ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องความสูงIsuzu Mu-X ครับ  (อ่าน 5914 ครั้ง)

ออฟไลน์ psrisant

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ เพื่อนชาวHLM ทุกท่าน วันนี้มีเรื่องขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เรื่องความสูงของรถMU-Xครับ

ตอนนี้คุณพ่อใช้รถIsuzu Mu-xครับ ท่านบ่นเรื่องความสูงของรถทำให้ขึ้นลำบากครับ คันเก่าคุณพ่อเป็น Isuzu Trooper มันไม่ใช่กระบะดัดแปลงประตูยาวกว่าขึ้นง่ายกว่า บันไดก็อยู่ในตำแหน่งที่ต่ำกว่าพอก้าวขึ้นปุ๊ปมันจะพอดีกับช่วงสะโพกเลื่อนตัวเข้าไปง่ายๆ แต่พอเปลี่ยนมาเป็นMu-xปุ๊ป รถมันยกสูง บันไดก็อยู่ชิดตัวถัง พอก้าวขึ้นบันไดปุ๊ปต้องย่อตัวเข้าเหมือนเข้ารถเก๋ง ครั้นพอจะก้าวขึ้นรถเลยก็สูงเกินสะโพกไปเยอะ ตัวผมเองสูง177ซม.ก็รู้สึกว่าขึ้นลำบากครับ

ที่นี้คุณพ่อเลยบอกว่าจะดัดแปลงบันไดมันให้ห้อยลงมาเวลาก้าวขึ้นแล้วจะได้พอดีสะโพกไม่ต้องย่อต่ำ แต่ผมเสนอว่าจับโหลดซะเลยให้มันต่ำลงมาจะได้ขึ้นง่าย
ผมเลยอยากถามว่าพวกร้านประดับยนต์เค้าจะดัดแปลงบันไดให้ได้มั้ยครับถ้าเราเลือกวิธีดัดแปลงบันได แล้วถ้าเราเลือกวิธีจับโหลดเพื่อนช่วยแนะนำชุดสปริงและโช้คหน่อยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องแต่งรถเลย ขับstandardมาตลอด ขอแบบนุ่มๆนะครับแข็งๆตุ้บตั้บรับไม่ไหวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องความสูงIsuzu Mu-X ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 11:57:49 »
แปลงบันไดน่าง่ายกว่าครับ ถอดอันเก่าเอาขาเหล็กเสริมเข้าไป แต่มันอาจจะไม่สวยนะครับ ร้านประดับยนต์น่าจะได้ แต่ถ้าไม่ได้ไปเข้า ร้าน แครรีบอย หรือ สามิตร ก็ได้ครับ เค้ามีเหล็ก L น่าจะแปลงได้อยู่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Newhang

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องความสูงIsuzu Mu-X ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 11:58:11 »
ปรับตัวเถอะครับ  

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 12:36:12 »
แปลงบันไดน่าง่ายกว่าครับ ถอดอันเก่าเอาขาเหล็กเสริมเข้าไป แต่มันอาจจะไม่สวยนะครับ ร้านประดับยนต์น่าจะได้ แต่ถ้าไม่ได้ไปเข้า ร้าน แครรีบอย หรือ สามิตร ก็ได้ครับ เค้ามีเหล็ก L น่าจะแปลงได้อยู่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 12:42:27 »
คนมีอายุบางทีก็ไม่ง่ายนะเรื่องปรับตัว

โหลด มันต้องแลกกับอาการเด้งที่ตามมาแน่

ผมว่าแก้บันได น่าจะเป็นทางออกครับ

ว่าแต่ปัญหามันมาจากบันไดมันเสมอตัวถังเกินไปหรือเปล่าครับ ก้าวลงเท้าก้อไม่เจอบันได

ตอนขึ้นก็ต้องสอดเท้าเข้าลึก ทำให้ยกตัวแล้วรู้สึกไม่ราบรื่น

หาสาเหตุให้แน่ๆ จะได้แก้ตรงจุดครับ

ดีใจแทนคุณพ่อนะ ที่ลูกใส่ใจอย่างดี ปลื้มใจแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 12:45:56 โดย dht_tubes »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 12:44:16 »
ปรับตัวเถอะครับ  

