ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นอะไรเกี่ยวกับการตลาด All New Teana หน่อยนะครับ  (อ่าน 9981 ครั้ง)

ออฟไลน์ v6

• Newbie
  • *
มีใครรู้สึกเหมือนผมบ้างไหมครับ ว่าทำไมนิสสันเปิดตัว New Teana ได้ไม่เปรี้ยงปร้างเหมือนกับ Camry กับ Accord เลยครับ บอกตรงๆ นะ
ผมดูทีวีแล้วเห็นโฆษณาในจอน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมเห็นโฆษณา Accord city civic yaris vios จนเลี่ยน แม้แต่กระทั่ง New Ranger ยังเห็นบ่อยกว่า New Teana ซะอีก

คือการเปิดตัวรุ่นรถ Model change มันน่าจะมีอะไรให้ตื่นตาตื่นใจ ให้ปลุกเร้ากระแส  หรืออะไรที่ดูแล้วมันมาแรงว้อย อะไรประมาณเนี๊ยะ แต่นี่ไม่เลย ตรงข้ามกลับเงียบจนน่ากลัว ผมว่าฝ่ายการตลาดนิสสันทำการบ้านน้อยไปหรือเปล่า หรือฉันพอใจแล้วแค่นี้ก็ดีแล้วอะไรประมาณเนี๊ยะ คิดแล้วก็อดเซ็งแทนแฟนๆนิสสันนะ
คือรถน่ะดียอด การออกแบบสวยหยด สมรรถนะก็โอเค แต่การตลาดยัง(ห่วย)เหมือนเดิมหรือเปล่า ผมว่าถ้าเป็นแบบนี้ 3,000 คันต่อปี อาจเป็นแค่ฝันกลางวันก็ได้นะครับท่าน โทรุ ฮาเซกาวา......

PS. 1.ก็แค่อยากให้นิสสันกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้ง ก็แค่นั้น
      2.ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมก็ลบทิ้งได้ครับท่านผู้ดูแลบอร์ด 

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
Re: ขอบ่นอะไรเกี่ยวกับการตลาด All New Teana หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 12:25:22 »
ที่พูดมาก้อจริงนะคบั...

แต่ผมว่ามันเป็นตั้งแต่ Teana J31 แล้ว ไม่บอกนี่ไม่รู้ว่าเค้าเปลี่ยนโฉมแล้ว ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

kmedsen

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอบ่นอะไรเกี่ยวกับการตลาด All New Teana หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 12:28:47 »
ผมเห็นด้วย รู้สึกว่า Ads น้อยมากเมื่อเทียบกับของคู่แข่งที่ผ่านตามา

แต่ที่ต่างจังหวัดบางจังหวัด ผมเห็นมีการเอารถจริงไปโชว์ตามห้างแล้วน่ะครับ แทบจะพร้อมกันทันทีกับวันแรกที่ Ads TV ออกเลย

เท่าที่เห็นคนก็ให้ความสนใจดีด้วย (มีผมด้วยคนนึง ฮ่าๆๆ)

ปล. รู้สึกว่าคันจริงเล็กว่าที่คิดไว้เยอะ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 12:47:29 »
ระวังน่ะ เดี๋ยวจะได้มีการเปิดตัวรอบสอง
เหมือนกับตอนที่เปิดตัว j31
  5555+
阿蘇山

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 13:10:56 »
เห็นด้วยเลยครับ
ด้วยตัวรถเองผมว่ามันน่าจะ "กระหึ่ม" กว่านี้นะครับ
จริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 13:41:31 »
ผมว่าทางนิสสันอาจมีงบมาเท่าที่ทำได้แล้วแหละครับ เศรษฐกิจอย่างนี้คงไม่อยากจะใช้งบมากเกินไป

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 15:57:54 »
ผมว่าทางนิสสันอาจมีงบมาเท่าที่ทำได้แล้วแหละครับ เศรษฐกิจอย่างนี้คงไม่อยากจะใช้งบมากเกินไป

เห็นด้วยคับ ช่วงนี้ขาลงทุกอย่าง ต้องเหนียมๆไว้ก่อน

หลายๆค่ายที่ต้องเลื่อนกำหนด ก็ปัจจัยเดียวกันทั้งนั้น

เลือกเปิดตัวช่วงนี้ ก็พอ OK แล้วคับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 16:28:56 »
ผมเห็นแตกต่างครับ คือผมว่ามันดีแล้วครับที่โฆษณาน้อยครับ

เหตุผล คือเอาเงินไปทำอย่างอื่นเถอะ  อย่างน้อยๆผมก็รู้แล้วว่าเปิดตัวและถ้าคนที่ไม่สนใจยังไงเค้าก็ยากที่จะซื้ออยู่แล้ว มีบ้างก็พอไม่ต้องกระหน่ำโฆษณาหรอกเห็นทีเดียวก็รู้แล้ว

