ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องสัญลักษณ์นี้หน่อยค่ะ  (อ่าน 31254 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
พอดีรถเพื่อน นิสสันมาช ส่งรูปมาขอความช่วยเหลือว่าสัญลักษณือะไร
เรากะตอบไม่ได้ เลยมาขอความช่วยเหลือ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ lookchid

• Newbie
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องสัญลักษณ์นี้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:08:54 »
เครื่องยนต์มีปัญหาครับ อาการ อาจจะขับได้เเต่เร่งเครื่องไม่ขึ้น
หรือ ขับต่อไม่ได้
ต้องเอาเข้าศูนย์ เพื่อเช็คเครื่องครับ

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องสัญลักษณ์นี้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:23:13 »
เครื่องยนต์มีปัญหาครับ อาการ อาจจะขับได้เเต่เร่งเครื่องไม่ขึ้น
หรือ ขับต่อไม่ได้
ต้องเอาเข้าศูนย์ เพื่อเช็คเครื่องครับ
โอ้ๆๆ  ขอบคุณค่ะ
งั้นเราต้องรีบแจ้งเขาโดยด่วนเลย เพราะเขากำลังจะขับรถไปรับลูกน้อยที่โรงเรียนว่างั้น

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:24:08 »
Check Engine คับ หั้ยตรวจสอบเครื่องยนต์ เอาเข้าศูนย์เลยคับผม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:28:56 »
เราแจ้งเขาไปเมื่อกี้แล้วค่ะ
และเขาก็ตอบกลับมาว่า ตอนนี้ขึ้นรูปนี้เพิ่มมาอีก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:32:15 »
เปิดคู่มือ D40 ข้อมูลน่าจะคล้ายๆกัน

"ไฟแสดงการทำงานผิดปกติ (MIL) สีส้ม"
ถ้าไฟแสดงการทำงานผิดปกติสว่างค้าง หรือกะพริบ ขณะเครื่องยนต์ทำงาน
อาจแสดงว่าระบบควบคุมเครื่องยนต์ทำงานผิดปกติ

สว่างค้าง :
ตรวจพบการทำงานผิดปกติของระบบควบคุมเคื่องยนต์ ให้นำรถเข้าศูนย์ "ไม่จำเป็นต้องลากจูง"

ไฟกะพริบ : (ถ้ามีติดตั้ง)
ตรวจพบการจุดระเบิดผิดพลาดซึ่งอาจทำให้ระบบควบคุมเครื่องยนต์เสียหาย

หลีกเลี่ยง การขับเกิน 70
หลีกเลี่ยงการเร่ง หรือชะลอความเร็วกระทันหัน
หลีกเลี่ยงทางชัน
หลีกเลี่ยงการบรรทุกหนักโดยไม่จำเป็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:33:08 »
ไฟสีเขียว คือ Idling Stop ครับ ติด เมื่อเครื่องดับขณะจอด (ประหยัดน้ำมัน)

แต่ เอ๊ะ รอบเครือ่งติด

ผิดปกติแล้วล่ะ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:33:36 »
ผมก็ใช้อัลมีร่า  ขอด่าหน่อยเถอะ  ใจคอซื้อรถใช้ไม่คิดจะอ่านคู่มือรถบ้างเหรอ??

ไฟแรก ไฟเครื่องผิดปกติ ควรเข้า0 ตรวจสอบ

ไฟเขียวที่2 เหมือนไฟระบบ idling stop  แสดงสถานะว่าเครื่องดับอยู่
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:34:29 »
เราแจ้งเขาไปเมื่อกี้แล้วค่ะ
และเขาก็ตอบกลับมาว่า ตอนนี้ขึ้นรูปนี้เพิ่มมาอีก

ระบบไฟ รวน ละ ปกติถ้าไฟนี้ขึ้น เครื่องจะดับไปแล้ว  นี่ยังเดินนเบาที่900รอบอยู่เลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:45:31 »
ผมก็ใช้อัลมีร่า  ขอด่าหน่อยเถอะ  ใจคอซื้อรถใช้ไม่คิดจะอ่านคู่มือรถบ้างเหรอ??

