ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขัดสีรถ เควรทำก่อนหนือหลังหน้าฝนดีครับ  (อ่าน 1656 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
รถคันสีดำผ่านการใช้งานมายาวนาน แต่เดิมเคลือบอย่างเดียวไม่เคยขัดสีเลย จะ7ปีได้ละ อยากขัดสีสักครั้งเพราะมีทั้งคราบขี้นกและยางไม้และขนแมวเต็มไปหมด
สีที่ดำเริ่มจะดำแบบไม่สนิทละ ว่าจะขัดใหม่ทั้งคันแล้วเคลือบผิวใหม่
แต่กำลังจะเข้าหน้าฝนแล้ว เลยอยากถามเพื่อนๆว่าปกติแล้ว ขัดสีรถทั้งคัน แล้วเคลือบใหม่แบบนี้ ควรทำก่อนหรือหลังหน้าฝนดีครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากขัดสีรถ เควรทำก่อนหนือหลังหน้าฝนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 15:18:30 »
เป็นผมรอหลังหน้าฝน เผื่อไม่ได้ล้างบ่อย มีอะไรติดนานๆ จะได้รอขัดไปทีเดียวเลย
ระหว่างนี้ก็ล้างเคลือบสีป้องกันไปก่อน

ออฟไลน์ Golfpy

• Jr. Member
  • **
Re: อยากขัดสีรถ เควรทำก่อนหนือหลังหน้าฝนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 16:40:05 »
ถ้าไม่รีบ ผมก็ขัดหลังฝนเหมือนกัน เลือกร้านดีๆหน่อย ก็พอ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 17:39:59 »
ผมว่าขัดได้ทุกหน้านะ  ขัดวันนี้พรุ่งนี้ก็ได้ใช้รถสวยๆ เงาๆแล้ว

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 23:14:28 »
ขัดก่อน เงาก่อนครับ 😁
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:01:30 »
พร้อมเมื่อไหร่ก็จัดเลยครับ ยิ่งผลัดรถก็ยิ่งแย่ลง(อันนี้จากประสพการณ์ตรงจากคันเก่าของผมเลยครับ)
ขัด(ลบรอย)แล้วเคลือบไว้รอรับคราบ พอหมดฝนก็ไม่ต้องขัดแล้ว แค่คลีน(ไม่ได้ขัดให้สีบางลง)เอาความสกปรกออกไปก็กลับมาเด้งเหมือนตอนหลังขัดแล้วครับ

เอาภาพฝากระโปรงรถที่ล้างอย่างเดียว แต่ไม่เคยคลีนผิวมาสามปีตั้งแต่ซื้อมาให้ชมครับ

ตัวผมเอง ล้างรถ+เคลือบทุกสัปดาห์ คลีนผิวด้วยน้ำยาคลีนเนอร์ทุกสองเดือน คราบดำยังเยอะเลย