ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถไฟฟ้าครับ  (อ่าน 1572 ครั้ง)

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
สอบถามเรื่องรถไฟฟ้าครับ
« เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 18:49:27 »
1. รถไฟฟ้ามีกี่แบบครับ
2. มอเตอร์ไฟฟ้าในรถไฮบริดแตกต่างกับรถไฟฟ้ามากไฟมครับ
3. ระบบไฮบริมีกี่แบบครับ

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องรถไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 22:07:07 »
1.อืมอันนี้ไม่ชัวร์แต่น่าจะมีแค่แบบเดียวเนี่ยละครับ motor inverter battery
2.อยู่ที่ขนาดครับว่าจะเอาแรงเท่าไหร่(kilowatt) ac หรือ dc อันนี้ เคยเห็นแต่ dc ไม่เคยเห็น ac
3.หลักๆมี 3 แบบ series , parallel , full แล้วก็ mild hybrid อันนี้จะคล้ายกับ parallel แต่ motor จะไม่มีหน้าที่ขับเคลื่อนเลย จะทำแต่ regeneration กับ start เครื่องเท่านั้น

(รอคุณ Torque มาตอบครับข้อมูลเรื่องนี้ผมว่าคุณน้าแน่นมาก  ;D )

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องรถไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 11:17:10 »
1.ผมว่าน่าจะมีอยู่ 3 แบบโดยแบ่งจากแหล่งพลังงานคือ
   1.1.แหล่งพลังงานภายในเช่นแบตเตอรี่
   1.2.แหล่งพลังงานภายนอกเช่นเซลล์แสงอาทิตย์
   1.3.แบบผสม

2.น่าจะเป็นมอเตอร์ไฟ AC เหมือนกันเนื่องจากมีประสิทธิภาพ และความทนทานสูงเมื่อเทียบกับ DC มอเตอร์
   ต่างกันแค่ขนาดมอเตอร์เท่านั้น

3.สามารถแบ่งได้ 2 รูปแบบ
   3.1 แบ่งตามระบบขับเคลื่อน โดยมี 3 แบบคือ
    3.1.1 serial : อันนี้ใช้เครื่องยนต์ปั่นไฟให้มอเตอร์ 100% (เช่น fisker karma)
    3.1.2 parallel : อันนี้เครื่องยนต์กับมอเตอร์ทำงานแยกกันอิสระ (honda crz)
    3.1.3 serial - parallel : อันนี้เป็นลูกผสมระหว่าง 2 แบบแรก โดยระบบสามารถเลือกให้เครื่องยนต์ทำการชาร์จไฟ
            หรือขับเคลื่อนรถได้ตามความเหมาะสม (toyota prius)
   3.2 แบ่งตามระดับความเข้มข้นของระบบ
    3.2.1 micro : อันนี้มีแค่ระบบ start-stop เท่านั้น
    3.2.2 mild : อันนี้ระบบ hybrid ทำงานแค่บางจังหวะ เช่นเร่งเครื่องหรือช่วยเบรก
    3.2.3 full : อั้นนี้ทำงานตลอดเวลา ระบบนี้สามารถใช้โหมดไฟฟ้า 100% ได้
    3.2.4 plug-in : อันนี้เสริมจากระบบ full ที่สามารถชาร์จไฟบ้านเข้าแบตได้