ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีที่ทำให้ 520d เร่งแซง มีอัตราแร่งดีขึ้นมั้ยครับ  (อ่าน 11506 ครั้ง)

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
อยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับว่า
มีวิธีหรือแนวทางที่จะทำให้ e60 520d เครื่อง N47  เร่งแซง มีอัตราแร่งดีกว่าที่เป็นอยู่มั้ยครับ
เพราะรู้สึกว่า การจะเร่งแซงเพือหนี PPV ยี่ห้อหนึงที่คาดว่าจูนเครื่อง แต่งช่วงล่างมา
มันยากอยู่เหมือนกัน ครับ
เพราะแค่เค้าดันราง เปลี่ยนหัวฉีด ก้อแรงกว่า 200 แรงม้าแล้วล่ะครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ใส่กล่องพ่วงฮะ ลอง search ดู มีหลายยี่ห้อ เลือกตามงบประมาณเลยฮะ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Spada_Valess

Remap คับ  ;)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
พ่วงกล่องหรือremap ก็ได้เกือบ200ม้าแล้วคับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
กล่องพ่วง ราว ๆ 5 พันบาท เปลี่ยนพฤติกรรมของรถได้ทันที แต่ควันออกตูดมากเป็นพิเศษเวลาคิ๊กดาวน์

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าการพ่วงกล่องก็คือการเปลี่ยนอัตราการจ่ายน้ำมัน ให้มันไม่เหมาะสมกับการสันดาป ทำให้มลพิษเยอะมากขึ้นเป็นพิเศษ

ผมเคยซื้อมาใส่แล้ว ถอดทิ้งไว้ ไม่รู้โยนไว้ไหน ถ้าหาเจอ แล้วคุณอยากลอง มาลองได้ครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X :-[

ขับแบบเดิมๆน่ะดีแล้วครับ จะไปแข่งไปเร่งกันทำไม อุบัติเหตุเกิดแล้วไม่คุ้ม
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ ck_win

เบื้องต้นถ้าไม่อยากพ่วงกล่องหรือรีแฟลช แนะนำให้ใส่ตัวคุมคันเร่งไฟฟ้าดูก่อนครับ งบ 7-8 พันบาท

คันก่อนของผมก็ 520d e60 พอใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้า บุคคลิกรถเปลี่ยนไปทันที แตะนิดเดียวรถขยับ รอรอบน้อยลง ทันใจมากขึ้น

ต่างกันจริงครับ บางคนบอกเหมือนหลอกเครื่อง หลอกตัวเอง ให้เหยียบคันเร่งลงมากหน่อยก็เหมือนกัน