"ปรับตัว"อันนี้หมายความว่าปรับตัวถังคือทำบันไดใช่มั้ยครับ หรือว่าปรับตัวบุคคลครับ ขอคำอธิบายหน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 12:49:47 »
คนมีอายุบางทีก็ไม่ง่ายนักครับเรื่องปรับตัวเท่าไหร่จริงๆครับ

โหลด มันต้องแลกกับอาการเด้งที่ตามมาแน่

ผมว่าแก้บันได้ น่าจะเป็นทางออกครับ

ว่าแต่ปัญหามันมาจากบันไดมันเสมอตัวถังเกินไปหรือเปล่าครับ ก้าวลงเท้าก้อไม่เจอบันได

ตอนขึ้นก็ต้องสอดเท้าเข้าลึก ทำให้ยกตัวแล้วรู้สึกไม่ราบรื่น

หาสาเหตุให้แน่ๆ จะได้แก้ตรงจุดครับ

ดีใจแทนคุณพ่อนะ ที่ลูกใส่ใจอย่างดี ปลื้มใจแทนครับ

เป๊ะเลยครับ บันไดMu-Xชิดตัวถังมาก และเนื้อที่วางเท้าก็ไม่มาก พอเราก้าวขึ้นปุ๊บมันสูงแฮะ คราวนี้ต้องย่อตัวลง แต่Isuzu Trooperคันเก่านี่พอดีเด๊ะเลยครับ ขึ้นลงง่ายมาก พ่อผมอายุ69แล้วครับ จะให้ปรับตัวเข้าหารถคงลำบากครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 13:38:12 »
ก่อนนี้คิดว่ารถสูงๆคงดี  ตอนนี้ต้องคิดใหม่ :-\

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 13:59:54 »
ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถ PPV  มากนักความจริงน่าจะเปลี่ยนมามองรถรุ่นอื่นที่มันขึ้นลงง่ายความสูงไม่เยอะดีกว่า  เพราะคนแก่ก้าวขึ้นลงลำบาก มันไม่ค่อยถนัดจริง  ๆ   ความสูงของบันไดรถพวกนี้ที่จริงปัจจุบันมันต่ำกว่ารถ PPV  สมัยก่อนมากแล่วนะลองวัดเทียบดูสิ   แต่เขาไม่ทำให้มันต่ำมากกว่านี้เท่าไหร่เพราะสไตล์รถมันคือรถที่ทำไว้ลุย  ต่อให้เป็นรุ่น2wd  ตัวรถและความสูงรถมันก็ออกมาแนวเดียวกันคือมันต้องเผื่อลุยไว้ด้วย และมันไมได้เซทมาให้นั่งสบายแบบรถนั่งเท่าที่ควรเพราะมันคือรถตรวจการณ์ภาคสนามประเภทนึง   ไม่ใช่รถตรวจการณ์แบบหรูหราไม่เน้นลุย     คือเปลี่ยนแนวรถไปเป็นรถกะเทยอย่างพวก CRV HRV ความสูงรถไม่แตกต่างจากเก๋งมากนักอันนี้พอได้    แต่ถ้าจะแปลงบันไดก็ทำได้ครับแต่มันจะไม่สวยและจะหาคนทำให้ได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 14:35:39 »
แนะนำว่าแปลงบันไดดีกว่าไม่เสียรถ ลองปรึกษาพวกร้านที่แต่งรถ4WD ทำได้แน่นอน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 14:52:45 »
ผมเลือกจะแปลงบันไดน่ะ ออกแบบให้มันสะดวกๆ ไม่สวยเท่าไหร่ก็ช่างมัน เอาประโยชน์ใช้สอยให้คุณพ่อไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 14:56:35 »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:42:53 »
แนะนำว่าแปลงบันไดดีกว่าไม่เสียรถ ลองปรึกษาพวกร้านที่แต่งรถ4WD ทำได้แน่นอน
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวไปดูพวกร้านแต่ง4WDครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:47:13 »
ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถ PPV  มากนักความจริงน่าจะเปลี่ยนมามองรถรุ่นอื่นที่มันขึ้นลงง่ายความสูงไม่เยอะดีกว่า  เพราะคนแก่ก้าวขึ้นลงลำบาก มันไม่ค่อยถนัดจริง  ๆ   ความสูงของบันไดรถพวกนี้ที่จริงปัจจุบันมันต่ำกว่ารถ PPV  สมัยก่อนมากแล่วนะลองวัดเทียบดูสิ   แต่เขาไม่ทำให้มันต่ำมากกว่านี้เท่าไหร่เพราะสไตล์รถมันคือรถที่ทำไว้ลุย  ต่อให้เป็นรุ่น2wd  ตัวรถและความสูงรถมันก็ออกมาแนวเดียวกันคือมันต้องเผื่อลุยไว้ด้วย และมันไมได้เซทมาให้นั่งสบายแบบรถนั่งเท่าที่ควรเพราะมันคือรถตรวจการณ์ภาคสนามประเภทนึง   ไม่ใช่รถตรวจการณ์แบบหรูหราไม่เน้นลุย     คือเปลี่ยนแนวรถไปเป็นรถกะเทยอย่างพวก CRV HRV ความสูงรถไม่แตกต่างจากเก๋งมากนักอันนี้พอได้    แต่ถ้าจะแปลงบันไดก็ทำได้ครับแต่มันจะไม่สวยและจะหาคนทำให้ได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