ไฟแรก ไฟเครื่องผิดปกติ ควรเข้า0 ตรวจสอบ

ไฟเขียวที่2 เหมือนไฟระบบ idling stop  แสดงสถานะว่าเครื่องดับอยู่
อ๋อออ ใช่ค่ะ ไฟสีเขียวคือไฟ idling stop
พอดีรีบถามเกินไป เลยลืมดู

ปล.เราก็ใช้อัลเมร่าคือกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:50:46 »

อ๋อออ ใช่ค่ะ ไฟสีเขียวคือไฟ idling stop
พอดีรีบถามเกินไป เลยลืมดู

ปล.เราก็ใช้อัลเมร่าคือกัน
อ้ออ ดูอีกที ไม่ใช่ไฟ Idling stop ละ เพราะรอบเครื่องขึ้น

ปล2. ก็อย่าว่ากันเลย รถแม่บ้าน สตาทติดไปใหนมาใหนได้ ก็บุญแล้วค่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 17:03:32 »
start ติดอยู่ขับเข้า 0 เลยครับ

คล้ายๆ กับ กท. นี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,43808.0.html

ถ้ามีเพื่อนหรือญาติพอรู้เรื่องลองเข้าไปอ่านรายละเอียดที่ ไฟเครื่องโชว์มาก็ได้ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 17:42:47 »
บอกเพื่อนกลับไปอ่านคู่มือรถด้วยนะครับ

จะมาไล่ถามแบบนี้ก็ใครจะมาตอบไหว

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 18:15:20 »

เจอบ่อยมากครับที่ซื้อรถ,ใช้รถ ไม่เคยอ่านคู่มือ เพื่อนๆและคนรู้จักโดยเฉพาะผู้หญิงจะไม่อ่านคู่มือ สตาร์ทติด,แอร์เย็น,วิทยุ(cd) มีเสียง. กรูไปแล้วครับ มีปัญหาก็โทรมาถามภายหลัง คนพวกนี้น่าเบื่อมาก ขนาดชีวิตตัวเองยังไม่รู้จักดูแล ก็ไม่รู้จะว่ายังไงครับ

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 18:39:42 »
ไม่เห็นต้องว่ากันเลยครับ ตอบได้ก็ตอบ ไม่อยากตอบก็ข้ามๆไป

ผู้หญิงก็แบบนี้แหละ ลองนึกถึงคนรอบๆตัวคุณสิ แฟนหรือลูกสาวหรือแม้กระทั่งแม่เราที่ขับรถได้ เวลามีอะไรเค้าเลือกที่จะอ่านคู่มือก่อนหรือถามคุณก่อน

แล้วคุณจะพูดกับเค้าแบบนี้มั้ย

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 19:50:55 »
รถคันล่ะตั้้งหลายแสนไม่คิดจะอ่านคู่มือหน่อยหรอ ผมว่าถ้าเปิดคู่มือก็น่าจะมีบอกทุกอย่างนะครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 21:03:41 »
โชว์Check Engine เอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คให้ชัวร์กว่าครับ

ไม่เห็นต้องว่ากันเลยครับ ตอบได้ก็ตอบ ไม่อยากตอบก็ข้ามๆไป

ผู้หญิงก็แบบนี้แหละ ลองนึกถึงคนรอบๆตัวคุณสิ แฟนหรือลูกสาวหรือแม้กระทั่งแม่เราที่ขับรถได้ เวลามีอะไรเค้าเลือกที่จะอ่านคู่มือก่อนหรือถามคุณก่อน

+1เห็นด้วยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 21:11:54 »
นานมาแล้วก่อนหน้าที่ผมจะเปิดคู่มือดูก็เคยสงสัยว่าสัญญลักก๊อกน้ำนี่มันคืออะไรฟะ?   ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 00:16:23 »

+1เห็นด้วยครับ
[/quote]
+1 เห็นด้วย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:29:20 »
เข้ามาอ่าน comment แล้วรุสึกหดหู่จัง
อย่าว่ากวน teen หรืออะไรเลยนะคะ ให้ท่านทั้งหลายกลับไปถามญาติพี่น้องหรือคนที่ท่านรู้จักซัก 10 คนดูว่า มีใครอ่านคู่มือรถบ้าง
อย่างเราเอง เราก็อ่านบ้าง ยามว่าง ย้ำว่ายามว่าง ส่วนพอมันมีปัญหาหรือไฟอะไรโชว์ซักหน่อยนึง ก็เข้าศูนย์ ก็ไม่เห็น 0 เขาด่ากลับมานะว่าให้กลับไปอ่านคู่มือก่อน