ผมบอกเลยครับว่า "ไม่เหมือนกัน" แน่นอน

ออฟไลน์ 2k

ก่อนอื่นชั่งใจว่าจะใส่กรองเปลือยไหม รับได้ไหมถ้าใส่แล้วฝุ่นต่างๆเข้าห้องเผาไหม้ง่ายกว่ากรองปกติ ถ้าได้เอาไปใส่กรองเปลือยก่อนแล้วถามในเว็บคลับBMWหาคนที่รับรีแมพ ใส่กรองเปลือยหรือใส่ท่อก่อนเลยจะได้ค่ารีแมพของรถตอนใส่กรองเปลือยไปแล้ว ผมคิดว่าควรจะใช้วิธีรีแมพจะเหมาะสมที่สุดเพื่อให้การทำงานของเครื่องทุกย่านความเร็วออกมาดีกว่าเดิมชัดๆ กราฟยกทุกย่านความเร็ว จ่ายค่ารีแมพสามหมื่นจะได้คุ้มค่าเงินหน่อย  :P สำคัญที่หาคนที่มีประสบการณ์และมีความรู้เคยทำมาแล้วและได้ผลดีมารีแมพให้นะ ถ้ารีแมพโดยปรับค่าต่างๆไม่สมดุลย์น้ำมันบางไปหนาไป เครื่องชิงจุดระเบิดก่อน อากาศเข้าไม่เหมาะสม เรื่องพวกนี้ทำให้เครื่องคุณพังได้ ควรจะต้องรู้ว่าขีดจำกัดของเกียร์อยู่ที่กี่แรงม้าแรงบิดได้มากสุดเท่าไหร่ ถ้าจูนออกมาเกินเกียร์รับไหวเครื่องไม่เป็นไรแต่เกียร์พังไม่ดีอีกนั่นแหละ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมมีข้อสังเกตอยู่ 1 อย่างครับ รถกระบะกับ PPV ที่เค้าดันรางมาบางครั้งคงอยากจะเร่งสู้เวลามีคนมาแซงครับ ผมเจอหลายครั้งอยู่เหมือนกัน แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งที่เล่นเอาเหนื่อยเลยเพราะดันมาเร่งสู้บนถนนเลนสวนเลน ผมขับมาเรื่อยๆ ที่ความเร็วประมาณ 110-120 พอเจอกระบะคันนี้ผมเข้าเกียร์ Sport และเริ่มขึ้นแซงที่ความเร็วประมาณ 120 และคลิ๊กดาวน์ไปเลยพอถึง 140 กะว่าจะพ้นแล้วเลยมองกระจกข้างเพื่อจะเปลี่ยนเลนเข้า ปรากฎว่าพี่แกเร่งสู้เพราะเห็นด้านหลังควันดำขโมงเลย แต่รถผมใกล้จะพ้นแล้วผมเลยไม่ปล่อยคันเร่งจนความเร็วเกือบๆ 180 ถึงได้เข้า พอผมแซงพ้นผมก็ชลอให้กลับมาความเร็วปกติที่ประมาณ 110-120 อย่างเดิมแล้วปล่อยพี่เค้าโชว์พลังเทพแซงคืนไปยาวๆ พร้อมควันดำขโมงไปทั้งถนนจนผมต้องชลอรถเพราะมองไม่ค่อยเห็นทาง

ออฟไลน์ aobness

จูน ECU ดูครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมมีข้อสังเกตอยู่ 1 อย่างครับ รถกระบะกับ PPV ที่เค้าดันรางมาบางครั้งคงอยากจะเร่งสู้เวลามีคนมาแซงครับ ผมเจอหลายครั้งอยู่เหมือนกัน แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งที่เล่นเอาเหนื่อยเลยเพราะดันมาเร่งสู้บนถนนเลนสวนเลน ผมขับมาเรื่อยๆ ที่ความเร็วประมาณ 110-120 พอเจอกระบะคันนี้ผมเข้าเกียร์ Sport และเริ่มขึ้นแซงที่ความเร็วประมาณ 120 และคลิ๊กดาวน์ไปเลยพอถึง 140 กะว่าจะพ้นแล้วเลยมองกระจกข้างเพื่อจะเปลี่ยนเลนเข้า ปรากฎว่าพี่แกเร่งสู้เพราะเห็นด้านหลังควันดำขโมงเลย แต่รถผมใกล้จะพ้นแล้วผมเลยไม่ปล่อยคันเร่งจนความเร็วเกือบๆ 180 ถึงได้เข้า พอผมแซงพ้นผมก็ชลอให้กลับมาความเร็วปกติที่ประมาณ 110-120 อย่างเดิมแล้วปล่อยพี่เค้าโชว์พลังเทพแซงคืนไปยาวๆ พร้อมควันดำขโมงไปทั้งถนนจนผมต้องชลอรถเพราะมองไม่ค่อยเห็นทาง

