ผู้เขียน หัวข้อ: [Mazda 3 2.0 Hatchback] It's time to show off !!!  (อ่าน 37411 ครั้ง)

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
[Mazda 3 2.0 Hatchback] It's time to show off !!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:17:31 »
เห็นว่าพึ่งเปิด forum ใหม่ ให้เพื่อนๆ สมาชิกมาทำการ review รถของตัวเอง

เลยถือโอกาสนี้ขออนุญาติ  review รถตัวเองบ้างครับ 

สำหรับรถคันนี้ คือ Mazda3 5 drs 2.0 sunroof  สี Magnetic Silver

ซึ่งเชื่อแน่ว่า หลายๆ ท่านคงจะเห็นกันจนเบื่อแล้ว  สำหรับรถ Mazda3

review ของท่าน J!MMY ก็เคยทำไว้ให้อ่านกันอย่างละเอียดยิบ

ดังนั้น review กระทู้นี้ จะขอเน้นไปในเรื่องของอุปกรณ์ที่ตกแต่งเพิ่มเติมนะครับ

เพราะคันนี้ แต่งไปเยอะพอสมควร  ถือเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับเพื่อน ที่รักการแต่งรถละกันนะครับ

สำหรับประวัติรถคันนี้ เป็นรถปี 2006 ครับ ซึ่งผมซื้อต่อรุ่นพี่คนนึงมา  ไม่กี่เดือนที่ผ่านมานี้เอง 

(ก่อนหน้านี้ก็ขับ Mazda3 สีขาว คันที่เห็นในลายเซ็นต์ครับ แต่ต้องขายไป เพราะรถวิ่งไปเยอะ เกือบจะครบ 1 แสนกิโลแล้ว)

ส่วนรถคันใหม่ที่ได้มา  ก็มีการตกแต่งไปพอสมควร 

จากนั้น ผมก็ทำการตกแต่งเพิ่มเติม ในแบบที่ตัวเองชอบครับ

มาดูกันเลยดีกว่าครับ ว่าหน้าตาของ Mazda3 คันนี้จะเป็นเช่นไร

=== EXTERIOR ===

- กันชนหน้าเลือกของสำนักแต่งคู่บุญของค่าย Mazda นั่นก็คือ AUTOEXE รุ่น BK03 เป็นกันชนแท้ส่งตรงมาจากญี่ปุ่น

จับคู่กับกระจังหน้า AUTOEXE ตรงรุ่นเช่นกัน 

- บนฝากระโปรง ติดด้วย LOGO AUTOEXE  ตามแบบฉบับ autoexe concept

- ที่ปัดน้ำฝนเปลี่ยนเป็นของ Autoexe จาก Japan อีกเช่นกัน

- ติดคิ้วไฟหน้าเสริมความหล่ออีกนิด โดยคิ้วไฟหน้าเป็นงานจากร้าน Valencia อยู่แถวๆ สุขาภิบาล 3 ครับ 

- จากนั้นเสริมความมั่นใจด้วยจานเบรคจาก E'spec Japan คู่หน้าใช้ขนาด 330 mm.

ส่วนคู่หลัง เป็นของจาน Runstop Made in Thailand ขนาด 300 mm. ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 02:07:37 โดย simcity »

Re: [Mazda 3 2.0 5 Hatchback] It's time to show off !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:21:50 »
- กระจกข้าง เป็นชุดแต่งของ MPS Version Europe ครับ

- ส่วน Skirt ข้าง เป็นของ Mazdaspeed เป็นงานจากร้าน Yatt พระราม 5 ครับ

- สำหรับล้อ จากเดิมนั้น เจ้าของเก่าใส่ล้อ RX8 มาครับ แต่ลายยังไม่ถูกใจวัยรุ่น เลยเปลี่ยนไปใส่  5 Zigen รุ่น ZR+520 18x7.5 offset +37

รัดด้วยยาง Goodyear japan RS-02  215/40/18 

- ส่วนน๊อตล้อ เป็นของ E'spec

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:26:24 โดย simcity »

Re: [Mazda 3 2.0 5 Hatchback] It's time to show off !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:24:57 »
มาดูด้านหลังกันบ้าง 

