ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ? รถรุ่นใหม่ๆ กับ Airbag คอนโซลหน้า  (อ่าน 6489 ครั้ง)

ออฟไลน์ EN1506

• Jr. Member
  • **

คือผมสังเกตเห็นรถรุ่นใหม่ๆ หลายรุ่นออกแบบให้ Airbag (สำหรับคนนั่งข้าง) ฝังอยู่ในคอนโซลแบบเนียนๆ
ไม่มีรอยปรุใดๆ ไม่มีลักษณะเป็นฝาปิดเก็บ Airbag

จึงเกิดความสงสัยว่าหาก Air bag กางออกมา แล้วจะต้องเปลี่ยนคอนโซลใหม่หรือไม่ ถ้าเปลี่ยนแสดงว่าต้องรื้อกันมันส์เลย
ตัวอย่างที่ผมพอนึกออกเช่น
Ford ranger
Mazda 3(Skyactiv)
Fors focus MK3

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สงสัยครับ? รถรุ่นใหม่ๆ กับ Airbag คอนโซลหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 15:35:02 »
เคยเข้าไปเดินดูในศูนย์ฮอนด้า ตรงที่เค้าจอดรถที่รอซ่อม
รถที่แอร์แบ็คกางแล้วตรงคอนโซลข้างคนขับ ถุงลมมันทะลุออกมาจากคอนโซลเลย
ต้องเปลี่ยนแน่นอนครับ แต่อาจเปลี่ยนเฉพาะจุด ไม่ได้เปลี่ยนยกชิ้นใหญ่

ออฟไลน์ raygun

Re: สงสัยครับ? รถรุ่นใหม่ๆ กับ Airbag คอนโซลหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 15:35:08 »
.
.
.
คือถ้าชนจนแอร์แบคพุ่งออกมา
ผมว่ามันก็ต้องเปลี่ยนกันเกือบทั้งคันอยู่แล้วครับ
แค่คอนโซลหน้าไม่น่าใช่ประเด็นเลยครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 15:40:48 »

ลองดู MZ3 คันนี้นะครับ ชนข้างไม่หนักมาก แต่โดน sensor airbag , กางทั้งคุ๋เลย ซึ่งมันดีแล้วที่กาง

ปล. ขออนุญาตเจ้าของรถจาก Club MZ3 นะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 17:11:37 »

อย่าห่วงคอนโซลเลยครับ
ห่วงว่าซ่อมไหวรึรึเปล่า
ผมว่าถ้าชนขนาดแอร์แบคแตกนี่ แทบจะขายซากรถแล้ว

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 17:24:38 »
ระดับถุงลมทำงานนี่ ช่างรถเหอะครับ คนปลอดภัยก็โอละ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 19:52:38 »
ถามเป็นความรู้หน่อย

หลังจากถุงลมทำงานแบบนี้แล้ว ถ้าชนไม่เสียหายหนักอะไร รถยังสามารถขับได้อยู่ไหมครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 21:14:16 »

หลังจากถุงลมทำงานแบบนี้แล้ว ถ้าชนไม่เสียหายหนักอะไร รถยังสามารถขับได้อยู่ไหมครับ

ถ้าอู่และประกันประเมินว่าซ่อมใช้ต่อได้ก็ใช้ต่อครับ ส่วนถุงลมใบนึงก็ไอโฟนรุ่นท็อปตัวนึง ถ้าไม่ใส่ลูกใหม่วิธีลูกทุ่งก็เปลี่ยนพวงมาลัย ถ้าลูกทุ่งยิ่งกว่าก็เย็บหนังอีตรงที่ฉีกเพราะแอร์แบ็คนี่แหละครับ (เคยเห็นแท็กซี่ทำ) ส่วนคอนโซล ถึงเขาจะเซาะร่องมาให้ใส่ถุงลม แต่ถ้าถุงลมทำงานก็ไม่รอดหรอกครับ เพราะมันจะปูดตามแรงระเบิดของแอร์แบ็ค (อันนี้เจอมากับตัว)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 23:25:28 »

ถ้าอู่และประกันประเมินว่าซ่อมใช้ต่อได้ก็ใช้ต่อครับ ส่วนถุงลมใบนึงก็ไอโฟนรุ่นท็อปตัวนึง ถ้าไม่ใส่ลูกใหม่วิธีลูกทุ่งก็เปลี่ยนพวงมาลัย ถ้าลูกทุ่งยิ่งกว่าก็เย็บหนังอีตรงที่ฉีกเพราะแอร์แบ็คนี่แหละครับ (เคยเห็นแท็กซี่ทำ) ส่วนคอนโซล ถึงเขาจะเซาะร่องมาให้ใส่ถุงลม แต่ถ้าถุงลมทำงานก็ไม่รอดหรอกครับ เพราะมันจะปูดตามแรงระเบิดของแอร์แบ็ค (อันนี้เจอมากับตัว)

ผมคิดว่าท่านนั้นจะถามว่า เมื่อถุงลมกางออกมาแล้ว รถยังจะสามารถขับต่อไปจากตอนนั้นได้อีกหรือไม่ซะอีก 55555

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 00:16:15 »
ถ้าคิดว่าชนจนแอร์แบคระเบิดแล้วล้อ ยาง ช่วงล่างเครื่องยนต์ ยังอยู่ครบ หม้อน้ำไม่แตก ท่อส่งน้ำมันไม่ขาด และสตาร์ทได้อยู่ก็ขับได้ครับ

แต่เรื่องแอร์แบคฝั่งคนนั่งนี้ มันระเบิดจากด้านบนคอนโซลนิครับ ผมติผมส่องๆก็จะเห็นตลอดว่ามีการทำเซาะร่องไว้ ก็คงเปลี่ยนแค่ชิ้นนั้นแหละ
H.

