถ้าเทียบกับพวกรถเก๋งเเล้วน้อยกว่าเยอะ

จำได้ม่ะ น้องแ_ร 9ศพ รถอะไรครับ ทำไหมไม่เห็นมีใครเนื้อเต้นเลย เด็กมากใบขับขี่มีไหม
หากใช้ตรรกะนี้ ต้องห้ามพวกเด็กวัยรุ่นทุกคน ห้ามคนที่อายุไม่ถึง 30 ขับรถที่มี cc มากกว่า 250
ถูกไหม

http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9570000045378

แต่รถยนต์ เด็ก 18-30 ขับเร็วได้แต่พอเป็นบิ๊กไบต์กลับไม่ได้

ปัญญาอ่อน
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 09:13:32 »
ผมก็เจอบ่อยๆครับ วิ่งเร็วกว่ารถใหญ่แต่ไม่โดนจับ ส่วนมากจะเป็นรถ Ducati, BMW, hayabusa, ฯลฯ ที่คันใหญ่จริงๆ แต่พวกที่โดนๆก็ wave, click, sonic  พวกรถไม่เกิน 150cc  แปลกมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 11:07:16 »
  ผมก็ว่าตรรกะมันปัญญาอ่อนมากครับเรื่องจำกัดอายุเนี่ย 
คนที่ขี่มอไซด์ได้ดีอายุไม่มีความสำคัญเลย   เพราะนักแข่งดัง ๆ หลายคนขับขี่บิ๊กไบค์กันตั้งแต่อายุน้อย ๆ  กันทั้งนั้น   ผู้ใหญ่อายุ 60  ขึ้นไปก็ยังขี่บิ๊กไบค์ได้เลย
จะเล่าให้ฟังเรื่องจริงเรื่องนึง   ลูกค้า YAMAHA  คนนึงอายุ 18-22  ปีจำอายุแน่ชัดไม่ได้ เอาเงินพ่อแม่มาซื้อรถบิ๊กไบค์ R6  คันล่ะ 6- 7 แสนกว่าบาท   ขี่รถเป็นแบบแค่พอขี่ได้  ขี่ไปแล้วล้ม     ต่อมาเขามาฝึกอบรมการขับขี่บิ๊กไบค์กับ YAMAHA RIDING SCHOOL  อาจารย์ที่สอนก็คนเดียวกับที่สอนนักแข่งดังของ YAMAHA  หลายคน     ต่อมาเขาขี่ได้เลยโดยที่รถไม่มีการล้มอีก     ส่วนรถฝากไว้กับศูนย์มอไซด์ที่ซื้อเวลาว่างอยากขี่รถหรือไปออกทริปกับทาง YAMAHA  จึงมาเอารถไปขับ    เวลาปกติไม่มีการเอารถออกมาขี่ตามถนนเหมือนคนขับบิ๊กไบค์ที่พวกท่านกำลังเจออยู่นี่หรอก   ทั้งที่อายุเขาแค่ไม่เกิน 22 ปี  เวลาขับก็มีชุดขับขี่พร้อมไม่ใช่หมวกกันน๊อคใบเดียวแล้วมาขี่ 
อีกคนนึงอายุเยอะแล้ว   เป้นผู้บริหารของค่ายโตโยต้าใส่สูทผูกไทมาเดินงานมอเตอร์โชว์ปีก่อน   ถูกใจ YAMAHA TENERE  รถสไตล์แอดเวนเจอร์ก็ควักเงินซื้อเดี๋ยวนนั้นเลย ราคาคันละ 8 แสนต้น ๆ ซื้อชุดพร้อมเอาเสื้อสูทกางเกงถอดออกใส่กล่องหลังแล้วขี่ไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนเลย
รถพวกนี้ปัจจัยมันอยู่ที่การฝึกอบรมการฝึกขับขี่มาในสิ่งที่ถูกต้อง คนขี่เป็นจะรู้    แต่ถ้าเอาใครที่ไหนมาขี่หรือเด้กแว็นมาขี่ พวกนี้แค่พอขี่ได้  มันจะไม่รู้ว่าเวลาไหนควรขี่เร็วหรือช้า  เพราะปัจจัยในการขับขี่มันไม่ถูกสอนกันมาก่อน พฤติกรรมการแสดงออกมันก็อีกอย่างนึง  มันไม่ได้เกี่ยวกับอายุอะไรทั้งสิ้น

อีกอย่างรถพวกนี้ภาษีมันแพงบ้าเลือดอยุ่แล้ว   คนจะซื้อรถพวกนี้ขี่มอไซดคันนึงแพงกว่ารถเก๋งอีก    คนที่ขี่มีเงินพอจะซื้อ  และมีฐานะพอที่ซื้อรถเก๋งไว้ใช้งานอยู่แล้วเรื่องราคามันไม่ได้เป็นปัจจัยทำให้รถพวกนี้น้อยลงไปหรอก    ต่อให้ขึ้นภาษีอีกก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่  ทางที่ดีลองหันมาหาวิธีจัดการควบคุมให้มันอยู่ในระเบียบที่ถูกต้องจะดีกว่า