ประเด็นไม่ใช่อะไร แต่เราว่าคนที่เขารีบถ่ายรูปมาถามเรา เขาก็คงตกใจ (ตอนหลังเขาแจ้งมาว่า รถกระตุกด้วย) ส่วนเราก็ตอบไม่ได้ ครั้งจะบอกให้เขาอ่านคู่มือ หรือส่งคู่มือมาก็กะไรอยู่
เราว่าคนที่เข้ามาตอบแบบนี้ ท่านก็ข้ามก็ได้ หรือถ้าท่านคิดว่า กระทู้มันแย่ เจ้าของกระทู้มันโง่มากที่ไม่อ่านไรเลย มีแต่มาถาม ท่านก็แจ้ง admin ลบก็ได้

หรือเรายกตัวอย่างอื่นได้ เช่น ถ้าท่านเดินทางแล้วไปถามหาเส้นทางไปตรงนั้นตรงนี้ ถ้าคนที่ท่านถามตอบว่า ...แผนที่มีทำไมไม่ซื้อมาดู มีรถคันเป็นล้าน ไม่มีปัญญาซื้อแผนที่หรือ GPS มาดูหรา....ท่านจะคิดเช่นไร...

-------------เซ็งแต่เช้า----------------

ปล. เมื่อว่าน เรา copy ที่ สมาชิกท่านที่ช่วยตอบ (ตอบดีๆมีสาระ) ให้คนที่เขาถามดู เขาก็ฝากขอบคุณมาด้วยนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:45:13 »
ใจเย็นครับผมว่าส่วนใหญ่ก็ไม่เคยอ่านกันหรอกคนที่อ่านก็เป็นพวกที่สนใจรถจริงๆหรือทำงานเกี่ยวกับพวกเครื่องจักรหรือเทคโนโลยีที่ต้องอ่านคู่มือประกอบบางทีรศัพท์บางอย่างยากเกินเข้าใจก็พาลไม่อยากอ่านต่อ 

ตัวผมเองซื้อมือถือมาก็ไม่ได้อ่านคู่มือมากนักงมๆไปเรื่อยถ้าติดอะไรก็ค่อยเปิดคู่มือเอา จุดนี้จะต่างกับพวกฝรั่งกันตรงที่พวกนั้นเค้าอ่านคู่มือก่อนใช้งานส่วนเราใช้งานติดตรงไหนก็ค่อยอ่าน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:51:44 »
เกิดเมียผมเข้ามาตั้งแบบนี้จะโดนว่าด้วยไหมว่า
ลองมองหลายๆมุมครับ บางทีเค้าก็ไม่รู้จริงๆ ยามฉุกเฉินก็ควรช่วยกันไม่ใช่เหรอ
หลังจากช่วยเสร็จ ก็แนะนำ วิธีแก้ปัญหาในอนาคต จะดีกว่าไหม
มันจะดีกว่าที่จะมาออกตัวแรง กระทบกระแทกกัน ขัดใจกันเปล่าๆ
บอกข้อมูล ช่วยเหลือกัน แนะนำวิธีแก้ไขเบื้องตัน และบอกวิธีสอนวิธีในอนาคตเจออีกทำไง
สังคมจะน่าอยู่ ถ้ารู้จักช่วยเหลือกันครับ เค้าอาจจะไม่รู้หรือนึกไม่ถึงจริงๆ
ด้วยความเคารพครับ  :)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 09:05:12 »

ขออีกซัหน่อยเถอะ
อย่างคนนี้เข้ามาด่าเขาอย่างดี
คงนึกว่าตัวเองแน่มาก ท่านยังตอบผิดเลย
เพราะไฟเขียวมันเป็นไฟ Idling stop ก็จริงอยู่ แต่ในกรณีนี้มันไม่ใช่ Idling stop ปกติ เพราะรอบเครื่องยังขึ้นอยู่
งั้นขอด่าคืนหน่อยเถอะว่า ก่อนแนะนำหรือก่อนตอบ ไม่คิดจะดูดีๆๆก่อนเหรอ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 09:34:04 »
บอกเพื่อนกลับไปอ่านคู่มือรถด้วยนะครับ

จะมาไล่ถามแบบนี้ก็ใครจะมาตอบไหว
ตอบไม่ไหว ก็ไม่ต้องตอบค่ะ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 10:15:51 »
ตอนแรกผมเห็นใจเจ้าของกระทู้นะที่โดนด่า