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 01:10:35 »
Np300 ก็เป็นครับ แถมคอลโซลก็เป็นชิ้นเดียวยกชุดไม่มีส่วนแยกย่อยอะไรเลย ถ้าแอร์แบคระเบิดมาก็นึกไม่ออกจริงๆว่าถ้าไม่เปลี่ยนคอลโซลยกชุดแล้วจะต้องทำยังไงได้อีก

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 10:01:01 »

คือผมก็เข้าใจ เพื่อน สมช. บางท่านนะครับที่หวังดีว่า ถ้าชนขนาด Airbag กางแล้ว ไม่ต้องห่วงรถหรอก...9ล9

......คือ ผมจะถาม เพื่อน สมช. เพื่อ share ประสบการณ์ เชิง Technical เท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการเสียดายรถ หรือกลัวรถช้ำอะไร ใดๆเลย
เพราะรถใหม่ที่ Airbag ติดตั้งแบบนี้ ส่วนใหญ่รุ่นใหม่ทั้งนั้น ซึ่งคาดว่าเจ้าของรถทำประกันภัย ชั้น1 อยู่แล้ว

แต่จะว่าไปผมก็ไม่เข้าใจ Designer อยู่ดีว่าทำไมต้องทำมาแบบนี้ เป็นแบบช่องมีฝาปิดงานเนียนๆ น่าจะ OK แล้ว ไม่จำเป็นต้องมิดชิดขนาดนี้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 12:04:18 »

คือผมก็เข้าใจ เพื่อน สมช. บางท่านนะครับที่หวังดีว่า ถ้าชนขนาด Airbag กางแล้ว ไม่ต้องห่วงรถหรอก...9ล9

......คือ ผมจะถาม เพื่อน สมช. เพื่อ share ประสบการณ์ เชิง Technical เท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการเสียดายรถ หรือกลัวรถช้ำอะไร ใดๆเลย
เพราะรถใหม่ที่ Airbag ติดตั้งแบบนี้ ส่วนใหญ่รุ่นใหม่ทั้งนั้น ซึ่งคาดว่าเจ้าของรถทำประกันภัย ชั้น1 อยู่แล้ว

แต่จะว่าไปผมก็ไม่เข้าใจ Designer อยู่ดีว่าทำไมต้องทำมาแบบนี้ เป็นแบบช่องมีฝาปิดงานเนียนๆ น่าจะ OK แล้ว ไม่จำเป็นต้องมิดชิดขนาดนี้

ตอบให้ก็ได้ว่าไม่ต้องเปลี่ยนคอนโซลทั้งชิ้นครับ
มันจะมีชิ้นเล็กกระเด็นแตกเป็นรอยแยกออกมาครับ
เพราะยังไงก็ต้องรื้อคอนโซลเปลี่ยนแอร์แบกลูกใหม่ครับ
จริงๆ มันสามารถแยกออกได้แค่เรามองไม่เห็นเองครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 13:02:54 »
คอนโซลหน้าทั้งชิ้นประกอบจากหลายชิ้นด้วยกันครับ ถ้าระเบิดฉีก ก็เปลี่ยนเฉพาะชิ้นส่วนที่อยู่ฝั่งผู้โดยสารครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 15:56:32 »
ถึงแม้รถสมัยก่อนจะทำช่องแยกต่างหาก แต่ก็ไม่ใช่ว่าระเบิดแล้วมันจะไม่ฉีกไปถึงชิ้นส่วนนั้นๆนะครับ

เพราะเจอมาแล้ว สุดท้ายก็ต้องทำหมดอยู่ดี

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 12:56:32 »
ถ้าคิดว่าชนจนแอร์แบคระเบิดแล้วล้อ ยาง ช่วงล่างเครื่องยนต์ ยังอยู่ครบ หม้อน้ำไม่แตก ท่อส่งน้ำมันไม่ขาด และสตาร์ทได้อยู่ก็ขับได้ครับ

แต่เรื่องแอร์แบคฝั่งคนนั่งนี้ มันระเบิดจากด้านบนคอนโซลนิครับ ผมติผมส่องๆก็จะเห็นตลอดว่ามีการทำเซาะร่องไว้ ก็คงเปลี่ยนแค่ชิ้นนั้นแหละ

ไอ้ตรงร่องมันก็เยินด้วยครับ ผมเจอมากับตัว แต่ผมจบที่ตี total lost ไป