เห็นด้วยที่การมีใบขับขี่มอไซด์ มันต้องแบ่งแยกการทำด้วยว่ามอไซด์ขนาดไหน  ถ้าไม่เกิน 150 cc  ก็ใบนึง ไม่เกิน 300 cc  ก็แบบนึง   ไม่เกิน 750 cc ก็แบบนึงไม่ใช่ครอบคลุมไปทั้งหมดใครก็ขี่ได้  อีกทั้งการที่จะขี่รถพวกนี้ค่ายรถเขามีจัดอบรมการขับขี่อยู่แล้ว  ถ้าไม่ผ่านการฝึกอบรมที่ถูกต้องไม่ควรออกใบขับขี่มาให้คนเหล่านี้   ทางกฎหมายน่าจะแก้เรื่องนี้มากกว่า  ไม่ใช่ใครมีเงินก็ขี่ได้  เอาความรู้จากการขี่ฮอนด้า เวฟไปขี่บิ๊กไบค์  มันก็คนละเรื่องกัน

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 11:36:20 »
  ผมก็ว่าตรรกะมันปัญญาอ่อนมากครับเรื่องจำกัดอายุเนี่ย 
คนที่ขี่มอไซด์ได้ดีอายุไม่มีความสำคัญเลย   เพราะนักแข่งดัง ๆ หลายคนขับขี่บิ๊กไบค์กันตั้งแต่อายุน้อย ๆ  กันทั้งนั้น   ผู้ใหญ่อายุ 60  ขึ้นไปก็ยังขี่บิ๊กไบค์ได้เลย
จะเล่าให้ฟังเรื่องจริงเรื่องนึง   ลูกค้า YAMAHA  คนนึงอายุ 18-22  ปีจำอายุแน่ชัดไม่ได้ เอาเงินพ่อแม่มาซื้อรถบิ๊กไบค์ R6  คันล่ะ 6- 7 แสนกว่าบาท   ขี่รถเป็นแบบแค่พอขี่ได้  ขี่ไปแล้วล้ม     ต่อมาเขามาฝึกอบรมการขับขี่บิ๊กไบค์กับ YAMAHA RIDING SCHOOL  อาจารย์ที่สอนก็คนเดียวกับที่สอนนักแข่งดังของ YAMAHA  หลายคน     ต่อมาเขาขี่ได้เลยโดยที่รถไม่มีการล้มอีก     ส่วนรถฝากไว้กับศูนย์มอไซด์ที่ซื้อเวลาว่างอยากขี่รถหรือไปออกทริปกับทาง YAMAHA  จึงมาเอารถไปขับ    เวลาปกติไม่มีการเอารถออกมาขี่ตามถนนเหมือนคนขับบิ๊กไบค์ที่พวกท่านกำลังเจออยู่นี่หรอก   ทั้งที่อายุเขาแค่ไม่เกิน 22 ปี  เวลาขับก็มีชุดขับขี่พร้อมไม่ใช่หมวกกันน๊อคใบเดียวแล้วมาขี่ 
อีกคนนึงอายุเยอะแล้ว   เป้นผู้บริหารของค่ายโตโยต้าใส่สูทผูกไทมาเดินงานมอเตอร์โชว์ปีก่อน   ถูกใจ YAMAHA TENERE  รถสไตล์แอดเวนเจอร์ก็ควักเงินซื้อเดี๋ยวนนั้นเลย ราคาคันละ 8 แสนต้น ๆ ซื้อชุดพร้อมเอาเสื้อสูทกางเกงถอดออกใส่กล่องหลังแล้วขี่ไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนเลย
รถพวกนี้ปัจจัยมันอยู่ที่การฝึกอบรมการฝึกขับขี่มาในสิ่งที่ถูกต้อง คนขี่เป็นจะรู้    แต่ถ้าเอาใครที่ไหนมาขี่หรือเด้กแว็นมาขี่ พวกนี้แค่พอขี่ได้  มันจะไม่รู้ว่าเวลาไหนควรขี่เร็วหรือช้า  เพราะปัจจัยในการขับขี่มันไม่ถูกสอนกันมาก่อน พฤติกรรมการแสดงออกมันก็อีกอย่างนึง  มันไม่ได้เกี่ยวกับอายุอะไรทั้งสิ้น

อีกอย่างรถพวกนี้ภาษีมันแพงบ้าเลือดอยุ่แล้ว   คนจะซื้อรถพวกนี้ขี่มอไซดคันนึงแพงกว่ารถเก๋งอีก    คนที่ขี่มีเงินพอจะซื้อ  และมีฐานะพอที่ซื้อรถเก๋งไว้ใช้งานอยู่แล้วเรื่องราคามันไม่ได้เป็นปัจจัยทำให้รถพวกนี้น้อยลงไปหรอก    ต่อให้ขึ้นภาษีอีกก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่  ทางที่ดีลองหันมาหาวิธีจัดการควบคุมให้มันอยู่ในระเบียบที่ถูกต้องจะดีกว่า

