ผู้เขียน หัวข้อ: XV เติม E20 หรือ 91 ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 17715 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
XV เติม E20 หรือ 91 ได้มั๊ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 09:57:05 »
ภรรยาเชียร์ XV ขึ้นมาทันที  พอบอกว่าลดแสนกว่าบาท  ประหยัดไปเกือบ 6 แสนเมื่อเทียบกับ Xtrail  ตัว Top ที่เล็งไว้    เลยต้องไปหาข้อมูลตามคลับต่าง ๆ บางข้อมูลหาไม่เจอ  ไม่มี Manual  ตัวในไทยให้อ่านด้วย     เรื่องสมรรถนะไม่มีคำถามเคลือบแคลงเลย  แต่เรื่องยิบย่อยนี่อยากได้คำตอบ  เลยรบกวนหลาย ๆ ท่านที่ใช้ XV อยู่ดังนี้ครับ

1  เรื่องน้ำมัน ตามข้างบนเลย   ในคลับบอกว่า ไม่กล้าใช้ 91 กัน  เอาละวา ...  E20  ที่ผมฝากชีวิตไว้ มันจะเติมได้มั๊ยครับ
2  เรื่องค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา รถขับ 4 ตลอดเวลา  มากกว่าขับ 2 มากมั๊ยครับ
3  ตอนผมซื้อ Swift เมื่อ 2 ปีที่แล้ว  คิดในใจว่า ตรูบ้ารึป่าววะ เรื่องอะไหล่ เรื่อง 0   ซ่อมจะนานมั๊ย   ตอนนี้หายห่วง  ดีเกินคาด   แต่พอมา XV นี่เริ่มกังวลอีกแล้ว  อย่างน้อย เรื่องเข้า 0 นี่ก็ต้องขับจากปทุมไปเข้าที่วิภาวดี หรือนนทบุรีโน่นเลย   ในขณะที่ Swift ห่างจากบ้านไม่กี่น้อยเมตร
4  เห็นแว๊บ ๆ สำหรับภาพที่บอกว่าเป็น XV  MC 2105  จริง ๆ มันใช่ MC มั๊ยครับ หรือเป็นภาพของ Impressa    แล้วจริง ๆ จะมี MC ที่เข้าไทยในปีนี้มั๊ยครับ
5  XV สีส้ม  มีใครใช้อยู่มั๊ยครับ  ต้องเพิ่มเงินดาวน์รึป่าวครับ  เห็นเค้าว่างั้น  และรอนานด้วย
6  ติดแก็ส ยากมั๊ยครับ  มีใครติดบ้างรึยัง  กับลูกสูบนอนผมไม่รู้ว่าเค้าจะทำได้ดีมั๊ยสำหรับร้านแก๊ส

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ     ;D

ออฟไลน์ Miata

• **
Re: XV เติม E20 หรือ 91 ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 10:34:14 »
เติมได้หมดครับ E20    E10-91    E10-95

ใช้รถเหมือนผมเลยครับ
ผมก็ซื้อ Swift เมื่อสองปีก่อน   ตอนนี้เพิ่งออก XV มาได้สองเดือน
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ ipong

• **
Re: XV เติม E20 หรือ 91 ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 19:26:21 »
เป็นรุ่นที่อยากได้ แต่ผบ.ทบ. เทใจไปให้ Everest ซะแล้ว. TT

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 19:44:01 »

