ผู้เขียน หัวข้อ: จีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นในการเป็นผู้ผลิตรถยนต์มากที่สุดในโลกด้วยการก๊อปปี้  (อ่าน 7503 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เท่าทีรู้  มี่รถญี่ปุ่น หลายๆยี่ห้อ อยากไปตั้งโรงงานในจีน  แต่จีนมันดันไม่เอา

เพราะเรื่องสมัยสงครามโลก หรือเปบ่าไม่รุ้ ดูเหมือนเกลียดๆกัน

ลองหาประวัติศาสตร์นนนกิงมาอ่านครับ เป็นผม ผมก็เกลียด

มันมีมากกว่านั้นอีกครับ ตั้งกะสมัยสงครามจีน-ญี่ปุ่น แล้วต่อด้วยญี่ปุ่น-รัสเซีย(อันหลังนี่ก็รบแย่งพื้นที่ในจีนนะ) จนญี่ปุ่นขึ้นมาเป็นมหาอำนาจได้ จีนก็โดนญี่ปุ่นข่มตลาดมาจนถึงสงครามโลกครั้งที่ 2 นานกิงเป็นแค่ส่วนนึงของความขัดแย้งที่ว่า แต่ที่มันดังเพราะมีคนต่างชาติที่อยู่ในเมืองนั้นรับรู้เยอะแยะครับ
มันต้องเริ่มตั้งแต่สงครามเกาะเกาหลีที่ญี่ปุ่นไปยึดละครับ สงครามที่แมนจูเรียนี้ก็ไม่เท่าไหร่ แต่หลักๆคือที่นานกิงเลย

สงครามนานกิงนี้ก็ไม่ต่างกับปิดปทุมธานีแล้วไล่ฆ่าข่มขืนอะครับ เป็นเรา เราก็เคือง มันผิดมนุษย์เกินไป ผิดมนุษย์จนลืมไปว่าสงครามไม่ได้มีไปจนฟ้าดินสลาย
H.

ออฟไลน์ H.

แต่เรื่องรถจีน ผมมองว่าปริมาณไม่สำคัญเท่าคุณภาพนะ ผลิตมาตั้งเยอะตั้งแยะ ผมมองว่ามีใช้ได้ก็แค่ Quros แบรนด์เดียวเอง
H.

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ถ้าย้อนยุคไป พวกรถญี่ปุ่นมันก็ก็อปปี้มาจากฝรั่งอีกที เพียงแต่พวกที่มานั่งวิจารณ์เหล่านี้ยังเกิดไม่ทันเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เท่าทีรู้  มี่รถญี่ปุ่น หลายๆยี่ห้อ อยากไปตั้งโรงงานในจีน  แต่จีนมันดันไม่เอา

เพราะเรื่องสมัยสงครามโลก หรือเปบ่าไม่รุ้ ดูเหมือนเกลียดๆกัน

ลองหาประวัติศาสตร์นนนกิงมาอ่านครับ เป็นผม ผมก็เกลียด

มันมีมากกว่านั้นอีกครับ ตั้งกะสมัยสงครามจีน-ญี่ปุ่น แล้วต่อด้วยญี่ปุ่น-รัสเซีย(อันหลังนี่ก็รบแย่งพื้นที่ในจีนนะ) จนญี่ปุ่นขึ้นมาเป็นมหาอำนาจได้ จีนก็โดนญี่ปุ่นข่มตลาดมาจนถึงสงครามโลกครั้งที่ 2 นานกิงเป็นแค่ส่วนนึงของความขัดแย้งที่ว่า แต่ที่มันดังเพราะมีคนต่างชาติที่อยู่ในเมืองนั้นรับรู้เยอะแยะครับ

หลักๆ สุดๆเลย ผมว่า สงครามนานกิงนี่ล่ะครับ โหดระดับ 20+

ผมก็ว่าอุตสาหกรรมรถยนต์เกิดใหม่ มันก็อปปี้เขากันทั้งนั้นล่ะ

ยุ่นก็ก็อป เลกซัสยังก็อปเบนซ์เลย จนตอนนี้เชิดหน้ามีแนวของตนเรียบร้อย

เพียงแต่ไม่หน้าด้านก็อป เหมือนบางบริษัทในจีน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2015, 14:37:23 โดย Heiliott »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เท่าทีรู้  มี่รถญี่ปุ่น หลายๆยี่ห้อ อยากไปตั้งโรงงานในจีน  แต่จีนมันดันไม่เอา

หลักๆ สุดๆเลย ผมว่า สงครามนานกิงนี่ล่ะครับ โหดระดับ 20+

ผมก็ว่าอุตสาหกรรมรถยนต์เกิดใหม่ มันก็อปปี้เขากันทั้งนั้นล่ะ

ยุ่นก็ก็อป เลกซัสยังก็อปเบนซ์เลย จนตอนนี้เชิดหน้ามีแนวของตนเรียบร้อย

เพียงแต่ไม่หน้าด้านก็อป เหมือนบางบริษัทในจีน

อันนี้ก็ตรงไปแต่จริง

;D ;D ;D