พวกเร่งสู้เลนสวนนี่กวนมากน่าจะเอาคืนไม่ให้เข้ามั้ง

ออฟไลน์ 2k

พวกกร่างอยากท้าทายโดยไม่ดูสภาพแวดล้อมเลยว่าไม่เหมาะมาแข่งอัตราเร่งเลยสักนิด  :-[   กรณีนี้ไม่ต้องแช่งให้มีใครสักคนไปเล่นงานเลย ส่วนใหญ่แพ้ภัยตัวเองไม่หลุดโค้งก็ปัดลงข้างทางทั้งนั้น  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
  ผมเคยขับรถญี่ปุ่นบนโทลเวย์โล่งๆตอนบ่ายๆ ก่อนลงรังสิต ความเร็ว140 เจอเบนซ์คันหนึ่งขับช้าประมาณ110  พอผมจะแซง มันรีบเร่งหนีทันทีจนทิ้งเป็นทุ่ง ส่วนผมก็140ตามเดิม หรือ บางกรณี เราแซงมาแล้ว มันก็รีบกลับมาเอาคืนทันที

คือสงสัย"คันนั้น"ว่า ศักดิ์ศรีมันสูงมากนักหรอ ถึงยอมให้ใครแซงไม่ได้?  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 15:53:48 โดย Heiliott »

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
คือ รำคาญมากเลยครับ กระบะมาแซ้ดบนถนนแล่วควันดำเต็มไปหมด มันรบกวนคนอื่นเค้านะครับ อันตรายด้วยมิงถนนไม่เห็น ควันเข้าปากเข้าจมูกคนขับมอไซค์อีก ไม่รู้ตรวจสภาพผ่านได้ไง กฎหมายบ้านเราน่าจะเอาจริงเอาจังได้แล้ว :P
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
เห็น 320d บางคันจูนลกล่องได้ถึง 220 ม้าที่ล้อ
520d ก็น่าจะได้
พวกกระบะดันคางควันดำๆบางคันทำได้ถึง 250 ม้าที้ล้อ
แต่ลากไม่ได้  
จขกท ใส่กล่องสักใบ dte ก็ได้ แค่นี้ก้อ 190-210 ม้าที่ล้อสบายๆ
แล้วเวลาเจอกระบะพวกนี้ เราจุ่มสัก 200-210 สัก 2 กิโล มันก็ยอมหมดละครับ
เพราะเข็มความร้อนจะพุ่งตามเข็มรอบละ

ผมเจอบ่อยบางทีขับๆรีบๆ พวกชอบมาลอง
และนึกว่ารถผม525แต่ง m5
สวนจนเลิกเสี้ยน
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คือ รำคาญมากเลยครับ กระบะมาแซ้ดบนถนนแล่วควันดำเต็มไปหมด มันรบกวนคนอื่นเค้านะครับ อันตรายด้วยมิงถนนไม่เห็น ควันเข้าปากเข้าจมูกคนขับมอไซค์อีก ไม่รู้ตรวจสภาพผ่านได้ไง กฎหมายบ้านเราน่าจะเอาจริงเอาจังได้แล้ว :P

MB BMW เครื่อง Diesel แซดควันดำ เยอะแยะไปครับ ^-^

ออฟไลน์ Tiger3539

ตบไป DS

ก็วิ่งทะลุโลกแล้ว
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

MB BMW เครื่อง Diesel แซดควันดำ เยอะแยะไปครับ ^-^

ผมว่าน้อยกว่าเยอะครับะและปริมาณควันก็น้อยกว่านะครับเท่าที่เคยพบ

ออฟไลน์ g_abac

พูดแล้วขึ้น วันนี้ตอนเที่ยงไปธุระแถวบางบัวทอง ระหว่างทางก็เจอ fortuner มาป่วน ขับจี้ตูด บีบแตร ไอ้เรารำคาญหลบออกซ้าย แม่งเร่งซะควันดำเต็มถนน มุดไป มุดมา กุละเบื่อ เห็นถนนไม่ดี ไม่คุ้มที่จะไล่ เปลืองตัวเปล่าๆ ปล่อยแม่งไปตายข้างหน้า 555

