ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมองมันไม่เหมือน Triton เลย กระบะดัดแปลงตรงไหน  (อ่าน 5257 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ลบก่อนนะครับ  รูปอาจไม่ใช่เดี๋ยวเข้าใจผิด

http://www.newpajerosportclub.com/index.php/topic,11.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 12:04:10 โดย Auto »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: ผมมองมันไม่เหมือน Triton เลย กระบะดัดแปลงตรงไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 11:42:23 »
มันก็ดูดีขึ้นเยอะเลย  ;D อยากได้หน้าตัดแบบCX5 น่าจะดูดีกว่านี้อีก

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: ผมมองมันไม่เหมือน Triton เลย กระบะดัดแปลงตร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 11:58:51 »
รูปที่แนบมามันคือ Mitsubishi Outlander นะครับ... (เดี๋ยวจะมีคนเข้าใจผิดว่าในรูปคือ New Pajero Sport)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 12:03:07 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

Re: ผมมองมันไม่เหมือน Triton เลย กระบะดัดแปลงตรงไหน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:01:08 »
จริง ๆ  เส้นสายลายตัวถัง แชสซีย์ก็แทบไม่มีเหมือน Triton  ซักอย่าง  ถ้ารัฐบาลจะเก็บเป็นภาษีเต็มมันก็คือ SUV  ดีดีคันนึงแระ  
admin ที่เวป ปาปอดพูดผิดไปอย่างนึง

ที่จริงแล้วงานวิจัยทดสอบพัฒนารถพวกนี้้าทำกันที่อสสเตรเลียเพราะมีพื้นที่มากมาย  สภาพภูมิประเทศหลากหลายเหมาะกับการทดสอบรถแบบนี้อย่างยิ่ง
การทดสอรถจริง ๆ แล้วถ้าเป็นต้นแบบเขาจะไม่ทำการทดสอบในประเทศไทย  แต่มีบ้างก่อนผลิตขายจริงจะทำการทดสอบที่ประเทศไทยตามเส้นทางต่าง ๆ  ทั่วเมืองไทยแต่ไม่ใช่การทดสอบแบบที่ทำในออสเตรเลีย
ทาง Mitsu Thailand  เคยส่ง Pajero sport  ไปขายที่อสสเตรเลียในรุ่น 2wd แต่ขายไม่ออกต้องเลิกทำตลาด  จึงเหลือขายแต่รุ่น 4wd อย่างเดียว
แต่บ้านเรารถ 2wd ขายดีกว่าถ้า Pajero sport  บ้านเราขายเฉพาะรุ่น  4wd  อ็อพชั่นเหมือนในออสเตรเลีย  รับรองศูนย์ Mitsu บ้านเราเจ๊ง เพราะขายไม่ออกแน่นอน    
ปล.พอดีไปหามือ 2 ในตลาดรถ Pajero sport 2.5  ดีเซล ในตลาดรถมีแต่รุ่น 2wd  ทั้งนั้นเลย  รุ่น 4wd ที่ราคาถูกมีแต่คนคว้าไปครอง   ที่แพงก็เป็นรถเต๊นท์อีกต่างหาก  รถบ้านมีแค่ขับ 2wd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 12:05:33 โดย Auto »

ออฟไลน์ bon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:02:42 »
ถ้ามาแบบนี้ผมว่าสวยมากเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:02:53 »
รูปที่แนบมามันคือ Mitsubishi Outlander นะครับ...

อ้าวหรือครับ  งั้นลบรูปลบคำตอบก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:16:43 »
เค้าโครงมันมาจากตัวนี้แหละครับ ดูหน้าค่าตามันไว้
ใกล้เคียงตัวจริงอยู่แหละ  :)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 13:58:40 »
มันพัฒนามาจากกระบะ ให้เป็น SUV ยังไงก็ยังเป็นกระบะดัดแปลง ยอมรับเถอะ

สิ่งสำคัญคือ คุณต้องไม่ใส่ใจจุดนี้ กระบะดัดแปลงแล้วไงหละ? อย่าไปแคร์ครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 21:11:21 »
ผมงงๆ อย่างนึงน่า อย่าว่าผมนะ

Ford Explorer ซึ่งถือว่าเป็น SUV รุ่นแรกๆ พื้นฐานของมันมาจาก F-150 ซึ่งเป็นรถกระบะ
Tahoe จนไปถึง Suburban ซึ่งเป็นรถ SUV ของ Chevrolet พื้นฐานก็มาจากรถกระบะ

แต่ทำไมพอ PPV ในไทย ถึงบอกว่าไม่ดี เพราะเป็นกระบะดัดแปลงหว่า ??

แซวนะครับ ความจริง ผมก็เข้าใจแหละ เพราะปัจจุปัน SUV ในรถหรูหลายยี่ห้อ เช่น Porsche, BMW, Benz หรือแม้กระทั่งผู้นำตลาดในไทยอย่าง CR-V และ HRV จาก Honda ก็พัฒนาพื้นฐานมาจากรถเก๋งซีดาร์ ทำให้มันช่วงล่างที่มีความนุ่มนวลกว่ารถ PPV ในไทยอย่าง Fortuner, Pajero Sport, Mu-X หรือกระทั่ง Everest ซึ่งใช้ช่วงล่างของรถกระบะ