1  เรื่องน้ำมัน ตามข้างบนเลย   ในคลับบอกว่า ไม่กล้าใช้ 91 กัน  เอาละวา ...  E20  ที่ผมฝากชีวิตไว้ มันจะเติมได้มั๊ยครับ
2  เรื่องค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา รถขับ 4 ตลอดเวลา  มากกว่าขับ 2 มากมั๊ยครับ
3  ตอนผมซื้อ Swift เมื่อ 2 ปีที่แล้ว  คิดในใจว่า ตรูบ้ารึป่าววะ เรื่องอะไหล่ เรื่อง 0   ซ่อมจะนานมั๊ย   ตอนนี้หายห่วง  ดีเกินคาด   แต่พอมา XV นี่เริ่มกังวลอีกแล้ว  อย่างน้อย เรื่องเข้า 0 นี่ก็ต้องขับจากปทุมไปเข้าที่วิภาวดี หรือนนทบุรีโน่นเลย   ในขณะที่ Swift ห่างจากบ้านไม่กี่น้อยเมตร
4  เห็นแว๊บ ๆ สำหรับภาพที่บอกว่าเป็น XV  MC 2105  จริง ๆ มันใช่ MC มั๊ยครับ หรือเป็นภาพของ Impressa    แล้วจริง ๆ จะมี MC ที่เข้าไทยในปีนี้มั๊ยครับ
5  XV สีส้ม  มีใครใช้อยู่มั๊ยครับ  ต้องเพิ่มเงินดาวน์รึป่าวครับ  เห็นเค้าว่างั้น  และรอนานด้วย
6  ติดแก็ส ยากมั๊ยครับ  มีใครติดบ้างรึยัง  กับลูกสูบนอนผมไม่รู้ว่าเค้าจะทำได้ดีมั๊ยสำหรับร้านแก๊ส

ผมใช้ xv สีส้มอยู่ครับ  ซื้อตอนราคา  1.35  ล้าน

1.  เติมได้ ไม่มีปัญหาครับ
2.  เพิ่งขับได้  20000 โล  ยังไม่ได้เปลี่ยนหรือซ่อมอะไรเลยครับ  แค่เปลียนถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว แพงกว่านิดหน่อย ไม่มากครับ
3.  เรื่อง 0   สบายๆ เลยครับ  รถขายได้ไม่เยอะ รอไม่นาน ชั่วโมงเดียวเสร็จครับ
4.  xv ยังไม่มี mc ออกเลยครับ ที่ญี่ปุ่นแค่เพิ่มสีเหลืองเท่านั้นครับ
5.  ผมซื้อตอนราคา  1.35  ล้าน  ยังเซ็งอยู่ทุกวันนี้ครับ .. แนะนำให้ซื้อตัว 9.98 แสน  คุ้มที่สุดครับ ต่างจากรุ่นผมแค่นี้เอง.. กล้องหลัง , gps , จอหมอนของจีนห่วยๆ , ที่ปิดกั้นสัมภาระหลัง ... นอนนั้นเหมือนกันหมดครับ
6.  ติดได้  มี xv ติดอยู่หลายคันครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 08:32:19 »
ขอบคุณมาก ๆ เลย  ใจชื้นขึ้นเยอะครับ   

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 07:47:37 »
SH91 E10 เติมไม่ได้นะครับ
E20 เติมได้ ตรงฝาถังแปะอยู่ครับ ต้อง Oct95+ เท่านั้น

ออฟไลน์ tank999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:43:22 »
เหมือนกันเลยครับ เล็ง x-trail ตัว top เอาไว้ พอมาเจอ XV ถูกกว่า 3 แสนกว่า (ตัวธรรมดา) ภรรยาตัดสินใจวันเดียวจองเลย ตอนนี้รับรถมาใช้แล้ว เพิ่งพ้นรันอิน เมื่อตอนก่อนสงกรานต์ โดยรวมแล้ว สมราคาครับ เครื่อง Boxer ขับสี่ Fulltime
ถึงภายในจะไม่ฟรุ้งฟริ้ง เหมือนคนอื่นแต่มันก็มีสเน่ห์ของมันนะ โดยรวมพอใจครับ อัตราการกินน้ำมัน ยังดูๆอยู่แต่ก็พอๆกับวอลโว่ที่ใช้อยู่
-น้ำมันผมเติม 95 ครับเทียบระยะทางแล้วพอๆกันกับ E20 แต่ได้อัตราเร่งดีกว่า
-ศูนย์บริการเข้าที่เสรีไทยก็โอเค ครับ
-แนะนำถ้าซื้อ รุ่นธรรมดา แล้วมาแต่งเพิ่มประหยัดไปหลายแสน แต่ถ้างบเหลือก็เอาตัว sport +ประมาณแสนนึง/Sti +ประมาณ 2 แสน