แต่เห็นคอมเม้นล่างๆที่เหวี่ยงกลับก็ไม่ไหวเหมือนกัน

อาจจะไม่ใช่ทุกบทของคู่มือรถที่ต้องอ่าน ผมก็ยอมรับว่าไม่ได้อ่านหมด แต่อย่างน้อยก็ควรรู้วเปิดดูคร่าวๆว่า เอ๊ะ บทตรงนี้มันอธิบายข้อสงสัยเรื่องนี้เราได้นะ เอ๊ะส่วนไหนจำเป็นต้องรู้ เวลาฉุกเฉิน

ยกตัวอย่างสถาณการณ์ง่ายๆ (รุ่นผมนะ ไม่ใช่รถเพื่อนคุณ) เช่น ไฟ abs ติด หากมันสว่างไม่ดับตอนสตาร์ท อาจจะมีข้อผิดพลาดระบบ abs ที่ยังประคองไปศูนย์ได้ แค่ปั้มลม abs ไม่ทำงาน แต่หากกระพริบขณะขับ ไม่ควรขับแล้ว ระบบเบรคมีปัญหา หากไม่อ่านคู่มือ ขับไปศูนย์ต่อ เบรกแตกก็คงยุ่ง

รูปเครื่องยนต์ก็เหมือนกัน หากติดค้าง อาจจะพอประคองไปศูนย์ได้ หากขับต่อ อาจจะส่งผลต่อเครื่องยนต์มากกว่า หากอยุ่ในที่เปลี่ยวก้ต้องชั่งใจแล้ว การหาคู่มือมาอ่านดู อาจจะทำให้คุณรู้ลิมิตของรถในช่วงไฟขึ้น แล้วขับประคองต่อได้

ขนาดรถเดี๋ยวนี้รถหลายรุ่นเป็นจอ multifunction มากขึ้น ยังบอกเป็น code ให้เปิดคู่มือดูอยู่เลย

ถ้าน้องผมขอความช่วยเหลือในเวลากลางวัน ผมคงบอกว่า เปิดลิ้นชักดูคู่มือยัง น่าจะได้คำตอบเองเร็วกว่าถามคนอื่นอีก

แต่ถ้าถามตอนไฟมืดๆกลางคืน คงบอกให้ล๊อกรถ อ่านคู่มือ ส่วนตัวผมก็คงหาทางช่วยเหลือเหมือนกัน

สุดท้ายคือ ผมเตือนด้วยความหวังดี ว่าควรเปิดคู่มือด้วยตัวเองด้วย เพราะเรื่องไฟรูปเครื่องขึ้น มันพื้นฐานมากๆ แล้วต่อไปอาจมีสถานการณ์ฉุกเฉินกว่านี้ คุณควรจะรู้ว่าต้องหาข้อมูลได้จากไหน ในครอบครัวผม เรื่องพื้นฐานต้องรู้ แม่ผมยังทราบเลยว่าหากจะเปลี่ยนยางรถตัวเองต้องเอาแม่แรงไปงัดตรงไหน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 10:29:28 »
ตอนแรกผมเห็นใจเจ้าของกระทู้นะที่โดนด่า

แต่เห็นคอมเม้นล่างๆที่เหวี่ยงกลับก็ไม่ไหวเหมือนกัน

อาจจะไม่ใช่ทุกบทของคู่มือรถที่ต้องอ่าน ผมก็ยอมรับว่าไม่ได้อ่านหมด แต่อย่างน้อยก็ควรรู้วเปิดดูคร่าวๆว่า เอ๊ะ บทตรงนี้มันอธิบายข้อสงสัยเรื่องนี้เราได้นะ เอ๊ะส่วนไหนจำเป็นต้องรู้ เวลาฉุกเฉิน

ยกตัวอย่างสถาณการณ์ง่ายๆ (รุ่นผมนะ ไม่ใช่รถเพื่อนคุณ) เช่น ไฟ abs ติด หากมันสว่างไม่ดับตอนสตาร์ท อาจจะมีข้อผิดพลาดระบบ abs ที่ยังประคองไปศูนย์ได้ แค่ปั้มลม abs ไม่ทำงาน แต่หากกระพริบขณะขับ ไม่ควรขับแล้ว ระบบเบรคมีปัญหา หากไม่อ่านคู่มือ ขับไปศูนย์ต่อ เบรกแตกก็คงยุ่ง

