ผู้เขียน หัวข้อ: XV เร่งไม่ค่อยขึ้นครับ ให้เกิน 120 ค่อนข้างยาก แบบนี้มีอะไรผิดปกติไหม  (อ่าน 7000 ครั้ง)

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
คันนี้เป็นรถของพี่ที่เพิ่งซื้อมาครับ วิ่งมาได้ประมาณ 2,050 กิโลเมตร เอามายืมขับ

ตอนพยายามเร่งความเร็ว มีความรู้สึกว่ามันจะไปตันอยู่ที่แค่ 120 kmph เท่านั้น

ปกติรถที่ผมเคยขับคันอื่น ตอนเหยียบคันเร่ง ไม่ได้เหยียบสุด แต่ความเร็วก็เพิ่มไปเรื่อยๆ

คือเกิน 120 kmph ได้แบบไม่ต้องพยายามอะไร แต่ XV ที่ขับมา ต้องเค้นความเร็ว

เหยียบคันเร่งนี่ต้องกดแรงๆเข้าไปลึกเลย ความเร็วถึงจะค่อยๆเกิน 120 ได้ ซึ่งรู้สึกว่าขับแล้วเหนื่อย

แบบนี้เป็นเรื่องปกติของ XV อยู่แล้ว หรือระบบของรถมีปัญหาหรือครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ผมใช้ xv อยู่  กดปรู๊ดเดียว .. วิ่งไป 150 สบายๆ ครับ .. ใช้มา 20,000 โลแล้วครับ

ถ้าเป็นอาการอย่างที่คุณบอก  แสดงว่ารถคุณมีปัญหาแล้วครับ  เช็คศูนย์ด่วนเลยครับ

อัตราเร่ง xv ไม่อืดนะครับ   แพ้ cx5 เท่านั้น  นอกนั้นชนะหมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2015, 13:13:08 โดย @min »
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
น่าจะอาการ จำทรีนคนเก่า ไม่หาย มั้งครับ
ลองใช้งานแบบ กดหนักๆหน่อย สัก 1-2 วัน กระตุ้นการทำงานมันหน่อย ให้รู้ตัวว่า เห้ย ซิ่งหน่อยเว้ยอะไรแบบนี้
บวกกับหาถนนยาวๆ ให้มันวิ่งสักหน่อย
แล้วลองสังเกตใหม่ครับ

ออฟไลน์ localgame

อาการเหล่านี้ส่วนใหญ่ถ้ารถเก่าจะมาจากปั๊มติ๊กกับหัวฉีด หรือไฟองศาจุดระเบิด ถ้ารถใหม่ให้ศูนย์เช็คเถอะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

น่าจะอาการ จำทรีนคนเก่า ไม่หาย มั้งครับ
ลองใช้งานแบบ กดหนักๆหน่อย สัก 1-2 วัน กระตุ้นการทำงานมันหน่อย ให้รู้ตัวว่า เห้ย ซิ่งหน่อยเว้ยอะไรแบบนี้
บวกกับหาถนนยาวๆ ให้มันวิ่งสักหน่อย
แล้วลองสังเกตใหม่ครับ

ลองขับไปสักอาทิตย์นึงครับ

ผมว่าน่าจะเป็นอาการกล่องเกียร์มันกำลังทำความรู้จักเท้าคนขับคนใหม่
ถ้าคนเก่าจังหวะเหยียบไม่ตรงกันมันจะเอ๋อๆ ต้องให้ทำความรู้จักกันใหม่สักพักถึงจะเข้าขากัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
กลางปีที่แล้ว รถญาติของภรรยาผม มีอาการเร่งไม่ค่อยขึ้น ต่อมาก็สตาร์ทไไม่ติด เคลมกล่องเครื่อง 1 เดือนครับ

ถ้ามันผิดปรกติแน่ ๆ ให้ศูนย์บริการตรวจดูด่วนครับ

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• **
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ เดี๋ยวจะลองเหยียบให้หนักขึ้นหน่อยสักพัก ถ้าไม่แรงขึ้น คงต้องบอกพี่ชายให้เอาไปเข้าศูนย์ดู

ถามเพิ่มอีกอย่างครับ XV นี่ ขับแค่ 100 เดียว เสียงลมก็ค่อนข้างดังแล้วรุ่นนี้เก็บเสียงแย่อยู่แล้วรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2015, 14:52:19 โดย (ノ ´ ▽ ` )ノ »

ออฟไลน์ sukhontha

ลองเปลี่ยนโหมดขับดู(ไม่รู้ทำได้ไหม?)  เป็นเมนวล  แบบเปลี่ยนเกียร์เอง  อาการดีขึ้นหรือไม่   การตอบสนองของรอบเครื่องวิ่งตามเท้าหรือเปล่า 

หากยังไม่ได้เรื่อง  ลองทำตามนี้ก่อน   
    เปิดรถเข้าไป นั่งเปิดกุญแจ   ออน  แต่ไม่ติดเครื่อง   กดคันเร่งให้จม  สิบวินาที  ถอนคันเร่ง  ปิดกุญแจ  ลงจากรถ  ล็อครถ    หลังจากนั้นเปิดรถ  ขึ้นรถ ติดเครื่อง  ขับตามปกติ    ......ไม่รู้จะหายหรือเปล่านะ  จำเขามาอีกที..เขาบอกว่าเป็นการรีเซ็ทกล่องเกียร์......

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ เดี๋ยวจะลองเหยียบให้หนักขึ้นหน่อยสักพัก ถ้าไม่แรงขึ้น คงต้องบอกพี่ชายให้เอาไปเข้าศูนย์ดู

ถามเพิ่มอีกอย่างครับ XV นี่ ขับแค่ 100 เดียว เสียงลมก็ค่อนข้างดังแล้วรุ่นนี้เก็บเสียงแย่อยู่แล้วรึเปล่าครับ

ดังคับ ส่วนมากกมาจาก ยาง กะลมตรงกันสาด ถอดกันสาดออกจะดีขึ้นคับ

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
ของผมเกือบ 5000 โลแล้วครับ ขับสนุกมากครับโดยเฉพาะช่วง 100-160
ไม่ทราบตอน 1000 โลได้เข้าเช็คระยะหรือเปล่าครับ (รันอินที่ 1000โล)

เรื่องเสียงลม ของผม 120 ก็ยังเงียบครับ(ผมไม่ติดกันสาดครับไม่ชอบ) เสียงยางจะมาก่อนครับ
แต่ที่ชอบมากคือเสียงเครื่อง boxer ครับ  ;D

ออฟไลน์ Miata

• **
รถผมซัก 100 นึงเสียงก็ดังพอสมควร  ว่าจะลองแกะกันสาดออก

เรื่องเร่งไม่ขึ้น อาจจะเป็นที่น้ำมันไม่ค่อยดีครับ
ลองเปลี่ยนปั๊มดูครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried