ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง idrive BMW และ อื่นๆครับ  (อ่าน 4215 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
สอบถามเรื่อง idrive BMW และ อื่นๆครับ
« เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 08:51:15 »
รบกวนสอบถามเรื่อง การจัดโฟลเดอร์เพลง ใน idrive ผ่านทาง usb ครับ และ อื่นๆคับ

1. idrive ไม่สามารถ มองเห็นโฟลเดอร์ ที่เราตั้งไว้ใน usb ได้ใช่ไหมครับ หรือต้องทำอย่างไรจึงจะให้เห็นเป็นแต่ละโฟลเดอร์ได้คับ (ระบบมันจะโชว์เพลงทั้งหมดเลย แทนที่จะเป็น โฟลเดอร์ที่เราทำไว้ในคอมฯ)

2. เวลาดับเครื่อง โดยกดปุ่มสตาร์ท ตามคู่มือ บอกว่าจะเป็น สถานะ R (เข้าใจว่า Ready) โดยมันจะเปลี่ยนเป็นสถานะ off เมื่อเราล็อคประตูแล้วเท่านั้น(และอีก2เงื่อนไขตามคู่มือ)   ถ้าต้องการให้เป็นสถานะ off เลยหลังจากขับถึงที่หมาย ต้องทำอย่างไรคับ หรือระบบมันเป็นอย่างนั้น on->R->off  ???

3. ไม่สามารถปิด วิทยุ หรือ idrive ได้ เพราะเมื่อกดปุ่มpower มันจะเป็นการ mute เฉยๆ และจอจะดับเมื่อดับเครื่อง และ ล็อครถแล้วเท่านั้น

ลองอ่านคู่มือ และ เสิร์ช หาดูแล้วไม่มีการตั้งกระทู้ในลักษณะนี้กันเลย

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ CATM96

Re: สอบถามเรื่อง idrive BMW และ อื่นๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 09:05:04 »
1.ลองเเข้าไปเมนู search 🔍 ครับแล้ว เลือก search directory ครับ มันจะเป็นการค้นหาfileโดยตตรง สามารถเปิด folder กับ sub folderครับ
2.ผมลองหลายทีมันก็เป็นแบบนั้นครับ
3.ผมว่ามันปิดนะครับ(หรือไม่ปิดดี)มันสามรถresume ที่เราเปิดไว้ได้ด้วยการback(อันนี้ผมไม่ชัวรอผู้รู้มาตอบ)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง idrive BMW และ อื่นๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 10:38:39 »
1. อันนี้ ไม่รู้ครับ เพราะไม่เคยใช้ usb เลย
2. กด 2 ทีคือตัดระบบหมดนะครับ แต่ยังคงเหลือระบบไฟเลี้ยงอยู่ เหมือนจะประมาณ 12 นาที (เช่นจอ idrive)
3. คำว่าปิดคือไรครับ เพราะผมเข้าใจว่า การปิดคือกดปุ่มให้ (mute) เพราะตัดระบบเสียง หากดู dvd ก็คือ pause พร้อมให้กลับมาใช้งานได้ปกติ แต่หากจะปิดจอ กด option แล้วเลือก turn off display ก็ได้ครับ ก็คือปิดจอ แต่ต้องเลือกเข้าไปใน menu

หากกังวลเรื่อง battery F30 มีแบต 2 ลูกนะครับ เข้าใจว่าแยกระบบการทำงานออกจากกัน อย่างขนาดเปิด idrive แล้วสตาร์ทเครื่อง ก็ไม่สะดุด แอร์คอม ก็ไม่กระชากเครื่อง เห็นว่าแยกกัน ไม่ฉุดกันเอง แล้วมีระบบสำรองไฟ ไม่น่ากังวลครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 11:55:05 »
1.ผมแก้ปัญหาด้วยการใช้สาย AUX เสียบโทรศัพแทนคับ บางที idrive ก็มองไม่เห็นไฟล์ที่เราเซฟไว้ใน USB คับ
2.อย่างที่กระทู้ด้านบนบอกคับ ถ้าจะตัดระบบทั้งหมดต้องกดสองครั้ง
3.ผมก็ไม่เคยปิดได้นะคับ ฮ่าๆๆ ทำได้แค่เปลี่ยนโหมดเท่านั้น

ใช้บ่อยๆคับ แล้วเดี๋ยวจะชิน idrive มีอะไรอีกเยอะให้เล่นนะคับ ลองดูๆ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 15:27:17 »
ติดตรงอ่านชื่อเพลงภาษาไทยไม่ออกนี่แหละ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 17:36:08 »
ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับคำตอบ ไว้ผมจะลองทำดูคับ

ผมยังงงๆกับระบบอยู่คับ เพราะยังไม่ชินเท่าไร คงต้องลองใช้อีกสักพัก