ถ้าบนทางด่วน หรือ ทางโล่งๆ ถนนไม่แย่ จะไล่ดันแม่งให้เครื่องพังเลย ซ่านัก

แรงจุง Fortuner สีดำ กระจังหน้าติด GTR กุล่ะงง เมิงหลงค่ายป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 21:54:29 โดย g_abac »
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85

ผมว่าน้อยกว่าเยอะครับะและปริมาณควันก็น้อยกว่านะครับเท่าที่เคยพบ
ใช่ครับ อันนี้มันแบบว่าดำมืด เหมือนหมอกควัน ไปเลยอ่ะครับ benz bmw ไม่เยอะเท่าแน่ครับ
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

np72

• บุคคลทั่วไป
พูดแล้วขึ้น วันนี้ตอนเที่ยงไปธุระแถวบางบัวทอง ระหว่างทางก็เจอ fortuner มาป่วน ขับจี้ตูด บีบแตร ไอ้เรารำคาญหลบออกซ้าย แม่งเร่งซะควันดำเต็มถนน มุดไป มุดมา กุละเบื่อ เห็นถนนไม่ดี ไม่คุ้มที่จะไล่ เปลืองตัวเปล่าๆ ปล่อยแม่งไปตายข้างหน้า 555

ถ้าบนทางด่วน หรือ ทางโล่งๆ ถนนไม่แย่ จะไล่ดันแม่งให้เครื่องพังเลย ซ่านัก

แรงจุง Fortuner สีดำ กระจังหน้าติด GTR กุล่ะงง เมิงหลงค่ายป่าว

555+ จริงครับ อย่าไปแลกเลย เปลืองน้ำมันเปล่าๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพราะรู้สึกว่า การจะเร่งแซงเพือหนี PPV ยี่ห้อหนึงที่คาดว่าจูนเครื่อง แต่งช่วงล่างมา
มันยากอยู่เหมือนกัน ครับ
เพราะแค่เค้าดันราง เปลี่ยนหัวฉีด ก้อแรงกว่า 200 แรงม้าแล้วล่ะครับ

มันทำมา ถ้าคุณไม่ทำ ก็ลำบากอยู่ แต่ถ้าหาชุดแต่ง อย่างเช่น 20d M Performance Kit ก็น่าจะใช้ได้แล้ว

555+ จริงครับ อย่าไปแลกเลย เปลืองน้ำมันเปล่าๆ
ฮาและจริงแฮะ สมองมันน่าจะน้อยอยู่

เออะ เค้าคงนึกว่า GTR เป็น TRD

ออฟไลน์ wa330

ผมก็ขับกระบะแต่งแต่ไม่เคยไปกดกั๊กไม่ให้แซงทำแบบนั้นมันน่าเกลียดมาก
หรืออยากเล่นด้วยก็กดแตรให้สัญญานมือถ้าเขาเล่นด้วยก็ซัดกันไป
ส่วนใหญ่จะเล่นกันตอนติดไฟแดงคันแรกที่บ้านนอก
เคยเอา330ออกวิ่งทางไกลก็เจอพวกD-SEGญี่ปุ่น 320d e250cgi มาเล่นด้วย
คงคิดว่าผมเป็น318 ใส่ชุดแต่งM
ช่วง100-200ผมทิ้งไม่ห่าง แต่ผมมีทีเด็ดตรงกดไป240ยังไม่เคยเจอรถบ้านตามทันสักคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขายแล้วซื้อ AH5 หรือ M5 ไปเลยครับ

ให้มันตามไป 555+

ออฟไลน์ CarameLon

เข้ามาเงิบกับสังคมรถแรง ครับ
(F20ขับสนุกต่อไปเงียบๆ) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ผมแอบแซงตอนไฟแดง พอให้หายกำหนัดพอแล้ว
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ h22a

ถ้าหมด BSI แล้ว
ReMap โลดครับ
หาร้านที่มีไดโนของตัวเองครับ
 ;)