ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถไปใช่ว่าจะมีความสุขกลับทุกข์  (อ่าน 8791 ครั้ง)

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
คืองี้คับทุกท่านผมขอเกริ่น นึดนึงเมื่อปลายปีที่แล้ว ผมมีความคิดอยากได้ รถตู้ซักคันเอาไว้ออก ตจว สรุปก็ลงเอย ที่เจ้า alphard 2015 ตัวล่าสุด ผมคิดกว่าผมจะออกกะ เกรมาคเก็ต เลยไปจองเจ้านึงในราคา 100000 บาท  จะบอกว่าผมไม่เคยซื้อรถเกรเลยไม่รู้เรื่องอะไรเลย รู้แต่ว่าประกัน 30000 โล 2 ปี ลดไป 90000 ไม่มีของแถมอะไรเลย เซลก็บอกว่า พิเศษ มากเลยคับพี่ ไม่รู้อะไรดลใจก็จองไปรับรถ มิ.ย กลับบ้านมา หาข้อมูลใน google เจอเกรหลายๆจ้าวให้ของแถมดีกว่า แถมมี ป1 ให้ด้วย แถมราคาถูกกว่า ผมก็เอา ข้อมูล ตรงนี้ไปบอกเซลผม เค้า บอกว่า จะไปขอเจ้านายให้เดี๋ยวโทรกลับ รอแล้วรออีกเป็นอาทิตย์ ก็ไม่โทรกลับ จนต้องโทรไป เค้าบอกว่าไม่ได้คับพี่พิเศษแล้ว  ตอนนี้เครียดมากเลย อยากคืนจองไปจองจ้าวอื่น มาก ถ้าจองแค่ 50000 ผมทิ้งไปแล้ว เพราะคุ้มกว่า เซลก็กะล่อนมาก โกหก บอกผมว่ารถที่โตต้านำเข้ามา เป็นของอินโด ภายในไต้หวัน แต่ผมมาอ่านในเวปนี้บอกนำเข้ามาจาก ญี่ปุ่น โกหกหลายเรื่องมากเซลเกลียดเซลคนนี้มาก แต่พิมแล้วจะยาว ผมจะทำไงดี เนี่ยกลุ้ม แนะนำหน่อยสิคับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: จองรถไปใช่ว่าจะมีความสุขกลับทุกข์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:55:09 »
อ่านเเล้ว เครียดตามเลยครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: จองรถไปใช่ว่าจะมีความสุขกลับทุกข์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:55:22 »
คงต้องหาเพื่อนๆ หรือคนรู้จักกับเจ้าของหรือผู้บริหารเกรย์เจ้านี้แล้วหละครับ...เซลล์อย่าไปคุยให้เสียเวลาาา น้องเค้าได้ % จากตรงนี้แหละครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:59:46 »
เครียดแทน ถ้ามันทำอะไรไม่ได้ หลับหูหลับตาใช้รถให้มีความสุขครับ T T

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:05:11 »
บอกไปเลยว่าถ้าไม่ให้ตามที่ขอ ให้คืนเงินจองครับ

อย่าไปยอมครับ เงินเรา หยาดเหงื่อ แรงงานเราครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดมีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคอยู่นะครับ

ไม่มีสิทธิ์ยึดเงินจองไม่ว่ากรณีใดๆ อันนี้ทราบเพราะเคยจะจอง BT50 แต่ยังไม่แน่ใจเซลล์บอกเองเปลี่ยนใจคืนจองทีหลังได้ มีกฎหมายบังคับอยู่ แต่สุดท้ายผมก็ไม่ได้จองนะ

ลองโทรไปปรึกษา สคบ.ดูครับ

สุดท้ายถ้าไม่ได้จริงๆ ยื่นเรื่องที่ศาลคุ้มครองผู้บริโภคครับ ไม่ถึง 300,000 บาท ฟรีทุกอย่างครับ
อาจจะเสียเวลาแต่ดีกว่าทิ้งไปเฉยๆครับ