- เริ่มด้วย Spoiler หลัง ทรง MPS  เสริมด้วย Lip carbon Kevlar

ไฟท้ายเปลี่ยนเป็น LED รังผึ้งแบบโครม  ส่วนที่ปัดน้ำฝนเค้ามีมาให้ดีดี ก็ดันถอดออก ไปเอาตีนปัดมาใส่แทน 5555

ตกแต่งฝากระโปรงท้ายเพิ่มเติมด้วย logo MPS และ Axela 

ชิ้นต่อ กันชนหลังเป็นชุดแต่งของ Axela  ประกอบด้วย 2 ชิ้นข้าง และ diffuser เบิกมาจากศูนย์ Mazda

ฝาถังน้ำมัน เปลี่ยนเป็น Mazdaspeed 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:29:28 »
- sticker Mazdaspeed  ชิ้นนี้ติดมาจากเจ้าของเก่า พี่เค้าบอกว่า ซื้อมาพันกว่าบาท  (อยากจะบ้าตาย) 

- ส่วนหลังคา จับหุ้ม 3M dinoc kevlar ซะ เพิ่มความดุ ขึ้นอีก  หุหุ

- ช่วงล่าง เลือกใช้แบบ สตรัทปรับเกลียวยี่ห้อ Sage จากญี่ปุ่น 

- เสริมความแข็งแรง ด้วยค้ำบนจาก Summit

- ค้ำล่างหน้าเป็นของ autoexe

- ค้ำหลังล่าง เป็นของ summit เช่นกัน 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:33:31 »
==== INTERIOR ====

- สำหรับภายใน มีการตกแต่งเพิ่มเติมบ้าง เล็กน้อย เริ่มด้วย  เบาะ RECARO หนังแท้

ซึ่งเดิมที เบาะรุ่นนี้จะอยู่ใน Lancer version  RalliArt

- หัวเกียร์เป็นของ RAZO ซื้อมาจากร้าน autobacs นาราธิวาส 

- ติดตั้งปุ่ม Cruise control  แต่ไม่ได้ต่อสายไฟ เลยใช้งานไม่ได้จริง สรุปติดไว้เล่นๆ เอาไว้บริหารนิ้วมือเล่น 55555 

- หน้าปัดเรือนไมล์ Mazdaspeed ปรับสีได้สองสี คือ สีฟ้า และ สีเขียว 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:53:54 »
====ENGINE MODIFICATION ====

- ส่วนของเครื่องยนต์ มีการปรับแต่งบ้างเล็กน้อยครับ

เริ่มด้วย กรองอากาศ K&N , จูน Unichip, ติด Groudwire, Volt stab และ เปลี่ยนหัวเทียนอิริเดี่ยม   

ความรู้สึกที่ได้ ขับสนุกขึ้นอย่างรู้สึกได้ และ รถแรงขึ้นพอประมาณ ครับ   

สรุป

สำหรับข้อมูลรวมๆของรถรุ่นนี้ ในความเห็นของผมนั้น เป็นรถที่ขับสนุกเลยทีเดียว ช่วงล่างให้ความรู้สึกมั่นใจดีมาก

ยิ่งเปลี่ยนโช๊ค และ เสริมค้ำต่างๆ เข้าไป ทำให้มั่นใจมากยิ่งขึ้น เมื่อใช้ความเร็วสูงๆ  แต่ก็ต้องแลกมากับความแข็งกระด้าง

โดยเฉพาะ เมื่อเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 18" และเลือกใช้ยางบาง series 215/40  ทำให้กระด้างเข้าไปอีก  (แต่ผมชอบของผมแบบนี้ 555)

นอกจากความกระด้างแล้ว  ข้อเสียอีกข้อที่ทำให้หงุดหงิดใจ คือการเก็บเสียงของรถ Mazda3 ถือว่าแย่มากๆ   

สำหรับอัตราเร่ง สำหรับผม ถือว่าไม่ขี้เหร่เท่าไหร่  ยิ่งทำการปรับแต่ง จูน unichip เข้าไป ทำให้ขับสนุกขึ้นมาก