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 10:32:55 »
เหมือนกันเลยครับ เล็ง x-trail ตัว top เอาไว้ พอมาเจอ XV ถูกกว่า 3 แสนกว่า (ตัวธรรมดา) ภรรยาตัดสินใจวันเดียวจองเลย ตอนนี้รับรถมาใช้แล้ว เพิ่งพ้นรันอิน เมื่อตอนก่อนสงกรานต์ โดยรวมแล้ว สมราคาครับ เครื่อง Boxer ขับสี่ Fulltime
ถึงภายในจะไม่ฟรุ้งฟริ้ง เหมือนคนอื่นแต่มันก็มีสเน่ห์ของมันนะ โดยรวมพอใจครับ อัตราการกินน้ำมัน ยังดูๆอยู่แต่ก็พอๆกับวอลโว่ที่ใช้อยู่
-น้ำมันผมเติม 95 ครับเทียบระยะทางแล้วพอๆกันกับ E20 แต่ได้อัตราเร่งดีกว่า
-ศูนย์บริการเข้าที่เสรีไทยก็โอเค ครับ
-แนะนำถ้าซื้อ รุ่นธรรมดา แล้วมาแต่งเพิ่มประหยัดไปหลายแสน แต่ถ้างบเหลือก็เอาตัว sport +ประมาณแสนนึง/Sti +ประมาณ 2 แสน

สีนี้สวยมากเลยครับ

...  ดูเหมือนจะเป็นกันหลายบ้านนะครับ   ภรรยาฟันธง ...  จริงทางนิตยสาร Forbes , Time   น่าจะจัดอันดับเป็นผู้ทรงอิทธิพล 2015  ในลำดับต้น ๆ ของโลก  555   

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำนะครับ   

ออฟไลน์ garumon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 09:03:48 »
1  เรื่องน้ำมัน ตามข้างบนเลย   ในคลับบอกว่า ไม่กล้าใช้ 91 กัน  เอาละวา ...  E20  ที่ผมฝากชีวิตไว้ มันจะเติมได้มั๊ยครับ  >>> ตามข้างบนเลยครับ
2  เรื่องค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา รถขับ 4 ตลอดเวลา  มากกว่าขับ 2 มากมั๊ยครับ >>> ค่าใช้จ่ายก็ไม่สูงมากครับ อาจจะแพงกว่าเจ้าตลาดอยู่บ้าง
3  ตอนผมซื้อ Swift เมื่อ 2 ปีที่แล้ว  คิดในใจว่า ตรูบ้ารึป่าววะ เรื่องอะไหล่ เรื่อง 0   ซ่อมจะนานมั๊ย   ตอนนี้หายห่วง  ดีเกินคาด   แต่พอมา XV นี่เริ่มกังวลอีกแล้ว  อย่างน้อย เรื่องเข้า 0 นี่ก็ต้องขับจากปทุมไปเข้าที่วิภาวดี หรือนนทบุรีโน่นเลย   ในขณะที่ Swift ห่างจากบ้านไม่กี่น้อยเมตร >>> รถค่อนข้างดี ไม่ค่อยมีปัญหาครับ ถ้าต้องเปลี่ยนอะไหร่ที่ไม่มีสต๊อคจริงๆอาจจะต้องรอบ้าง
4  เห็นแว๊บ ๆ สำหรับภาพที่บอกว่าเป็น XV  MC 2105  จริง ๆ มันใช่ MC มั๊ยครับ หรือเป็นภาพของ Impressa    แล้วจริง ๆ จะมี MC ที่เข้าไทยในปีนี้มั๊ยครับ >>> ไม่ทราบครับ
5  XV สีส้ม  มีใครใช้อยู่มั๊ยครับ  ต้องเพิ่มเงินดาวน์รึป่าวครับ  เห็นเค้าว่างั้น  และรอนานด้วย >>> ลองดูตามศุนย์เลยครับ ถ้าสีที่คนสั่งเยอะๆต้องรอหน่อย บางสีไม่มีคนจองก็รับรถได้เลย
6  ติดแก็ส ยากมั๊ยครับ  มีใครติดบ้างรึยัง  กับลูกสูบนอนผมไม่รู้ว่าเค้าจะทำได้ดีมั๊ยสำหรับร้านแก๊ส >>> ไม่แนะนำให้ติดแก๊สครับ  รถค่อยข้างประหยัดอยู่แล้ว ที่บ้านใช้ forester ขับในเมืองอยู่ที่ 8-10 กิโลลิตร ถ้าขับระยะทางไกลหน่อยรถไม่ติดได้ถึง 15-16 กิโลลิตร