(พวกเราไม่ค่อยทราบเรื่องกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคเท่าไรครับ)
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:07:09 »
โคตรง่ายเลยครับ วันไปออกรถ เอาสมุดบัญชีที่มีเงินสัก 2,000 ไปยื่นขอไฟแนนซ์

จัดไม่ผ่านคืนเงินจอง จบข่าว

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:10:09 »
โคตรง่ายเลยครับ วันไปออกรถ เอาสมุดบัญชีที่มีเงินสัก 2,000 ไปยื่นขอไฟแนนซ์

จัดไม่ผ่านคืนเงินจอง จบข่าว

ชอบๆ ฮะ มุขนี้ยอดมาก

แล้วไปจองที่อื่นแทน
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:10:41 »
ผมเลือกจากเกรย์ที่มีชื่อเสียงก่อนเลย
ราคาแพงกว่าหน่อยแต่ไม่เคยมีเรื่อง
ให้ปวดหัวเลยครับ ทั้ง option
ทั้งเรื่องกำหนดเวลารับรถ และของตกแต่ง

ส่วนของ จขกท.จริงๆถ้าคุยดีๆมันขอ
เงินจองคืนได้แม้ไม่ได้ระบุในสัญญาก็ตาม
ถ้าเค้าไม่ยอมคืนจริงๆ จบที่ไฟแนนท์ทำให้ไม่ผ่าน
ก็ได้เงิินจองคืนเหมือนกันครับ

จขกท.ได้ราคา ส่วนลด ของแถม อะไรมาเท่าไหร่ครับ
เดี๋ยวมาลองคำนวณกันครับ ของ จขกท. อาจได้ถูกสุดๆ
แล้วก็ได้ครับ แต่ที่แน่ๆของผมน่าจะแพงกว่านะ
เพราะของผมไม่มีลด เพราะผมสั่ง option และ เปลี่ยน
จอแถมเป็นรุ่นที่ชอบและเพิ่มเงินส่วนต่างไปอีกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:15:02 »
จริงๆแล้วตอนที่คุณจองไป เท่ากับว่าคุณพอใจในราคาและเงื่อนไขแล้วครับ

ปัญหาอยู่ที่ว่า หลังจากนั้น ดันไปเจอเจ้าอื่นที่ขายถูกกว่า

ถ้าขอเงินจองคืนดื้อๆเลย ผมว่าก็ดูไม่แฟร์กับทางศูนย์และเซลล์นะครับ

กรณีแบบนี้ ผมแนะนำให้พบกันครึ่งทาง ขอเงินจองคืนซัก 50,000 (ในเมื่อคุณยินดีที่จะทิ้ง 50,000 อยู่แล้ว)

ทางศูนย์และเซลล์ ก็น่าจะ Happy

หรือถ้ายังมองว่ามากไปลอง offer เซลล์ ซัก 20,000 ก่อน บอกทำเรื่องถอนจองให้หน่อย

20,000 นี้ก็ถือว่าให้ค่าคอมเซลล์เค้าไปครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:15:22 »
   FYI
ถ้าซื้อผ่อน
 finance ไม่ผ่านเขาต้องคืนเงินจอง
ลองดูครับ
                        ประกาศคณะกรรมการว่าด้วยสัญญา
เรื่อง ให้ธุรกิจการขายรถยนต์ที่มีการจองเป็นธุรกิจที่ควบคุมสัญญา พ.ศ. 2551

(4)  ผู้บริโภคหรือผู้ประกอบธุรกิจฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดมีสิทธิบอกเลิกสัญญา  หากมีข้อเท็จจริงที่ผู้ประกอบธุรกิจได้รับทราบว่า  ผู้บริโภคต้องขอสินเชื่อเพื่อการซื้อรถยนต์และผู้บริโภคไม่ได้รับการอนุมัติสินเชื่อตามที่ขอภายในกำหนดเวลาตาม (2)
           (5)  เมื่อมีการบอกเลิกสัญญาตาม(3) หรือ (4) แล้ว  ผู้ประกอบธุรกิจต้องคืนเงินหรือสิ่งใดที่รับไว้เป็นมัดจำทั้งหมดแก่ผู้บริโภค ภายใน 15 วัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:20:57 »
คืองี้คับ ราคาเต็มๆ 3.29 ขอลดแต่ต้องตัด ออฟชั่นไป จอหน้า กลาง กล้องหลังติดเอง ป1 จ่ายเอง คืองี้รถปล่าวคับ สรุปไม่ลดอยู่ดี ที่สำคัญเซลมันกะล่อนมาก เป็นพวก เกๆ พูดเหมือนดีแต่ดูโกหกมากๆแล้วผมต้องทนเจอมันอีกต้องไปซ่อมอีกนานเลย ไม่ชอบมากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:23:39 »
ผมเคยบอกว่ายอมจ่าย 10000 นึง ขอของแถมให้หน่อยเเขาไม่เอาคับ เห็นบอกว่าค่าคอมได้ 10000 นึง เลยให้เท่ากัน