จังหวะเร่งแซง ทำได้ดีพอสมควร แต่ก็ต้องแลกมากับอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันที่มากขึ้น

สำหรับอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน โดยเฉลี่ยของรถคันนี้ (ในรถที่แต่งแล้ว >> ล้อ 18" + จูน unichip)

นอกเมือง 9-10 กิโล/ลิตร (โดยประมาณ)

ในเมือง 7-8 กิโล/ลิตร (โดยประมาณ)

ส่วนพื้นที่ภายในห้องโดยสาร ถือว่ากว้างขวางพอสมควร ครับ  เบาะหลังนั่งได้ 3 คนสบายๆ แต่ถ้า 4 คนจะเริ่มอึดอัดทันที หุหุ

สำหรับรุ่น 5 ประตู ด้านหลังเบาะ สามารถปรับเอนลงได้ ทำให้ท้ายรถสามารถขนของได้เยอะขึ้นมาก

ส่วนข้อเสีย คงเป็นที่นั่งคนขับ ที่ผมคิดว่า มันแคบไปหน่อย   เวลานั่ง ขาซ้ายจะติดกับเกียร์ รู้สึกไม่ค่อยสะดวกสบายเท่าที่ควรครับ

ในด้านความปลอดภัยรถรุ่นนี้ มี airbag ติดมาให้จากโรงงาน ถึง 8 ใบ  ซึ่งถือว่าดีมากๆ

ข้อดีอีกข้อที่ชอบมาก ๆ คือ ที่ปัดน้ำฝน และ ไฟหน้า มี mode ที่สามารถปรับให้เป็น Auto  ทำให้ไม่เสียสมาธิในขณะขับขี่ครับ

รวมถึงมี Sunroof มาให้เปิดเล่น เวลาเหงาๆ 555

ส่วนที่อยากให้มีเพิ่มเติมก็คือ  เบาะปรับไฟฟ้า ถ้ามีมาให้ด้วยจะดีมาก 

และปุ่มกด lock ประตู น่าจะมีปุ่มแยกอยู่ตรงที่เปิด-ปิด กระจก เลย   

และ อีกอย่างหนึ่งที่ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้เห็นใน Mazda3 ตัวใหม่ Version ไทยแลนด์ นั่นก็คือ " Cruise control"

=== ข้อแนะนำ สำหรับ คนที่กำลังสนใจ รถรุ่นนี้ครับ ===

ถ้าไม่อยากจ่ายเงินเป็นหลักล้าน แนะนำว่าลองหารถมือสองสภาพดีดี ครับ 

เพราะอย่างที่ทราบกันดีอยู่ รถยี่ห้อ Mazda นั้น ราคาขาย ค่อนข้างจะตก มากกว่าถ้าเทียบกับ Toyota / Honda

ดังนั้น คนซื้อรถมือสอง จะได้เปรียบตรงนี้ครับ 

รถรุ่น TOP ตัวนี้ ราคามือหนึ่ง 1,0xx,xxx

แต่พอเป็นมือสอง ตอนนี้ผมเห็น รถปี 2008 วิ่งไป 1x,xxx เห็นปล่อยกันแค่ 7 แสนกว่า เท่านั้นเอง ครับ เป็นต้น

ส่วนจะเป็นรุ่นไหนดี ขอฟันธง ว่า ต้องเป็น 2.0 เท่านั้นครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 02:12:31 โดย simcity »

ออฟไลน์ JIRATH

Re: [Mazda 3 2.0 Hatchback] It's time to show off !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 02:23:04 »
อูยยยย สวยมากเลยครับ

อยากให้ cx9 ผมหล่อแบบนี้จัง อยากได้อย่างแรกคือเบาะ recaro นี่แหละครับ อืมมมม น่าสนมาก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Re: [Mazda 3 2.0 Hatchback] It's time to show off !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 06:36:12 »
คันนี้คุ้นมากๆๆๆๆ เคยเห็นเอาไปเช็คที่ฟอร์ดสองสามวันก่อน อิอิ ยังคุยกับช่างอยู่เลย หลังคาเคฟล่า แจ่มจริงๆ
ดีครับเฮีย ผมน้องเฮียทอมเอง  :D

