ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เมื่อวานขับรถโดยลืมว่าดึงเบรคมือไว้....  (อ่าน 3723 ครั้ง)

ออฟไลน์ yotsavee

• Newbie
  • *
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เมื่อวานขับรถโดยลืมว่าดึงเบรคมือไว้เป็นระยะทางประมาณ 1กม.
ถึงมาเห็นหน้าจอว่าดึงเบรคมือไว้ การขับขี่ตลอด 1 กม.
มีจอดติดไฟแดงสลับหยุดนิ่งบ้างเป็นระยะ จะมีผลอะไรบ้างไหมครับ
ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
โลเดียว ไม่มีผลอะไรหรอกครับ

แค่จานเบรคหลังร้อน

ขับลงเขายาวๆ เบรคนานๆ จานร้อนกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับผม :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

1km. ไม่เป็นอะไรหรอกครับ
น้องสาวผมขับจากบ้านไปออฟฟิศ ขึ้นเบรกมือไว้
ประมาณ 10 กว่า km. กลิ่นไหม้นี่หึ่งเลยครับ
เบรกจมซักพัก จอดทิ้งไว้คืนนึงก็หายดีครับ
ไม่เป็นอะไร แต่จานหลังคงอายุสั้นลงไปเยอะครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ผมม้กจะลืมกับรถกระบะที่มีเบรคมือตรงคอพวงมาลัยเป็นประจำ

ออฟไลน์ Darkart

ไม่ผลอะไรมากครับ
จานเบรคจะร้อนมากกว่าปกติ จานเบรคและผ้าเบรคสึกนิดๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับทุกท่าน :)

ออฟไลน์ mckyparty

ขับรถมาเกือบสามสิบปี ยังลืมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รุ่นน้องผมบอกว่าขับไปกว่ายี่สิบกิโลเมตร ทิ้งไว้ไม่นานก็โอเคครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
รุ่นน้องผมบอกว่าขับไปกว่ายี่สิบกิโลเมตร ทิ้งไว้ไม่นานก็โอเคครับ

กรณีนี้ ถ้าเป็นคนรอบคอบ น่าจะเอาไปเช็คสักหน่อย เพราะ อาจเกิดการชำรุดของระบบได้ครับ ยิ่งรถสมัยใหม่เดี๋ยวนี้ระบบช่วยเหลือมันเยอะมากๆ

ออฟไลน์ Freekick042

เคยเห็นคลิปเมืองนอกไฟลุกล้อหลังเลยนะ
แต่จขกทโลเดียวเฉยๆอ่ะ ผมก็เคย

ออฟไลน์ Alcatraz

จริงๆน่าจะบอกรุ่นรถ คนใช้รุ่นนี้ได้ระวังมากขึ้น

อย่างรุ่นใหม่ mazda2 ก็ไม่มีเสียมีเตือนเรื่องนี้ น่าจะบอกไว้ให้คนใช้รุ่นเดียวกันระวัง