ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทะเบียนปลอมครับ  (อ่าน 23631 ครั้ง)

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องทะเบียนปลอมครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 20:29:29 »
พอดีระหว่างขับรถลงด่วนเพลินจิตอยู่เห็น Camry ACV50 สีดำคันนึงแปะทะเบียนหมวด 1ตร ทั้งหน้าและหลัง (เสียดายถ่ายรูปมาไม่ทัน) ซึ่งตอนนี้ยังไงเลขทะเบียนก็ยังไม่ถึงแน่ๆ

ก็เลยอยากทราบว่าทะเบียนนี้เป็นหมวดพิเศษอะไรหรือเปล่า (แต่เท่าที่ผมลองค้นดูก็ไม่มีนะครับ) แล้วถ้าเป็นทะเบียนปลอมจริงๆมันผ่านตาเจ้าหน้าที่ตำรวจได้อย่างไร

เพราะสังเกตได้ง่ายมากว่าเป็นทะเบียนปลอม ซึ่งถ้ารถคันนี้ไปเกิดชนแล้วหนีคงจะตามตัวใครไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องทะเบียนปลอมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 23:19:17 »
ทะเบียนปลอมนี่ ขับรถวันนึงเจอไม่ต่ำกว่า 10 คันครับ

ไม่รู้จะทำยังไงกับพวกนี้เหมือนกันครับ

ปลอมนี่คือป้ายไม่ได้ออกจากขนส่งนะครับ

ไม่รู้ว่า ปลอม แบบเลขเดิม หรือปลอมแบบเลขไม่ตรงกับเล่ม

ออฟไลน์ dt9

Re: สอบถามเรื่องทะเบียนปลอมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 23:46:00 »
เคยเจอเหมือนกันครับ แบบที่ ยังไม่มีหมวดนี้ออกมาใช้เลย  ไม่เข้าใจว่ามายังไง
หรือที่เป็นแบบทะเบียนจริง แต่ไปทำกราฟฟิค ให้เหมือนทะเบียนประมูล แบบนี้ก็ผิดกฎหมาย
ปัญหาคือตำรวจส่วนใหญ่ก็ไม่รู้ว่ามันปลอมครับ  เพราะตำรวจไม่รู้ว่า หมวดไหนออกไปแล้ว  หมวดไหนเป็นป้ายประมูล 
ก็เลยไม่จับ 
ต่อไปต้องทำ app ในมือถือ เอาไว้ให้ตำรวจตรวจสอบได้เลยว่า ทะเบียนจริงหรือปลอม
อีกกรณีที่ผิดกฎหมายคือ ทะเบียนจริง แต่ติดเอียงคว่ำหน้าลง มองไม่เห็นเลขทะเบียน แบบนี้ตำรวจก็จับได้ครับ

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 23:51:16 »
เคยเจอป้ายกราฟิกปลอมครับ คือเลข​ไม่ใช่​เลข​ประมูล แต่​คล้ายๆ คือ 4888 แต่​ทำ​เป็น​ลาย​กราฟิกเหมือนป้ายประมูล

ป้าย​แดงปลอม ช่วง​ที่​มีโครงการรถ​คัน​แรก ป้ายแดงปลอมระบาดครับ เพราะปัญหาป้าย​แดงไม่พอ บางครั้งเจ้าของ​รถ​ไม่รู้ว่าได้ป้ายปลอม เจอ​ตำรวจ​เรียกแล้ว​ปรับข้อหาใช้ป้ายแดงปลอมถึงกับ​งง เพื่อนผมก็โดน​ครับ ไป​เถียง​ตำรวจว่า​ไม่​ปลอม​เพราะออกจาก​ศูนย์ มี​เอกสาร แต่​พอ​ตำรวจให้​ลงมา​พิสูจน์เทียบกับป้ายแท้ก็ถึงกับเงิบ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 23:57:46 »
ไอ้พวกป้ายกราฟฟิกปลอม ต้องจับร้านครับ ร้านแถววรจักรเยอะมาก ติดป้ายรับทำเลยครับ ตร ไม่เห็นจับ

ยังงงอยู่ สรุปว่าผิด กม รึเปล่า
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 01:47:55 »
ไอ้พวกป้ายกราฟฟิกปลอม ต้องจับร้านครับ ร้านแถววรจักรเยอะมาก ติดป้ายรับทำเลยครับ ตร ไม่เห็นจับ