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:50:59 »
รถในฝันอีกคันหนึ่งของผมครับ ฮือๆๆๆ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:51:45 »
มาตรวัดใหม่สวยขึ้นเป็นกองเลยครับ

^^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 12:18:28 »
ชอบล้อลายนี้เหมือนกันครับ
ทีแรกว่าจะเอามาใส่ วิค แต่ดูๆแล้วไม่ค่อยเข้า
เหมาะกับรถ ห้าประตูมากกว่า
รถสวยครับ แต่งครบเครื่องดีจริงๆ  :D
LIKE A BOSS!!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 13:15:17 »
คันนี้คุ้นมากๆๆๆๆ เคยเห็นเอาไปเช็คที่ฟอร์ดสองสามวันก่อน อิอิ ยังคุยกับช่างอยู่เลย หลังคาเคฟล่า แจ่มจริงๆ
ดีครับเฮีย ผมน้องเฮียทอมเอง  :D

เฮียทอม เล่าให้ฟังเหมือนกันครับ ว่าเล่นอยู่เวบนี้ 55

โลกกลมอีกแล้ว

ปล. review 520D กับ Scirocco แจ่มมากครับ  แวะไปสุรินทร์คราวหน้า คงได้เจอกันนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 13:19:24 »
ทีแรกว่าจะเอามาใส่ วิค แต่ดูๆแล้วไม่ค่อยเข้า
รถสวยครับ แต่งครบเครื่องดีจริงๆ  :D

ผมว่าล้อลายนี้ใส่กับ civic แล้วสวยเหมือนกันนะครับ 

สีทองไหม้ ใส่แล้วโหดสุดๆ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 14:16:43 »

เฮียทอม เล่าให้ฟังเหมือนกันครับ ว่าเล่นอยู่เวบนี้ 55

โลกกลมอีกแล้ว

ปล. review 520D กับ Scirocco แจ่มมากครับ  แวะไปสุรินทร์คราวหน้า คงได้เจอกันนะครับ

ยินดีครับเฮีย มาเมื่อไหร่โทรมาเลยนะครับ ^_^

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 15:16:01 »
ล้อ + หัวเกียร์ สวยถูกใจครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 17:16:04 »

ผมว่าล้อลายนี้ใส่กับ civic แล้วสวยเหมือนกันนะครับ 

ไม่ไหวครับรถ bomex พี่แกเล่น 19 off ลึกก้านยกสุด ภาพออกมาเลยสวยมาก
ลองดูตัว street แล้ว มันไม่ค่อยเข้าอะครับ เรียบๆ
พอดี อยากขับสบายๆ 17 พอครับ วิค ถ้าจะให้ตัวนี้เข้ากับรถ
ต้องเป็น 18 แล้วก้านยกระดับ สองหรือ สาม แบบของ คุณ simcity ถึงสวย เข้ากับรถ
แต่ผมขับไม่ไหว แก่แล้วครับ ขี้เกียจต้องมาคอยระวัง  ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 20:18:39 »
รถสวยขั้นเทพจิงๆ อยากทราบค่าเสียหายจัง

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 09:19:50 »
เบาะสวยและเข้ากับรถมากๆ ผมว่าสวยกว่าเบาะ Mazdaspeed อีกนะเนี่ย
ปล.เคยไปนั่งเล่นในเบาะตัวนี้อยู่พักนึง โอ้ว...จอร์จ...สุดๆ จริงๆ อยากได้ไว้นั่งมั่ง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:17:40 »

ไม่ไหวครับรถ bomex พี่แกเล่น 19 off ลึกก้านยกสุด ภาพออกมาเลยสวยมาก
ลองดูตัว street แล้ว มันไม่ค่อยเข้าอะครับ เรียบๆ
พอดี อยากขับสบายๆ 17 พอครับ วิค ถ้าจะให้ตัวนี้เข้ากับรถ
ต้องเป็น 18 แล้วก้านยกระดับ สองหรือ สาม แบบของ คุณ simcity ถึงสวย เข้ากับรถ
แต่ผมขับไม่ไหว แก่แล้วครับ ขี้เกียจต้องมาคอยระวัง  ;D