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:36:58 »
เห็นใจนะครับ
แต่ทางนั้นเค้ายังไม่ได้ทำผิดสัญญา เพราะคุณตกลงเงื่อนไขแล้ว การเห็นคนอื่นถูกกว่าแล้วจะเอาบ้าง มันไม่ใช่ สัญญาแบบไหน ก็ตามนั้นในโลกปกติ ไม่งั้นทุกคนต้องทำสัญญาบนเงื่อนไขเดียวกันหรอครับ ที่ถูกที่สุดเท่านั้น พอมีถูกกว่ามา คนเก่าทุกคนก็รีบเอาเพิ่มหรอครับ

กลับกัน ถ้าเจอในเน็ตแล้วส่วนลดน้อยกว่าคุณ คุณจะไปบอกเซลว่าขอจ่ายเงินเพิ่ม เพราะคนอื่นส่วนลดน้อยมั้ยครับ???

ถ้าไม่ชอบแล้ว ก็ขอคืนเงินจองไปแค่นั้นตามที่ท่านอื่นแนะนำ แต่คู่กรณียังไม่ผิดสัญญา ผมไม่แน่ใจว่าสามารถยกเลิกสัญญาได้ด้วยหรือไม่ ไม่งั้นคนขายก็ไม่ต้องขาย ผมไปจอง 100 คัน อีก 1 เดือนผมยกเลิกหมดเองโดยคนขายยังไม่ได้ทำอะไรผิด คนขายเค้าก็เงิบสิครับ

เซลกะล่อน เวลาเข้าศูนย์ ไม่ได้ผ่านเซลอยู่ละครับ สบายใจได้ แต่จะร้องเรียนไปหัวหน้าก็ไดัว่าเซลโกหก แต่คนละเรื่องกับส่วนลดเพิ่มที่เค้าไม่จำเป็นต้องให้คุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 23:45:26 โดย mick »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:43:11 »
เอาจิงๆนะคับผมไม่รู้เรื่องรถเกร เลย ไม่รู้ส่ามันหลากหลายการขาย ได้ไม่เท่ากัน แต่นี่มันต่างกันเกินเหตุ ของแถมเป็นแสนๆ ผมโง่เองที่ไปจองคงโทษใครไม่ได้แต่ผมต้องทำอะไรบางอย่างบ้าง รถ สามล้านกว่าประกันแค่ 30000 โล

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:49:29 »
เอาจิงๆนะคับผมไม่รู้เรื่องรถเกร เลย ไม่รู้ส่ามันหลากหลายการขาย ได้ไม่เท่ากัน แต่นี่มันต่างกันเกินเหตุ ของแถมเป็นแสนๆ ผมโง่เองที่ไปจองคงโทษใครไม่ได้แต่ผมต้องทำอะไรบางอย่างบ้าง รถ สามล้านกว่าประกันแค่ 30000 โล

บอกให้สบายใจว่าโดนหลายยี่ห้อครับ

Benz bmw toyota ford บริษัทแม่เอง ก็ลดเป็นแสนๆ ครึ่งล้าน แต่ละ deal ไม่เท่ากันครับ

Condo ก็ด้วย ลดเป็นล้าน
โลกธุรกิจ ไม่มีใครมาคุมเลยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:53:56 »
เดี๋ยวนะครับ

