ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดี ปีใหม่ไทย ชาว HLM ทุกท่านครับ ปรึกษาเรื่องสีรถ(โดนขูด) ด้วยนะครับ ^^  (อ่าน 2667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
สวัสดีปีใหม่ไทยทุกท่านครับ นี่เป็นกระทู้แรก ของผมด้วย หลักจากสิงสถิตมาแสนนาน  ;D ;D

หวังว่าปีใหม่ปีนี้ทุกท่านคนเติมพลังกับครอบครัวจนเต็มเปี่ยมเพื่อเดินหน้ากับชีวิตกันต่อไปนะครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขมากๆ ขับขี่ปลอดภัย ใครที่กำลังเดินทางกลับบ้านก็ให้ เดินทางโดยสวัสดิภาพทุกท่านทุกคนนะครับ

* * * ท้าวความก่อนนะครับ ถือว่ามาเล่าใ้หกันฟังครับ* * *

ปีนี้ผมเองไม่ได้กลับบ้านไปไหน เพราะว่าติดงานเลย อยู่ กทม เที่ยวในกทม นี่เหละครับ พรุ่งนี้ (16) ก็ออกทำงานเหมือนเดิม

พอดี รถผมไปจอดไว้ข้างถนน ไกล้ที่พักนี่เหละครับ เพราะว่า ที่จอดรถที่พักมันเต็มไม่รู้รถมาจากที่ไหน หรือว่าเค้าไม่ขับรถกลับบ้านกันก็ไม่ทราบ ผมเลย เอารถออกมาจอดข้างนอกไว้ครับ

ก่อนหน้าที่จอดตรงนี้ไม่มีคนจอดครับ คือว่างๆ วันก่อนผมเอารถออกไปธุระข้างนอกพอกลับมา เค้าเล่นน้ำกันอยู่ตรงที่ผมจะจอดพอดี ผมเลยเอารถไปจอดไว้ที่อื่นก่อน

พอตกดึกผมเลยกะว่าจะเอามาจอดที่ตรงนี้ เพราะว่ามันสว่างดี และไม่น่าจะอันตราย แต่ดันตรงที่จอดนั้นเค้าเอาปิ๊ปใส่น้ำ วางกันท่าไว้ สองถัง มันก็ดึกราวๆ ตี 1 ได้ผมเลยยกปิ๊ปออกไปวางไว้ข้างหลังแล้วก็ถอยรถเข้าจอด ปกติ

พอตื่นเข้ามาผมเองก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร ครับ ก็มองๆ รอบๆ คันกลัวคนเมามาเฉี่ยวชนเอา แต่ก็ปกติดี แต่พอเอารถออกไปหาอะไรกินกลับมาจอดที่เดิม แดดมันร้อนผมก็เดินเข้าร่มข้างๆ รถ ถึงกับตกใจโดนขูดสีรถยาวสัก 30-40 ซม

มองดูรอบๆ คันอีก ปรากฏว่า ด้านซ้าน(ด้ายซ้ายเป็นฝั่งที่จอดติดกำแพงครับ) โอ้....ตรงข้างบนซุ้มล้อโดนเป็นสาม-สี่รอยเลยครับ ความยาวพอๆกัน ผมนี่เซ็งเลย

ก่อนหน้านี้ เคยมีรถแจ๊สมาจอดอยู่ สองสามวันครับ ผมสังเกตุ โดนพ่นสีทอง เต็มหลังรถ แถมปล่อยยางรถเค้าอีก ผมยังคิอในใจเลยว่าถ้าที่จอดที่ อพาร์ทเม้นเต็มแล้วผมต้องมาจอดข้างนอกนี่ ผมกลัวจะโดนแบบนี้จังเลย

แต่วันนี้ก็โดนเต็มๆล่ะครับ ทำใจ แต่ก็พอเดาได้ว่าใครเป็นคนทำหนะครับไม่มีหลักฐาน ตอนแรกเดือนนี้กำลังหาข้มมูลกล้องติดรถอยู่พอดีแต่ดันโดนซะก่อน

