ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการยกเลิกการจองและขอคืนเงินจองครับ  (อ่าน 1568 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
     เนื่องจากวันที่ 17 เม.ย. ที่ผ่านมา ผมได้จองรถกระบะรุ่นหนึ่ง (รุ่นที่ใกล้จะเปิดตัวโฉมใหม่ในเดือนหน้า)
ทางเซลล์ที่รับจองบอกว่าต้องวางเงินจองก่อน 2,000 บาท แล้วถึงจะทำการหารถให้
ผมก็วางเงินจองไป 2,000 บาทพร้อมกับระบุรุ่นรถที่ต้องการ คือเป็นตัวเตี้ย ขับสอง เกียร์ออโต้

เวลาก็ผ่านไป ประมาณ 3 วัน วันที่ 21 เม.ย. ผมโทรไปตามเรื่องว่าหารถรุ่นที่ผมต้องการได้หรือไม่
เซลล์คนนั้นก็บอกว่าหาไม่ได้เลย เหลือแต่เป็นรุ่นยกสูงเท่านั้น ยังไงลองไปตัดสินใจดูก่อน
ทีนี้วันเดียวกันนั้นล่ะ ผมก็ไปหารถที่โชว์รูมอื่น ก็เจอเซลล์อีกที่บอกว่ามีรถรุ่นและสีที่เราต้องการพอดี
แต่ต้องวางเงินจองก่อน ผมก็เลยวางเงินจองไปกับเซลล์คนใหม่นี้ไป แล้วผมก็โทรไปบอกเซลล์คนแรก
ว่าหารถได้แล้ว แต่วันนั้นติดต่อไม่ได้

วันรุ่งขึ้น วันที่ 22 เม.ย. ผมติดต่อเซลล์คนแรกได้ เซลล์คนแรกก็เอ่ยปากชวนให้มางานอะไรซักอย่างที่โชว์รูม
ทำนองว่ามาดูรถรุ่นอื่น ผมก็บอกเค้าว่าผมหารถได้แล้วนะ รายการที่ผมจองกับพี่ ผมขอยกเลิกไปก่อนนะ
เซลล์ก็ทำเสียงแอบเซ็ง ก็มีถามกันว่าไปได้รถศูนย์ไหน อะไร ยังไง แล้วก่อนวางก็มีพูดว่าจะทำเรื่องคืนเงินจองให้
ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ก็ดีครับ แต่ผมก็กำลังยุ่งหลายวัน ไม่รู้จะสะดวกเข้าไปเอาเงินจองคืนเมื่อไหร่ ก็จบไป

ทีนี้พอมาวันนี้ 25 เม.ย. ช่วงบ่าย เซลล์คนที่ผมยกเลิกการจองไป ก็โทรมาบอกว่า หารถให้ได้แล้วนะ
ผมก็งง เพราะว่าผมบอกยกเลิกไปแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ไปเดินเรื่องอะไร แค่บอกยกเลิกทางโทรศัพท์
เซลล์คนนี้ก็พูดเลยว่าจะไม่คืนเงินจองให้ เพราะทางศูนย์หารถมาได้ แต่ทางลูกค้าไม่เอารถเองครับ !?

ขออนุญาตถามเพื่อนๆดังนี้ครับ
1. การบอกยกเลิกการจองรถทางโทรศัพท์ สามารถทำได้หรือไม่ เป็นวิธีที่ถูกต้องหรือไม่ครับ
2. ผมให้เวลาเซลล์คนแรกในการหารถน้อยเกินไปหรือครับ
3. ในกรณีที่ผมขอยกเลิกการจอง ผมต้องรีบเข้าไปที่โชว์รูมเพื่อทำเรื่องทันทีใช่หรือไม่ครับ
4. ในกรณีที่เกิดเหตุการณ์แบบเซลล์คนแรกหารุ่นที่เราต้องการไม่ได้ ผมควรต้องไปยกเลิกการจองจองกับเซลล์คนดังกล่าวก่อน
    แล้วค่อยไปหาเซลล์คนอื่น ที่โชว์รูมอื่นต่อไป ใช่หรือไม่ครับ
5. เพื่อนๆสมาชิกมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
เซลล์คนเเรกกำลังเล่นไม่ซื่อ ตอนนี้ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆก็เเล้วแต่ ผมจะไม่ซื้อกับเซลล์เเน่นอน และถ้าเขาหารถได้จริงเราก็จะทำให้การอนุมัติไฟแนนซ์ไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
1. ได้แต่คงไม่เป็นทางการมั้งครับ แต่ผมเคยยกเลิกทางโทรศัพท์ก็ได้นะครับ ได้เงินคืนด้วย
2. ไม่มากไม่น้อยครับ รถหายากแล้วด้วย
3. ทางที่ดีก็ต้องเป็นแบบนั้นครับ
4. ไม่จำเป็นครับ
5. ไม่มีครับ ขอให้ได้เงินคืนแล้วกัน แต่ดูท่าแล้วคงจะยาก เพราะเราบอกว่าได้รถแล้วก็ยังจะหารถมายัดเยียดให้เราอีก

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ maleaw

• Newbie
  • *
ขอทราบยี้ห้อทาง pmได้ไหมครับ พอดีหาตัวเตี้ย แคป เกียร์ออโต้อยู่ครับ ถามแต่ล่ะยี้ห้อมีแต่ ยกสูงถึงจะเป็นเกียร์ออโต้อ่ะครับ