เห็นด้วยที่การมีใบขับขี่มอไซด์ มันต้องแบ่งแยกการทำด้วยว่ามอไซด์ขนาดไหน  ถ้าไม่เกิน 150 cc  ก็ใบนึง ไม่เกิน 300 cc  ก็แบบนึง   ไม่เกิน 750 cc ก็แบบนึงไม่ใช่ครอบคลุมไปทั้งหมดใครก็ขี่ได้  อีกทั้งการที่จะขี่รถพวกนี้ค่ายรถเขามีจัดอบรมการขับขี่อยู่แล้ว  ถ้าไม่ผ่านการฝึกอบรมที่ถูกต้องไม่ควรออกใบขับขี่มาให้คนเหล่านี้   ทางกฎหมายน่าจะแก้เรื่องนี้มากกว่า  ไม่ใช่ใครมีเงินก็ขี่ได้  เอาความรู้จากการขี่ฮอนด้า เวฟไปขี่บิ๊กไบค์  มันก็คนละเรื่องกัน

ขยันพิมพ์จัง แต่โดนใจลูกพี่
เพิ่มเติมว่าเด็กมอปลายเดี๋ยวนี้ก็เอาวัตถุอันตรายชิ้นนี้มาอวดโก้กันเยอะเลยล่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 14:55:55 »
ไม่น้อยที่จะเป็นแว้นอัพเกรดครับ

ให้ลองดูคลิปของอาจารย์วิชากล้าม มาร์ค แอบบ็อทท์ เขาออกความเห็นอยู่ (แม้ผมเองยังไม่ได้ดู)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 17:11:04 »
เดี๋ยวพอเสียชีวิตก็ไปส่งวิญญาณเสียงดังๆกันที่วัด
แล้วพ่อแม่ก็บอกว่าลูกตัวเองเป็นคนดี
ครบสูตร

#ผมไม่ได้อคติกับบิ๊กไบค์ครับส่วนตัวผมก็ชอบ แค่มันเป็นความจริงที่เจอในทุกๆวันนี้จริงๆ

jomyoot

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 18:04:43 »
ผมไม่อยากให้มองพวกบิ๊กไบค์ว่าเป็นคนรวยนะครับ คาวาฯ ER6N คันสองแสนกว่าบาทเอง หรือจะพวกเบเนลลี่
แล้วหลายๆคน ไม่ได้ซื้อเงินสดครับ ผ่อนเอาเยอะแยะไปครับ ผมตั้งหัวข้อมาไมไ่ด้รังเกียจพวกบิ๊กไบค์นะครับ
ปกติว่างๆผมก็เช่าขับที่เชียงใหม่ครับ z800 วัน1500 บาทครับ ninja250วัน800 บาท ผมก็ปฏิบัติตามกฏนะ
เคยบิด200+ กลางคืนดึกๆ ขอบอกว่า กลัวตายมากๆครับ ดีที่รถเช่ามันท่อเดิมๆ เสียงเครื่องจะดังกว่าเสียงท่ออีก
ถ้าเป็นท่อสูตร ท่อแต่ง คงมีแต่คนอวยพรกระมัง ถ้ารถบิ๊กไบค์ถูกจำกัดความเร้วหรือถูกตรวจความเร็วเมื่อใด
ยอดขายจะตกลงไปพอสมควรเลย เชื่อผมไหมละครับ (เวฟ125 เดิมๆ ก็ทำความเร็ว120+ได้นะ ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 21:21:27 »
เมื่อก่อนตำรวจขี่ super4 ไล่จับ sonic ลูกบอส วิ่งเต็มที่ไม่เกิน 150 ตำรวจไล่ทันสบายๆ ถึงตัวก็ถีบคว่ำเลย แขนขาแหกกันไป เสือกหนีด่านเอง

สมัยนี้ ตำรวจขี่ CBR300 ER-6n FZ-1 R1 FJR1300 เครื่องแรงพอไล่ตามไอ้พวกเกรียน 2 สูบสบาย แต่ปัญหาคือความเร็วที่ตามกันทันนี้ 170+ ตำรวจก็กลัวตายนะครับ แต่ไอ้เกรียน 2 สูบนะ มันไม่กลัวตาย มันรู้แค่กูจะบิด เอาให้ตำรวจตามไม่ทัน เอาให้เครื่องแม่งกรีดร้องโหยหวย ชอบใจคนไม่เคยมีของแรง

กำหนดอายุใบขับขี่ไม่ช่วยหรอกครับ ตราบใดที่คนขับมันไม่กลัวตาย ใบขับขี่ไม่มีมันก็ขี่ได้
ตามยึดรถเท่านั้น ถึงจะเป็นคำตอบที่ดี
H.

ออฟไลน์ musicman1892

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:12:17 »
อ้างถึง
ผมก็ขี่เครื่อง 1200 ครับ

แต่ขี่ไม่เกิน 90 ครับ กลัวตายครับผม

ประเภทแว๊ดๆ ปาดไปมา ลืมไปได้เลยครับ  ขี่ชิลๆครับ

ผมว่าพฤติกรรมการขับรถของท่านนี้ เป็นมิตรต่อเพื่อนร่วมทางสุดๆ ชื่นชมครับ