สอบถามพี่ๆ ครับ รถผม Mazda 3 สี Silver ครับ

1.ถ้าเป็นรอยแบบนี้ จะเคลมกับประกันดีไหมครับ ประกันชั้น 1 นะครับ
2.หรือซ่อมสีเอง อู่นอกถ้าไม่เกิน สามพัน-สี่พันบาท นี่ผมซ่อมเองเลยดีหรือไม่ครับ(แถมเร็วดีด้วยหรือป่าว?)
3.เวลาเค้าทำเค้าทำกันทั้งชิ้น(ฝากระโปรง) หรือ สามารถทำดฉพาะจุดได้ครับ 
4.ปกติเวลาทำสีใช้เวลานานแค่ไหนครับ (ไม่นับตอนทำเรื่องเคลมหรือตอนรอคิวนะครับ)

ปล.รถไม่ได้ใช้ทุกวันครับ ใช้เฉพาะเสาร์อาทิตย์ วันธรรมดาใช้รถไฟฟ้า เรื่องรอรถเลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยครับ

ออฟไลน์ Yangyang

ผมว่าถ้าไม่ถึงเนื้อเหล็กก็ไม่ต้องทำสีใหม่หรอกครับ ทำแล้วสีมักจะเพี้ยน เห็นรถเป็นสี two tone แล้วจะขัดตากว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เวลาเค้าทำเค้าทำกันทั้งชิ้น(ฝากระโปรง) หรือ สามารถทำดฉพาะจุดได้ครับ  
-ถ้าเป็นกระโปรงหน้าหรือแก้มข้างส่วนใหญ่จะถอดทำกันทั้งชิ้นครับ

ปกติเวลาทำสีใช้เวลานานแค่ไหนครับ (ไม่นับตอนทำเรื่องเคลมหรือตอนรอคิวนะครับ)
-ถ้าไม่ติดขัดอะไร โดยปกติไม่เกินอาทิตย์นึงครับ

ปล.สวัสดี ปีใหม่ไทยเช่นกันครับ :D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

เวลาเค้าทำเค้าทำกันทั้งชิ้น(ฝากระโปรง) หรือ สามารถทำดฉพาะจุดได้ครับ 
-ถ้าเป็นกระโปรงหน้าหรือแก้มข้างส่วนใหญ่จะถอดทำกันทั้งชิ้นครับ

ปกติเวลาทำสีใช้เวลานานแค่ไหนครับ (ไม่นับตอนทำเรื่องเคลมหรือตอนรอคิวนะครับ)
-ถ้าไม่ติดขัดอะไร โดยปกติไม่เกินอาทิตย์นึงครับ

ปล.สวัสดี ปีใหม่ไทยเช่นกันครับ :D
ผมว่าถ้าไม่ถึงเนื้อเหล็กก็ไม่ต้องทำสีใหม่หรอกครับ ทำแล้วสีมักจะเพี้ยน เห็นรถเป็นสี two tone แล้วจะขัดตากว่ามั้งครับ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ เดี๋ยวลองดูก่อนว่าจะไปหาสีแต้มรอยข่วนมาลองดูครับ ^^

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
ประเด็นที่โดนขูดอาจมาจากคน  ที่เห็นแก่ตัววางปิ๊ปน้ำ จองที่เอาไว้ (ไม่ใช่ที่ของตัวเองด้วยซ้ำ) แล้วคุณดันไปยกออกนั่นแหล่ะครับ
มันเลยของขึ้น  
เข้าประเด็นคำถามเลยครับ
1.ถ้าเป็นรอยแบบนี้ จะเคลมกับประกันดีไหมครับ ประกันชั้น 1 นะครับ

-  เคลมไปเลยครับ ถ้ากังวลเบี้ยปีหน้าขึ้น  ปีหน้าเปลี่ยนเจ้าใหม่ครับ

2.หรือซ่อมสีเอง อู่นอกถ้าไม่เกิน สามพัน-สี่พันบาท นี่ผมซ่อมเองเลยดีหรือไม่ครับ(แถมเร็วดีด้วยหรือป่าว?)