ที่บอกว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นคือ เอาไปเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนซะ ผมว่ามันเกินไปนะ
เอาไปเพิ่มสีดำเป็นoptionให้คนเลือกเถอะ หรือแม้แต่เพิ่มoptionให้productเถอะ เพราะต้องบอกจริงๆว่าทุกวันนี้ถ้าไม่รักในจุดเด่นnissan จริงๆไม่ได้ซื้อหรอก เพราะมันยังไม่ลงตัวเท่าคุ่แข่งเลย ผมว่าคันมันแคบไปหน่อยนะเทียบกับaccord

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 17:38:51 »
ผมว่าผมเห็นบ่อยและนะ หรือ ผมดูทีวีเยอะเนี่ย แต่ในวิทยุไม่ค่อยเห็นเลย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ zev

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 21:17:38 »
อยากให้ ลุยมากว่านี้ครับ แฟนพันธ์แท้ nissan ครับ

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 21:24:10 »
ตามความเฆ็นส่วนตัว
ใน adv ที่ผมเห็นเป็นคลื่นน้ำ น่าจะเน้นเรื่องความเงียบ นุ่มนวลในห้องโดยสาร
แต่ถ้าเอาเรื่องม่านนิรภัยกับเกียร์มาให้เห็นมากกว่านี้ น่าจะมีฮือฮามากขึ้นเนอะครับ
โฆษณาทีวีเห็นแค่ 3 ครั้งเองนับตั้งแต่อ่านพรีวิวของคุณจิมมี่ ส่วนในเน็ทเห็นหลายที่ (โดยเฉพาะที่นี่ อิอิ)
สงสัยเขาเน้นสื่อดิจิม่อนมากขึ้น  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 22:05:42 »
ผมอยากบอกว่า

นี่ผมดูทีวีน้อยนะ
แต่ผมเห็นหนังโฆษณา เทียนาใหม่ วันนึง 4 รอบ เป็นอย่างต่ำ

ดังนั้น นี่ถือว่า ถ้าวัดในแง่การรับสื่อ โดยเฉลี่ยแล้ว

มันเยอะมากแล้วนะครับ!!

แนวโน้มการโฆษณาในเวลานี้

แทบทุกค่าย จะพยายามเน้น การโฆษณาที่เข้าตรงกลุ่มเป้าหมายมากกว่าจะเหวี่ยงแหใช้สื่อแบบเดิมๆที่ยากจะวัดผลครับ

แล้วสังเกตไหม
คุณเห็น โฆษณา เทียนาบ่อยมาก ใน 2 สื่อ
1. ทีวี
2. อินเตอร์เน็ต!!

นี่ละครับ ตัวอย่างของแนวโน้มที่จะเกิดขึ้นจากทุกค่ายนับจากนี้
การใช้เงิน กับสื้อสิ่งพิมพ์จะลดลง  ส่วนรายการวิทยุ ตัดทิ้งได้ เขาตัดทิ้งเลยด้วยซ้ำ
แต่จะใช้เล่น ในกรณี เร่งด่วน แคมเปญ กระทันหัน หรือรายเดือน ก็ว่ากันไป

แต่ ทีวี กับเน็ต จะยังคงเป็นสื่อหลักแน่ครับ  แม้ว่า ทีวีจะถูกตัดงบ
แต่ เน็ต จะไม่ถูกตัดแน่ๆ เพราะราคาไม่แพง แต่ ยิงเข้าเป้าหมายได้เต็มที่
ระยะเวลาในการที่ผู้บริโภคจะดูโฆษณา ที่ตนสนใจ จะนานกว่า ครับ

ออฟไลน์ ekka1234

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 22:19:15 »
เป็นคนที่ชอบเปิด TV พร้อมเล่น net ผมคิดว่ามีโฆษณา Teana อยู่พอสมควรเลยครับ
โดยเฉพาะช่วงข่าวเพราะผมเน้นดูข่าวเป็นหลัก
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

ออฟไลน์ wasit

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:00:35 »
ผมก็เห็นบ่อยนะแ ม้ไม่ค่อยได้ดูทีวีเท่าไ ร เศรษฐกิจแบบนี้
ถ้าเป็นผม ก็ต้องหั่นงบเหมือนกัน

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 08:49:56 »
โฆษณาอยู่ในช่วงไพร์มไทม์และเห็นบ่อย
ผมว่าก็เรียกว่าโปรโมตถี่แล้วนะครับ

ผมดูสถานการณ์และจังหวะแล้วมันก็ไม่แตกต่างกับ J31 มาก อาจจะดีกว่า
เพราะ J32 เปิดอยู่ในช่วง High Season ทำยอดขายได้แน่ๆอ่ะ (J31 เปิดตัวต้นเดือน 7 มันโลว์ซีซัน สังเกตสิค่ายรถ
น้อยคันที่จะเปิดตัวช่วงเดือนนี้ )
และก็ตลาดเก๋งรวมมันก็ใหญ่กว่าปี 2004 ด้วยแม้ไตรมาสนี้จะดรอปไปบ้าง
ขนาด J31 ออกมาในจังหวะที่ไม่สวยนักก็ยังทำยอดขายได้เกือบ 3,000คันเลย
นี่ J32 ผมว่ามันไม่ยากมากขนาดนั้นหรอกครับ