ผมกลับไปอ่านอีกรอบ จขกท. บอกจองรถตั้งแต่ปลายปี
เดาว่าช่วง ธันวาคม ช่วงนั้นกับเงื่อนไขที่ได้มาผมว่าก็สมเหตุ
สมผลแล้วนะครับเพราะช่วงนั้นรถน่าจะเพิ่งเปิดตัวราคาน่าจะแรง
ส่วนลดของแถมก็น่าจะน้อยเป็นธรรมดาครับ แต่ได้ลด 90,000
ในช่วงเวลานั้นผมก็ว่าได้เยอะนะครับ

แต่มาติดตรงที่ กำหนดรับรถตั้งมิถุนายน

บอกตรงๆนะครับ รถที่ผมจองไป New Vellfire
อาทิตย์เดียวรับรถครับ อาจเป็นเพราะช่วงนี้รถเข้ามาเยอะก็ได้
แต่ยังไงๆรถของจขกท.มันก็ไม่น่าลากยาวไปถึงเดือน มิย. นะครับ

ถ้ารับรถช่วงมิย. บอกเลยช่วงนั้นราคารถอาจถูกกว่าตอนนี้
อีกเป็นแสนได้เพราะอีกตั้ง 2 เดือน ความต้องการรถคนอาจน้อยลง
ตลาดอาจต้องทำโปรมาลดแลกมากขึ้น ไม่เหมือนช่วงนี้ที่ราคา
ตึงนิดนึงเพราะรถยังใหม่ปริมาณความต้องการยังสูงอยูน่ะครับ

สรุปยังไงรบกวน update ให้หน่อยนะครับ
เพราะผมคิดว่าการจองรถนานครึ่งปีนับจาก ปลายปีถึงมิ.ย.
ยังไงมันก็ไม่น่าจะแพงไปกว่าปัจจุบัน

เพราะถ้าจองปลายปีรับรถมกรา-กุมภา ส่วนลดน้อยๆ
เป็นเรื่องปกติ แต่นี่นัดรับอีกตั้งครึ่งปีลดแบบนี้มันแปลกๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:01:51 »

ผมกลับไปอ่านอีกรอบ จขกท. บอกจองรถตั้งแต่ปลายปี
เดาว่าช่วง ธันวาคม ช่วงนั้นกับเงื่อนไขที่ได้มาผมว่าก็สมเหตุ
สมผลแล้วนะครับเพราะช่วงนั้นรถน่าจะเพิ่งเปิดตัวราคาน่าจะแรง
ส่วนลดของแถมก็น่าจะน้อยเป็นธรรมดาครับ แต่ได้ลด 90,000
ในช่วงเวลานั้นผมก็ว่าได้เยอะนะครับ

แต่มาติดตรงที่ กำหนดรับรถตั้งมิถุนายน

บอกตรงๆนะครับ รถที่ผมจองไป New Vellfire
อาทิตย์เดียวรับรถครับ อาจเป็นเพราะช่วงนี้รถเข้ามาเยอะก็ได้
แต่ยังไงๆรถของจขกท.มันก็ไม่น่าลากยาวไปถึงเดือน มิย. นะครับ

ถ้ารับรถช่วงมิย. บอกเลยช่วงนั้นราคารถอาจถูกกว่าตอนนี้
อีกเป็นแสนได้เพราะอีกตั้ง 2 เดือน ความต้องการรถคนอาจน้อยลง
ตลาดอาจต้องทำโปรมาลดแลกมากขึ้น ไม่เหมือนช่วงนี้ที่ราคา
ตึงนิดนึงเพราะรถยังใหม่ปริมาณความต้องการยังสูงอยูน่ะครับ

สรุปยังไงรบกวน update ให้หน่อยนะครับ
เพราะผมคิดว่าการจองรถนานครึ่งปีนับจาก ปลายปีถึงมิ.ย.
ยังไงมันก็ไม่น่าจะแพงไปกว่าปัจจุบัน

เพราะถ้าจองปลายปีรับรถมกรา-กุมภา ส่วนลดน้อยๆ
เป็นเรื่องปกติ แต่นี่นัดรับอีกตั้งครึ่งปีลดแบบนี้มันแปลกๆ
ผมจองไปตอน กลางเดือนก.พ. ครับที่ เซ็นทรัล ลาดพร้าว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:32:24 »