- มี ป 1  อยู่แล้ว จะเสียเงินเองทำไมครับ  ถ้าซ่อมศูนย์ได้ ก็เอาเข้าศูนย์เลย   ถ้า ป 1 เข้าอู่ ก็เลือกอู่ที่อยู่ในเครืองของประกันที่เรามี  จะไวหน่อย

3.เวลาเค้าทำเค้าทำกันทั้งชิ้น(ฝากระโปรง) หรือ สามารถทำดฉพาะจุดได้ครับ

- ทำเฉพาะจุดได้คับถ้าเค้าตีว่าความเสียหายไม่เยอะ  
 แต่ถ้าเปลี่ยนทั้งชิ้น เค้าก็ต้องใช้เวลามาพ่นสีใหม่ ไม่ต่างกันเท่าไหร่

4.ปกติเวลาทำสีใช้เวลานานแค่ไหนครับ (ไม่นับตอนทำเรื่องเคลมหรือตอนรอคิวนะครับ)
 - ถ้าไปช่วงคิวไม่ยาว (ก่อนหรือหลังเทศกาลแบบนี้คิวมักยาว)  ประมาณ 5 วัน ผมว่าน่าจะได้
 ปล.ถ้ามีเปลี่ยนทั้งชิ้น อาจใช้เวลาเบิกของจากศูนย์ครับ   และอยู่ที่ ป.1 ของเราด้วยว่าของที่ไหน ถ้าที่ดีๆ เครืองในอู่หรือศูนย์ซ่อม พวกนี้ทำงานไวมากครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
จากภาพมีรอยแค่ฝากระโปรงกับแก้มข้าง ทำแค่2ชิ้นนี้ก็ไม่พอไม่น่าเกิน5,000 แปปๆก็เสร็จ รถสียังไม่ซีดถ้าร้านทำดีๆสีไม่เพี้ยนครับ

ชิ้นอื่นที่ไม่เป็นรอยไม่ต้องไปทำนะครับ รักษาสีเดิมๆโรงงานไว้ให้มากที่สุด สีที่พ่นทับสักวันเดี๋ยวมันก็ลอกแต่สีเดิมโรงงานทนที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รอยไม่ลึกมากครับ
ขัดเคลือบพอแล้ว รอยจะหายไปเกิน 90% แน่นอน
ไม่ต้องทำสีใหม่ เสียดายสีเดิมครับ
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมในเว็บ TWCC ดูครับ

ปล. รถผมมีรอยบุบเล็กน้อย จำเป้นต้องเคลม 2 ชิ้น ใช้เวลา 5 วันครับ (เข้าศูนย์ คิวคงยาวนิดนึง)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
รอยไม่ลึกมากครับ
ขัดเคลือบพอแล้ว รอยจะหายไปเกิน 90% แน่นอน
ไม่ต้องทำสีใหม่ เสียดายสีเดิมครับ
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมในเว็บ TWCC ดูครับ

ปล. รถผมมีรอยบุบเล็กน้อย จำเป้นต้องเคลม 2 ชิ้น ใช้เวลา 5 วันครับ (เข้าศูนย์ คิวคงยาวนิดนึง)

ผมว่าทำเคลือบแก้วดีๆ แพงกว่าทำสีใหม่ทั้งคันอีกมั้งครับท่าน

ขอบคุณที่ท่านเข้ามาตอบนะครับ

สรุปเดี๋ยวผมจะไปทำเรื่องขอเคลม กับประกันครับผม ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

การจอดบนทาง นั้นไม่สมควรครับ
และแก๊งโจรที่วางสิ่งของกีดขวางก็ไม่ถูกเช่นกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคลมประกันไปเถอะครับ

แต่บางคนเค้าก็ไม่ทำ เพราะรอยแค่นี้ ดูเผินๆไม่เห็นรอยด้วยซ้ำไป ทำไปสีก็หนาครับ ไว้รอทำรอบใหญ่ๆทีเดียวเลย

ส่วนแยกชิ้นส่วนก็ทำได้ครับ ถ้ารถมันยังขับได้ ส่วนรอยแค่นี้2วันก็เสร็จแล้วครับ(แต่สีอาจยังไม่แห้งดี)