ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องจานเบรค EBC ครับ  (อ่าน 4519 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
สอบถามเรื่องจานเบรค EBC ครับ
« เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 13:20:08 »
จานเบรค EBC ระหว่างจาน USR กับจาน GD มันมีข้อแตกต่างในการใช้งานจริงๆ อย่างไรครับ มีท่านใดใช้อยู่หรือไม่

ผมใช้ผ้าเบรค Yellowstuff อยู่  กำลังตัดสินใจจะสั่งของระหว่างสองตัวนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ebc_thailand

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องจานเบรค EBC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 00:09:41 »

ทางซ้ายเป็นจาน GD ทางขวาเป็นจาน USR

ถ้าเอาเรื่องประสิทธิภาพเบรคจาน
GD เบรคได้ดีกว่าระยะเบรคสั้นกว่าUSRแต่เสียงลมมาจากเบรคค่อนข้างดัง
USR เบรคสู้ GD ไม่ได้แต่เสียงลมเวลาเบรคจะเบากว่า GD นิดหน่อย

เสียงลมจากการเบรคจะเกิดเวลาขับเกิน 140++ แล้วกระแทกเบรคแบบสุดๆ

แต่ถ้าขับแบบปกติความเร็วตามกฎหมายกำหนดจานทั้ง 2 รุ่นให้ประสิทธิภาพใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ nut25784

Re: สอบถามเรื่องจานเบรค EBC ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 03:12:14 »
ebc มาตอบเองเลย ขอบคุณครับ คิดๆไว้เหมือนกันว่า GD ที่เสียงดังมันน่าจะดีกว่า เหมือนยางนุ่มเงียบ ก็มักจะลื่น 

เดี๋ยวผมจะเช็คราคาจากร้านและตัวแทน ebc อีกที

1.แล้วถ้าผมสั่งจาน GD แต่อยากได้ อโนไดซ์สีดำ ได้ไหมครับ (ทราบมาว่าที่เมืองนอกมีทั้งสองสี)
2.สอบถามเพิ่มเรื่องความทนของจานทั้งสองแตกต่างกันไหมคับ ทั้งอายุการใช้งานและการทนต่อความร้อน การคดของจาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2015, 03:18:52 โดย nut25784 »

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 05:01:59 »
เคยใช้ GD ครับ ของเค้าดีจริงๆครับ  กระทืบยังไงก็ไม่ เฟด ไม่คด

ใช้แล้วลืม เบรมโบ้ (คู่ละ 3000 ) ไปเลยครับ คนละโลก  ตามนี้นะ !!!!!

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 07:13:21 »
ปกติเค้าเปลี่ยนทั้ง คู่หน้า & คู่หลัง เลยมั้ยครั้บ หรือว่าแค่คู่หน้าอย่างเดียวก็พอ

ปล เจ้ารุ่น GD เนี่ย มีของ honda jazz GE มั้ยครับ

ขอบคุณคร้าบบ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 08:36:47 »
ปกติเค้าเปลี่ยนทั้ง คู่หน้า & คู่หลัง เลยมั้ยครั้บ หรือว่าแค่คู่หน้าอย่างเดียวก็พอ

ปล เจ้ารุ่น GD เนี่ย มีของ honda jazz GE มั้ยครับ

ขอบคุณคร้าบบ  ;D ;D ;D

หลักๆ เอาคู่หน้าก่อนครับ แต่ถ้างบเหลือ ก็จัดครบทั้ง 4 ล้อเลยก็ได้ครับ สำหรับ GD ไม่แน่ใจว่ามีตรงรุ่นมั้ย ลองติดต่อตัวแทนเลยครับ เค้าสามารถเทียบขนาดให้ได้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 09:06:17 »
รบกวนถามว่าเปลี่ยนแบบนี้ ชุดคาลิปเปอร์ต้องเปลี่ยนไม๊ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 09:52:44 »
ตอนนี้ผมใช้ผ้าของ ebc yellow stuff ทั้งหน้าและหลัง ประทับใจครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 10:11:53 »
รบกวนถามว่าเปลี่ยนแบบนี้ ชุดคาลิปเปอร์ต้องเปลี่ยนไม๊ครับ

ใช้ของเดิมได้เลยครับ

ออฟไลน์ ebc_thailand

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 11:30:07 »
ebc มาตอบเองเลย ขอบคุณครับ คิดๆไว้เหมือนกันว่า GD ที่เสียงดังมันน่าจะดีกว่า เหมือนยางนุ่มเงียบ ก็มักจะลื่น 
เดี๋ยวผมจะเช็คราคาจากร้านและตัวแทน ebc อีกที
1.แล้วถ้าผมสั่งจาน GD แต่อยากได้ อโนไดซ์สีดำ ได้ไหมครับ (ทราบมาว่าที่เมืองนอกมีทั้งสองสี)
2.สอบถามเพิ่มเรื่องความทนของจานทั้งสองแตกต่างกันไหมคับ ทั้งอายุการใช้งานและการทนต่อความร้อน การคดของจาน