เห็นด้วยเลยครับ  ล้อ 18" นี่ขับยากจริงๆ 

ผมว่ารถขนาดประมาณ mazda3 /civic/ lancer  17" น่าจะเหมาะที่สุด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:18:28 »
อูยยยย สวยมากเลยครับ

อยากให้ cx9 ผมหล่อแบบนี้จัง อยากได้อย่างแรกคือเบาะ recaro นี่แหละครับ อืมมมม น่าสนมาก

CX9  ไม่ต้องทำอะไรก็หล่อขั้นเทพอยู่แล้วคร๊าบบบบบ พี่

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:19:12 »
มาตรวัดใหม่สวยขึ้นเป็นกองเลยครับ

^^

ขอบคุณครับที่ชอบ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:19:50 »
รถสวยมากครับ ผมชอบรูปที่ถ่ายท้ายรถแล้วเห็นวิวด้านข้างเป็นทะเล(หรือเปล่า) สวยดีครับดูยังกะวิวที่ญี่ปุ่่นหรือเกาหลีเลย (สาวกมาสด้าเหมือนกันครับ แต่ผมคันเล็กหน่อย)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 15:35:53 »
 ;) ;) เเล้วคันเก่า ขายทำไมครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 18:42:10 »
รถเฮียกบนี่เอง

ลูกค้าป้ายMPS กับ Axela เราเอง อิ อิ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:56:52 »
รถสวยมากครับ ผมชอบรูปที่ถ่ายท้ายรถแล้วเห็นวิวด้านข้างเป็นทะเล(หรือเปล่า) สวยดีครับดูยังกะวิวที่ญี่ปุ่่นหรือเกาหลีเลย (สาวกมาสด้าเหมือนกันครับ แต่ผมคันเล็กหน่อย)

วิวนี้ ถ่ายบนบนเขื่อนอะไรซักอย่าง ผมจำไม่ได้ครับ

ที่อยู่ทางไปสวนเมืองพร เขายายเที่ยงอ่ะครับ

รู้สึกจะเป็นวิวเดียวกันกับ โฆษณา Camry Hybrid ที่ พี่ดู๋ สัญญา เล่นครับ 

ประมาณว่า มีเขื่อน มีกังหันลม ผลิตกระแสไฟฟ้า

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:03:11 »
;) ;) เเล้วคันเก่า ขายทำไมครับ

คันเก่าไมล์เยอะกว่าเป็นเท่าตัวครับ 

แถมขายคันเก่า แล้วมาซื้อคันนี้ ไม่ต้องเพิ่มเงินซักบาท 

ได้รถสภาพใหม่กว่า เครื่องยังสดกว่าเยอะครับ 

มีแต่คนถามว่า ทำไม ขาย Mazda3 ไปซื้อ Mazda3 อีก 5555

แต่ผมมีคำตอบของผมอยู่ในใจครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:04:01 »
รถเฮียกบนี่เอง

ลูกค้าป้ายMPS กับ Axela เราเอง อิ อิ

ป๋ากบ ไปเล่น Mitsu Colt RalliArt แล้วครับ อิอิ

ออฟไลน์ pond_v

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 16:32:12 »

วิวนี้ ถ่ายบนบนเขื่อนอะไรซักอย่าง ผมจำไม่ได้ครับ

ที่อยู่ทางไปสวนเมืองพร เขายายเที่ยงอ่ะครับ

รู้สึกจะเป็นวิวเดียวกันกับ โฆษณา Camry Hybrid ที่ พี่ดู๋ สัญญา เล่นครับ 

ประมาณว่า มีเขื่อน มีกังหันลม ผลิตกระแสไฟฟ้า

น้องพรสวยมากๆ ยิ่งใส่ BK03 เนี่ย ซี๊ดๆๆๆๆ

ส่วนรูปนี้อยู่ที่โรงไฟฟ้าลำตะคอง, อ่างเก็บน้ำเขายายเที่ยงครับซิม  ;D

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:34:03 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 16:41:34 »
 ;) ;) เเค่คันใหม่ก็สวยก่าเก่าจิงๆ เรียบๆเนี้ยบๆ ดูมีคลาสมากๆ อาจจะเพราะสีด้วย