ผมเคยเอาของพ่อมาขับ เซอร์ไพรซ์เลยนะครับ Mu-X รุ่นนี้ นิ่มแล้วก็เงียบด้วยครับ แถมเครื่องดีเซลแรงด้วยครับ ขับ80-100แบบสบายๆ เงียบ นุ่ม ไม่เหนื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:51:14 »
เอาระดับเท่า Isuzu Trooper คันเก่าไปเลยครับ ง่ายดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:12:36 »
ผมสูง177เหมือนกันแต่เวลาขึ้นลงกับ Mu-XและTrailblazer ยังรู้สึกลำบากโดยเฉพาะประตูบานหลัง ผมว่านอกจากสูงแล้วประตูจะค่อนข้างแคบเกินไปทำให้ขึ้นไปนั่งยากพอสมควร Pajeroก็สูงแต่เข้าออกง่ายกว่า แต่ที่เข้าออกสะดวกสุดคือ Kia Sorento ครับ ตอนแรกก็แปลกใจว่า Kia ทำไมออกแบบได้ดีทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง วัสดุกับพื้นรถและเบาะที่นั่งสบาย สังเกตได้เลยว่าพื้นรถและหลังคาจะสูงกว่ารถเก๋งนิดเดียวทำให้ขึ้นลงง่ายดายมาก ตอนหลังเซลล์มาบอกว่า Kia ซื้อตัวชาวเยอรมันที่ออกแบบ Audi มาจึงถึงบางอ้อ ไปค้นดูก็พบชื่อ Peter Schreyer ที่เป็นคนออกแบบ Audi TT มาเป็น President และ Chief Designer นี่เอง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:21:36 »
เปลี่ยนไปใส่บันไดเเบบเกือกม้าครับ ขึ้นลงง่าย

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 21:36:51 »
ผมสูง177เหมือนกันแต่เวลาขึ้นลงกับ Mu-XและTrailblazer ยังรู้สึกลำบากโดยเฉพาะประตูบานหลัง ผมว่านอกจากสูงแล้วประตูจะค่อนข้างแคบเกินไปทำให้ขึ้นไปนั่งยากพอสมควร Pajeroก็สูงแต่เข้าออกง่ายกว่า แต่ที่เข้าออกสะดวกสุดคือ Kia Sorento ครับ ตอนแรกก็แปลกใจว่า Kia ทำไมออกแบบได้ดีทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง วัสดุกับพื้นรถและเบาะที่นั่งสบาย สังเกตได้เลยว่าพื้นรถและหลังคาจะสูงกว่ารถเก๋งนิดเดียวทำให้ขึ้นลงง่ายดายมาก ตอนหลังเซลล์มาบอกว่า Kia ซื้อตัวชาวเยอรมันที่ออกแบบ Audi มาจึงถึงบางอ้อ ไปค้นดูก็พบชื่อ Peter Schreyer ที่เป็นคนออกแบบ Audi TT มาเป็น President และ Chief Designer นี่เอง
เห็นด้วยครับบานประตูคู่หลังเข้าออกลำบากมาก ต้องเปิดอ้าออกสุดถึงจะขึ้นลงได้ถ้าจอดซองแคบหน่อยจะเปิดประตูไปโดยรถคันข้างๆเอาง่ายๆ