ผมจองไปตอน กลางเดือนก.พ. ครับที่ เซ็นทรัล ลาดพร้าว
อ่อถ้างั้นขออภัยครับ
สรุปว่าจขกท.อยากได้รถช่วงปลายปี
จองรถช่วงกลางกุมภา
กำหนดรับรถคือมิถุนา
แบบนี้น่าจะถูกต้อง

ถ้างั้นคงแก้ไขอะไรไม่ได้ เพราะระบุไปในใบจองแล้ว
อาจคุยเจรจาต่อรองขอเพิ่มอะไรสักหน่อยเพื่อปลอบใจ
แต่ผมเดาว่ายากเพราะต่อรองเพิ่มหลังจากเซ็นใบจอง
ไปแล้วนั้นส่วนใหญ่ไม่ได้ทั้งหมดครับ

อาจทำได้คือขอยกเลิกการจองไปเลย
ขอเงินมัดจำคืนทั้งหมดหรือบางส่วนอันนี้
แล้วแต่ทางเกรย์จะยอมให้
ถ้าไม่ได้ก็ต้องทำเรื่องให้ไฟแนนท์ไม่ผ่าน
เพื่อขอให้มีผลบังคับคืนเงินมัดจำล่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 05:49:07 »
จอบคุณคับทุกท่านสรุปผล ผมจะใช้มุขยื่น ไฟแนน ไม่ผ่านและกันคับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 08:09:57 »
จริงๆแล้วตอนที่คุณจองไป เท่ากับว่าคุณพอใจในราคาและเงื่อนไขแล้วครับ

ปัญหาอยู่ที่ว่า หลังจากนั้น ดันไปเจอเจ้าอื่นที่ขายถูกกว่า

ถ้าขอเงินจองคืนดื้อๆเลย ผมว่าก็ดูไม่แฟร์กับทางศูนย์และเซลล์นะครับ

กรณีแบบนี้ ผมแนะนำให้พบกันครึ่งทาง ขอเงินจองคืนซัก 50,000 (ในเมื่อคุณยินดีที่จะทิ้ง 50,000 อยู่แล้ว)

ทางศูนย์และเซลล์ ก็น่าจะ Happy

หรือถ้ายังมองว่ามากไปลอง offer เซลล์ ซัก 20,000 ก่อน บอกทำเรื่องถอนจองให้หน่อย

20,000 นี้ก็ถือว่าให้ค่าคอมเซลล์เค้าไปครับ

แฟร์ดีครับ  ผมชอบคนคิดอย่างงี้  ไม่ใช่เอาแต่ได้ทุกอย่าง  ทั้งๆที่ตอนจองก็ไม่มีใครบังคับ  เวลาไม่อยากได้ต้องช่วยกันรับผิดชอบบ้างครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 12:46:28 »
เรื่องอื่นไม่รู้

รู้แต่เซลนี่ หลอกลวง สุดๆ
หลอกได้ไง งานประกอบอินโด ภายในไต้หวัน บ้าไปแล้ว
ไม่ได้หลอกขายมือถือ หรือกล้องถ่ายรูปนะครับ
บางทีหลอกขายกระเป๋าก๊อปหรือนาฬิกาก๊อป ยังเนียนกว่าเลย

ผมไปเสิ่นเจิ้น ขนาดว่าจีนมันหลอกขายก้างปลาก๊อป มันยังหลอกเบาๆว่า ทุกร้านก็ made in china หมด อยู่ที่ใครจะใช้เครื่องดีกว่ากัน

เซลคนนี้ทำเหมือนพวกขายของก๊อปตามสีลมเลย ก้างปลาเกาหลีเครื่องไต้หวันอะไรงี้ หรือลุยจิติงต๊องหนังสวิสแต่เย็ปเกาหลี
ผมว่าลาออกแล้วไปขายนาฬิกาแถวสีลมดีกว่าครับ แบบนี้แม้แต่คลองถมยังไม่คู่ควรเลย