ตอบนะครับ
1. สีๆที่เห็นตอนของใหม่เป็นสีที่เคลือบกันสนิมไว้เฉยๆครับ ถ้าใช้ไปแล้วก็จะเป็นสีเหล็กปกติ
2. ความทนทานของทั้งสองรุ่นเท่ากันครับ ถ้าอยากให้ทนกว่าทั้ง GD / USR จะเป็นรุ่น BSD ซึ่งจะมีสำหรับรถไม่กี่รุ่น
รุ่น BSD เกรดเหล็กจะสูงขึ้น เสียงรบกวนเวลาเบรคมีน้อยลงแต่เบรคได้ระยะที่สั้นขึ้นไปอีก

แบบชัดๆใน EK9

เปลี่ยนแต่จานเบรค ตัวคาลิปเปอร์ยังเป็นของเดิมครับ
เพราะว่ายังคงใช้ขนาดจานเบรคที่เท่ากับของโรงงานติดรถ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 07:03:33 »
ขอบคุณครับ ขอชมภาพด้านข้างเต็มๆคันได้ไม๊ครับ ว่าเต็มแค่ไหนครับ ขนาดจานเท่าไหร่กับใส่ล้อขอบเท่าไหร่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 07:42:28 »
Yellowstuff..มันค่อนข้าง กินจานไปไหมคับ

เบรค ok แหละ แต่ผมคงหาผ้ารุ่นอื่น

เบรคดีๆ...ไม่กินผ้า ก้อกินจาน ต้องเลือกเอา

ผมเลือกกินผ้า  แล้วหาจานเกรด เหล็กเนื้อเสปคG3000ก้อพอ

ไม่งั้นถ้ายังยืนยันว่าต้อง yellowstuff คงต้องหาจานเนื้อเหล็ก

เสป้กG3500  หรือG4000 โน่นแหละคับ

เกรดโลหะที่ใช้ทำจานเบรค  บางยี่ห้อไม่ยอมบอกเกรดของโลหะ
บางยี่ห้อก้อบอก (ที่ไม่ยอมบอก เดาว่าเอาเหล็ก recycleมาใข้ด้วย
 เลยไม่ยอมระบุเสป้ก แต่เขาทำเอง ไม่ได้จ้างคนอื่นทำ)

ดรัมเบรคมักใช้เกรด G1800
ดิสเบรค oem มัก G3000
จาน upgrade - premium grade (aftermarget) มัก G3500
จานแนว racing  G4000

เลขยิ่งมากผิวจานยิ่งแข็ง แต่คายความร้อนช้ากว่า
เลขยิ่งมาก เหมาะกันจานใหญ่ๆ เขาบอกว่าคดยากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2015, 08:16:19 โดย leenawat_sri »

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 13:22:16 »
Yellowstuff..มันค่อนข้าง กินจานไปไหมคับ

เบรค ok แหละ แต่ผมคงหาผ้ารุ่นอื่น

เบรคดีๆ...ไม่กินผ้า ก้อกินจาน ต้องเลือกเอา

ผมเลือกกินผ้า  แล้วหาจานเกรด เหล็กเนื้อเสปคG3000ก้อพอ

ไม่งั้นถ้ายังยืนยันว่าต้อง yellowstuff คงต้องหาจานเนื้อเหล็ก

เสป้กG3500  หรือG4000 โน่นแหละคับ

เกรดโลหะที่ใช้ทำจานเบรค  บางยี่ห้อไม่ยอมบอกเกรดของโลหะ
บางยี่ห้อก้อบอก (ที่ไม่ยอมบอก เดาว่าเอาเหล็ก recycleมาใข้ด้วย
 เลยไม่ยอมระบุเสป้ก แต่เขาทำเอง ไม่ได้จ้างคนอื่นทำ)

จาน upgrade - premium grade (aftermarget) มัก G3500

เลขยิ่งมากผิวจานยิ่งแข็ง แต่คายความร้อนช้ากว่า
เลขยิ่งมาก เหมาะกันจานใหญ่ๆ เขาบอกว่าคดยากกว่า

มียี่ห้อไหนบ้าง ที่บอก spec ของเหล็กจานเบรคครับ
อย่าง ebc นี่มีบอกมั้ยครับ
หรือว่าจะมีบอกแต่เฉพาะรุ่นที่ราคาสูง ๆ

ขอบคุณคร้าบบ ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 14:18:06 »
รถญี่ปุ่น ลองหายี่ห้อ DIXCEL อีกตัวครับ มีครบทุกรุ่น ขนาดเท่าของเดิมเลย ลองหาดูนะครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 00:19:41 »

ขอถามนิดครับ dixcel sd เซาะร่อง เกรดไหนครับผม

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 00:27:58 »
DIXCEL ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