การทำตลาดไม่ใช่แค่ยิง TVC เยอะ ๆ แล้วจะขายดีได้นะครับ คุณก็เห็นเยอะนิ
บางรุ่นโฆษณาเยอะแต่ก็ไมไ่ด้ขายดีมากมาย
ต้องมีองค์ประกอบที่ดีร่วมกันด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2009, 10:00:45 โดย HOMY_DEMIO »

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 09:35:41 »
จากที่ตัวผมเองได้สัมผัสมา ของยิง TVC ของ Teana

ในช่วงเวลา 2 ทุ่มครึ่งเป็นต้นไป ผมว่ามันผ่านสายตาบ่อยมาก นะคับ

อย่างที่คุณบอกว่าเปิดตัวไม่เปรี้ยงป้าง ผมว่ามันเป็นเพราะสภาวะเศรษฐกิจส่วนหนึ่งด้วยหรือเปล่า

และช่องทางการ communicate ถึงผู้บริโภค มันก็กว้างมากๆ เช่น หน้า MSN ยังไม่ข่าวการเปิดตัวของ Teana ให้เห็นเลยคับ

รถดีนะ แต่คนไม่ค่อยรู้ แปลก......

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 09:47:40 »
ผมเปิดเข้าเว็บไหนๆก้เจอมันทุกๆเว็บเลยนา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ v6

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 10:55:44 »
     อืม...มันก็จริงอย่างคุณจิมมี่และหลายๆท่านบอก ในสื่ออินเตอร์เนตมันก็เห็นได้ค่อนข้างหนาตา แต่ผมว่าในทีวีอาจจะบางตาไปหน่อย
หรือผมเอาไปเปรียบกับค่ายเจ้าบุญทุ่มหว่า...ยิงโฆษณาถี่ยิบ
     แต่ก็นั่นแหละปัญหามันคือทำอย่างไรให้คนเขารับรู้ว่าตัวรถน่ะดีพอที่จะทำให้หลายๆคนที่ไม่เคยมองนิสสันเลย หันกลับมาสนใจและเลือก
เอามาเป็นสมาชิกใหม่ในโรงจอดรถแทนที่จะเป็น Camry กับ Accord  :o :o

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:13:23 »
ถ้ากลัวว่าลูกค้าจะไมไ่ด้เห็นความดีล่ะ
เพียงแค่เรียกเข้าโชว์รูมนิสสันให้ได้เสียก่อนครับ

เราจะเจอป้ายบิลบอร์ดขนาดใหญ่
จับป้ายดูแล้วทำดีเหมือนกันเรานึกว่าจะเป็นผ้าใบ
นึกไม่ถึงว่าจะลงทุนทำกันขนาดนี้นะ

ตามตรงนะเราไม่เคยเห็นบอร์ดแบบนี้ของนิสสันในช่วง 4 ปีนี้มาเลย
แก้จุดอ่อนเรื่องการขายได้เยอะมากครับ ป้ายแบบนี้

เราชอบหัวข้อป้ายอ่ะ มันโดน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2009, 11:47:35 โดย HOMY_DEMIO »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:16:06 »
ขออนุญาตภาพจากคุณ Krungthai_Club จากเทียน่าคลับนะครับ

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:20:39 »
ผมว่าผมเห็นในทีวีบ่อยแล้วนะ การโปรโมทรอบนี้ผมกลับคิดว่าทำได้ดีกว่า ทีด้า นาวาร่า ด้วยซ้ำไป

แต่นอกเรื่องนิดครับ โฆษณา Accord ชุดใหม่ ดูตรงจุดขึ้นกว่าชุดกระดิกกุญแจเยอะครับ

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 16:03:44 »
เป็นธรรมดากับเศรษฐกิจช่วงนี้ ผมว่าการตลาดต้องการจับกลุ่มเป้าหมายมากกว่าแต่ที่เห็นก็ดีในระดับนึง รถราคาระดับล้านขึ้นต้องทำการบ้าน

มาให้ดีดูๆแล้วอาจจะเผื่อไว้ก๊อก 2 แต่ดูนายใหญ่ของนิสสันแล้วไม่ธรรมดา ต้องรอดูอีกสักระยะ  เท่าที่เห็นโตโยต้ากับ ฮอนด้าก็ใช้งบโฆษณาน้อยลงนะ

อย่าลืมว่าช่วงที่แคมรี่และแอคคอร์ดเปิดตัว ช่วงนั้นคนยังมีกำลังซื้ออยู่ เศรษฐกิจยังไม่ดิ่งเหวเหมือนปัจจุบัน

ออฟไลน์ Papiruz

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 20:32:47 »
ไม่รู้ว่า production พร้อมถึงไหนครับ โฆษณาน้อยไม่เป็นไรครับ ขอให้สร้างรถดีๆเป็นพอครับ