เดือดแทนคนจอง
คิดว่าคนจองไม่รู้เรื่องอะไร ก็ใส่เต็มเหนี่ยว

ปล1. ถ้าเป็นผม ผมไม่สามารถไปซื้อที่ 0 อื่นได้ และมีความจำเป็นต้องซื้อ 0 นี้จริงๆ ผมจะขอเปลี่ยนเซล และจะเอาคำที่เซลโกหก
       เขียนจดหมายไปฟ้องที่ญี่ปุ่นเลยครับ ดูถูกสินค้าที่ตัวเองขายขนาดหนักมาก
ปล2. ผมไม่ได้รับไม่ได้นะครับว่ารถมันไปประกอบที่ไหน แต่ผมรับไม่ได้ที่เขาหลอกลูกค้าหนักขนาดนี้ ทำเหมือนลูกค้าที่มีเงินซื้อ
         สินค้าหลายๆล้าน เป็นคนเดินคลิงถม หลอหวู่ หรือแถวสีลมไปได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 13:14:01 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 13:01:15 »
เห็นใจนะครับ
แต่ทางนั้นเค้ายังไม่ได้ทำผิดสัญญา เพราะคุณตกลงเงื่อนไขแล้ว การเห็นคนอื่นถูกกว่าแล้วจะเอาบ้าง มันไม่ใช่ สัญญาแบบไหน ก็ตามนั้นในโลกปกติ ไม่งั้นทุกคนต้องทำสัญญาบนเงื่อนไขเดียวกันหรอครับ ที่ถูกที่สุดเท่านั้น พอมีถูกกว่ามา คนเก่าทุกคนก็รีบเอาเพิ่มหรอครับ

กลับกัน ถ้าเจอในเน็ตแล้วส่วนลดน้อยกว่าคุณ คุณจะไปบอกเซลว่าขอจ่ายเงินเพิ่ม เพราะคนอื่นส่วนลดน้อยมั้ยครับ???

ถ้าไม่ชอบแล้ว ก็ขอคืนเงินจองไปแค่นั้นตามที่ท่านอื่นแนะนำ แต่คู่กรณียังไม่ผิดสัญญา ผมไม่แน่ใจว่าสามารถยกเลิกสัญญาได้ด้วยหรือไม่ ไม่งั้นคนขายก็ไม่ต้องขาย ผมไปจอง 100 คัน อีก 1 เดือนผมยกเลิกหมดเองโดยคนขายยังไม่ได้ทำอะไรผิด คนขายเค้าก็เงิบสิครับ

เซลกะล่อน เวลาเข้าศูนย์ ไม่ได้ผ่านเซลอยู่ละครับ สบายใจได้ แต่จะร้องเรียนไปหัวหน้าก็ไดัว่าเซลโกหก แต่คนละเรื่องกับส่วนลดเพิ่มที่เค้าไม่จำเป็นต้องให้คุณ
เห็นด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 13:53:08 »
เรื่องอื่นไม่รู้

รู้แต่เซลนี่ หลอกลวง สุดๆ
หลอกได้ไง งานประกอบอินโด ภายในไต้หวัน บ้าไปแล้ว
ไม่ได้หลอกขายมือถือ หรือกล้องถ่ายรูปนะครับ
บางทีหลอกขายกระเป๋าก๊อปหรือนาฬิกาก๊อป ยังเนียนกว่าเลย

ผมไปเสิ่นเจิ้น ขนาดว่าจีนมันหลอกขายก้างปลาก๊อป มันยังหลอกเบาๆว่า ทุกร้านก็ made in china หมด อยู่ที่ใครจะใช้เครื่องดีกว่ากัน

เซลคนนี้ทำเหมือนพวกขายของก๊อปตามสีลมเลย ก้างปลาเกาหลีเครื่องไต้หวันอะไรงี้ หรือลุยจิติงต๊องหนังสวิสแต่เย็ปเกาหลี
ผมว่าลาออกแล้วไปขายนาฬิกาแถวสีลมดีกว่าครับ แบบนี้แม้แต่คลองถมยังไม่คู่ควรเลย