รูปเครื่องยนต์ก็เหมือนกัน หากติดค้าง อาจจะพอประคองไปศูนย์ได้ หากขับต่อ อาจจะส่งผลต่อเครื่องยนต์มากกว่า หากอยุ่ในที่เปลี่ยวก้ต้องชั่งใจแล้ว การหาคู่มือมาอ่านดู อาจจะทำให้คุณรู้ลิมิตของรถในช่วงไฟขึ้น แล้วขับประคองต่อได้

ขนาดรถเดี๋ยวนี้รถหลายรุ่นเป็นจอ multifunction มากขึ้น ยังบอกเป็น code ให้เปิดคู่มือดูอยู่เลย

ถ้าน้องผมขอความช่วยเหลือในเวลากลางวัน ผมคงบอกว่า เปิดลิ้นชักดูคู่มือยัง น่าจะได้คำตอบเองเร็วกว่าถามคนอื่นอีก

แต่ถ้าถามตอนไฟมืดๆกลางคืน คงบอกให้ล๊อกรถ อ่านคู่มือ ส่วนตัวผมก็คงหาทางช่วยเหลือเหมือนกัน

สุดท้ายคือ ผมเตือนด้วยความหวังดี ว่าควรเปิดคู่มือด้วยตัวเองด้วย เพราะเรื่องไฟรูปเครื่องขึ้น มันพื้นฐานมากๆ แล้วต่อไปอาจมีสถานการณ์ฉุกเฉินกว่านี้ คุณควรจะรู้ว่าต้องหาข้อมูลได้จากไหน ในครอบครัวผม เรื่องพื้นฐานต้องรู้ แม่ผมยังทราบเลยว่าหากจะเปลี่ยนยางรถตัวเองต้องเอาแม่แรงไปงัดตรงไหน
คุณคิดว่า อ่านคอมเมนต์แล้วมันน่าเหวี่ยงมั้ยล่ะ??
ถ้าคิดว่า กล้าโพส ก็ต้องกล้ารับคอมเมนต์ บางทีคอมเมนต์แย่ๆมันก็เกินไปนะ

ออฟไลน์ dnu

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 10:53:47 »
ดราม่าซะงั้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 11:10:20 »
ใจเย็นๆกันเถอะครับ สมมุติว่าเราเดินไปเจอเด็กกำลังจมน้ำอยู่จะทำอย่างไร

1. ด่า อบรมสั่งสอน ทำไมแอบมาเล่นน้ำตรงนี้น้ำมันลึกอันตรายว่ายน้ำก็ไม่เป็น แล้วก็เดินจากไป

2. ช่วยให้ขึ้นมาจากน้ำให้รอดพ้นอันตรายก่อนแล้วค่อยสั่งสอนว่าทำไมมาเล่นน้ำตรงนี้มันอันตราย วันหลังไปหัดว่ายน้ำด้วยนะจะรอให้คนมาช่วยก็อาจไม่ทันการณ์ต้องหัดช่วยเหลือตัวเองให้ได้ก่อนเกิดฉุกเฉินจะได้เอาตัวรอดได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 15:17:52 »
  คนเจอเรื่องฉุกเฉิน(ถ้าเป็นญาติคุณ) อาจทำอะไรไม่ถูก เลยมาถามที่พึ่งก่อนที่คิดว่าพึ่งได้ ช่วยได้ก็ช่วยๆกัน ควรช่วยด้วยใจ  ไม่ต้องมีเงื่อนไข

ส่วนให้อ่านคู่มือรถ ก็บอกแนะนำกันดีๆก็ได้  ไม่เห็นต้อง...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 11:04:14 »

เจอบ่อยมากครับที่ซื้อรถ,ใช้รถ ไม่เคยอ่านคู่มือ เพื่อนๆและคนรู้จักโดยเฉพาะผู้หญิงจะไม่อ่านคู่มือ สตาร์ทติด,แอร์เย็น,วิทยุ(cd) มีเสียง. กรูไปแล้วครับ มีปัญหาก็โทรมาถามภายหลัง คนพวกนี้น่าเบื่อมาก ขนาดชีวิตตัวเองยังไม่รู้จักดูแล ก็ไม่รู้จะว่ายังไงครับ

ตามนี้ครับ จะใช้อะไร จะทำอะไร ให้ทำให้รอบคอบ มีความรู้ นี่มันพื้นฐานการใช้ชีวิตชัดๆ