ยังงงอยู่ สรุปว่าผิด กม รึเปล่า

ผิดกฎหมายแน่นอนครับ

http://www.decha.com/main/showTopic.php?id=2935

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=279822378873266&id=152824254906413

ออฟไลน์ CCPX

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 02:56:04 »
ป้ายปลอมต่างจังหวัดเนี่ยดูออกเลยครับ เลขไม่ได้สวยอะไร แต่เป็นป้ายกราฟฟิก วิ่งกันเกลื่อนเลย

ออฟไลน์ Serbiko

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 08:47:10 »
ป้ายกราฟฟิคืบางทีเจ้าของรถเค้าแค่ซื้อกรอบป้ายที่มีลายมาใส่ก็มีครับ
What's next...?

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:17:54 »
อีกกรณีหนึ่ง ที่เป็นประเด็นคำถามต่อสังคม
...

"..แผ่นป้ายทะเบียนรถที่มีสีพื้นแผ่นป้ายเป็นลวดลายกราฟิก สีสันสวยงาม เป็นแผ่นป้ายทะเบียนรถที่กรมการขนส่งทางบกออกให้สำหรับหมายเลขทะเบียนสวย 
จำนวนหมวดละ 301 เลขหมาย ที่นำออกประมูลนำเงินรายได้สมทบเข้ากองทุนเพื่อความปลอดภัย ในการใช้รถใช้ถนน (กปถ.) เท่านั้น
การนำแผ่นป้ายทะเบียนรถซึ่งไม่ใช่แผ่นป้ายประมูลไปตกแต่งหรือทำเลียนแบบขึ้นใหม่ ให้มีลักษณะสีสันหรือลวดลายคล้ายคลึงกับแผ่นป้ายทะเบียนแบบกราฟฟิก 
นอกจากจะมีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ พ.ศ. 2522 แล้ว ยังอาจมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญาฐานปลอมแปลงหรือใช้เอกสารราชการปลอม ซึ่งมีอัตราโทษจำคุก ตั้งแต่ 6 เดือน-5 ปี ปรับตั้งแต่  1,000-10,000 บาท.." (นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก, 27 พฤศจิกายน 2557)

http://www.decha.com/main/showTopic.php?id=2935

กรณีใช้กรอบป้ายทะเบียนที่สกรีนภาพกราฟฟิกหรือภาพวิวติดกรอบไว้ เมื่อใส่ครอบแผ่นป้ายก็จะปิดบังตัวเลข ตัวอักษร และทำให้คล้ายป้ายประมูล มีโทษตาม พรบ. รถยนต์ พ.ศ. 2522
มาตรา 67 ปรับไม่เกิน 1,000 บาท (นายชาญชัย กีฬาแปง ขนส่งจังหวัดเชียงใหม่, 3 เมษายน 2556)

http://www.chiangmaidlt.go.th/main.php?pp=news/news_gallery.php&n=6&id=1544&lm=

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 22:05:03 »
เห็นแล้วตลกอ่ะครับ มีกราฟฟิกแต่เลขไม่ได้สวยอะไรเลย

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 22:59:48 »
บ้านเรานี่ เอาจริงเอาจังกับการปราบปรามการปลอมกราฟฟิคจังเนาะ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 22:12:05 »
เคยเจอเหมือนกันครับ แบบที่ ยังไม่มีหมวดนี้ออกมาใช้เลย  ไม่เข้าใจว่ามายังไง
หรือที่เป็นแบบทะเบียนจริง แต่ไปทำกราฟฟิค ให้เหมือนทะเบียนประมูล แบบนี้ก็ผิดกฎหมาย
ปัญหาคือตำรวจส่วนใหญ่ก็ไม่รู้ว่ามันปลอมครับ  เพราะตำรวจไม่รู้ว่า หมวดไหนออกไปแล้ว  หมวดไหนเป็นป้ายประมูล 
ก็เลยไม่จับ 
ต่อไปต้องทำ app ในมือถือ เอาไว้ให้ตำรวจตรวจสอบได้เลยว่า ทะเบียนจริงหรือปลอม
อีกกรณีที่ผิดกฎหมายคือ ทะเบียนจริง แต่ติดเอียงคว่ำหน้าลง มองไม่เห็นเลขทะเบียน แบบนี้ตำรวจก็จับได้ครับ

คือถ้า จนท. จะตั้งใจพัฒนาตัวเองให้ทัน มันก็คงทำให้โจรยำเกรงได้บ้างแหละ แต่....