เดือดแทนคนจอง
คิดว่าคนจองไม่รู้เรื่องอะไร ก็ใส่เต็มเหนี่ยว

ปล1. ถ้าเป็นผม ผมไม่สามารถไปซื้อที่ 0 อื่นได้ และมีความจำเป็นต้องซื้อ 0 นี้จริงๆ ผมจะขอเปลี่ยนเซล และจะเอาคำที่เซลโกหก
       เขียนจดหมายไปฟ้องที่ญี่ปุ่นเลยครับ ดูถูกสินค้าที่ตัวเองขายขนาดหนักมาก
ปล2. ผมไม่ได้รับไม่ได้นะครับว่ารถมันไปประกอบที่ไหน แต่ผมรับไม่ได้ที่เขาหลอกลูกค้าหนักขนาดนี้ ทำเหมือนลูกค้าที่มีเงินซื้อ
         สินค้าหลายๆล้าน เป็นคนเดินคลิงถม หลอหวู่ หรือแถวสีลมไปได้
ขอบคุณครับ ที่เข้าใจ เซลโกหกแต่รู้ทั้งรู้ทำอะไรไม่ได้ ครับ เสียความรู้สึกคับ ไม่ชอบค่ายนี้เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 13:55:43 »
ตามนี้เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 13:58:31 »
ก็อย่างที่คุยในไล รับปากๆ และก็เงียบหายไม่ตามเรื่องให้ซักนิด อ้าง บอสๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 14:58:33 »
คุณเซลก็พูดซะ TMT หมดสภาพความเป็นโรงงานที่ผลิตรถมาตรฐานโลกมาให้เราใช้เลยครับ

ผมนึกภาพไปถึงตอนที่ เบ๊นซ์ e250cdi ถูกปปง จับได้ร่วม 50คันในข้อหาจดประกอบ ที่อู่เก่าๆแห่งหนึ่ง เพื่อเตรียมขายให้พวกเกรย์เลย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:11:47 »
คุณเซลดังเลยงานนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:16:28 »
ถ้าไปจองรถจากหมี หนีให้ไวจากเซลคนนี้ครับ  ตอนจองบอกผมว่า ติดจอในรถ หมื่นกว่าบาทล่าสุดคุยกัน 32000 จอ อาวพาย เก้านิ้ว โลโก้หมี  มีด้วยหรือคับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:29:14 »
เซนเซอร์หน้าไว้หน่อยก็ดีนะครับ  เดี๋ยวมีเรื่องมีราวกัน
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 17:22:00 »
ผมเลือกจากเกรย์ที่มีชื่อเสียงก่อนเลย
ราคาแพงกว่าหน่อยแต่ไม่เคยมีเรื่อง
ให้ปวดหัวเลยครับ ทั้ง option
ทั้งเรื่องกำหนดเวลารับรถ และของตกแต่ง

ส่วนของ จขกท.จริงๆถ้าคุยดีๆมันขอ
เงินจองคืนได้แม้ไม่ได้ระบุในสัญญาก็ตาม
ถ้าเค้าไม่ยอมคืนจริงๆ จบที่ไฟแนนท์ทำให้ไม่ผ่าน
ก็ได้เงิินจองคืนเหมือนกันครับ

จขกท.ได้ราคา ส่วนลด ของแถม อะไรมาเท่าไหร่ครับ

เดี๋ยวมาลองคำนวณกันครับ ของ จขกท. อาจได้ถูกสุดๆ
แล้วก็ได้ครับ แต่ที่แน่ๆของผมน่าจะแพงกว่านะ
เพราะของผมไม่มีลด เพราะผมสั่ง option และ เปลี่ยน
จอแถมเป็นรุ่นที่ชอบและเพิ่มเงินส่วนต่างไปอีกครับ

ผมสนใจvelfireครับแต่ไม่มีความรู้และไม่เคยซื้อรถเกรย์อยากรู้จังครับว่าเกรย์ที่พี่จองเป็นเจ้าไหนครับ ไม่ทราบว่าสามารถบอกในนี้ได้มั่ยครับหรือเป็นตัวย่อก็ได้ครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