ผู้เขียน หัวข้อ: จีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นในการเป็นผู้ผลิตรถยนต์มากที่สุดในโลกด้วยการก๊อปปี้  (อ่าน 7525 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เราเป็นคนนึงที่ไม่เห็นด้วยและต่อต้านธุรกิจรถยนต์จีนที่ใช้การ copy
เราว่ามันควรจะเป็นลักษณะการร่วมมือกันมากกว่าที่จะ copy แบบตามข่าวนี้เป็นต้น
http://www.headlightmag.com/peugeot-citroen-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-dongfeng-%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B9%81/

ถึงแม้ว่าหลังจากร่วมมือแล้ว รถมันอาจจะออกมาหน้าตาเหมือนกันเป๊ะ แต่อย่างน้อยก็ประกาศออกมาอย่างเปิดเผยว่า ฉันร่วมมือกับใคร

ออฟไลน์ mamaman

มันอาจมีเบื้องลึกเบื่องหลังที่เราไม่รู้ครับ
แต่ ไอ้ที่เค้าไม่ copy ก็มีนะครับ

จีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นในการเป็นผู้ผลิตรถยนต์มากที่สุดในโลกด้วยการก๊อปปี้

ผมไม่เห็นด้วยกับพาดหัวแบบนี้ ความจริงคือ

จีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นในการเป็นผู้ผลิตรถยนต์มากที่สุดในโลก โดยมีรถหลายรุ่นถูกจีน copy รวมอยู่ด้วย

keanetona

• บุคคลทั่วไป

มันอาจมีเบื้องลึกเบื่องหลังที่เราไม่รู้ครับ
แต่ ไอ้ที่เค้าไม่ copy ก็มีนะครับ

จีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นในการเป็นผู้ผลิตรถยนต์มากที่สุดในโลกด้วยการก๊อปปี้

ผมไม่เห็นด้วยกับพาดหัวแบบนี้ ความจริงคือ

จีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นในการเป็นผู้ผลิตรถยนต์มากที่สุดในโลก โดยมีรถหลายรุ่นถูกจีน copy รวมอยู่ด้วย

นั่นสิครับ บางรุ่นเขาซื้อ know-how มาอย่างถูกต้อง แต่หลายรุ่นก็ก็อปมาหน้าด้านๆ แต่ก็ยังมีโรงงานผลิตของประเทศอื่นในเมืองจีนด้วย แค่ VW นี่น่าจะเป็นสวรรค์เลยนะครับ ผมไปเมืองจีนมาหลายครั้งเห็น VW วิ่งกันเกลื่อนเมืองพอๆกับที่เราเห็นโตโยต้าวิ่งเกลื่อนเมืองไทย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมเป็นคนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับการ copy งานออกแบบคนอื่นออกมาแบบนี้ ผมว่ารถจีนหลายรุ่นที่สร้างขึ้นมาเองยังดูมีคุณค่ากว่ารถที่ copy เขามานะ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
จีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นในการเป็นผู้ผลิตรถยนต์มากที่สุดในโลกด้วยการผลิตได้มากกว่า  :)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เอาจริงๆก็ไม่แปลกอะไรนะครับ อุตสาหกรรมรถยนต์ในจีนนี่ครบวงจรตั้งแต่ต้นน้ำยันปลายน้ำเลย เป็นดีทรอยด์ออฟเอเชียของแท้ แบบไม่ต้องพยายามโปรโมทเหมือนบางประเทศ

keanetona

เอาจริงๆก็ไม่แปลกอะไรนะครับ อุตสาหกรรมรถยนต์ในจีนนี่ครบวงจรตั้งแต่ต้นน้ำยันปลายน้ำเลย เป็นดีทรอยด์ออฟเอเชียของแท้ แบบไม่ต้องพยายามโปรโมทเหมือนบางประเทศ

ที่จีนนี่เมืองใหญ่ๆเขาจำกัดอายุรถด้วยนะครับ ครบ10ปีต้องเอารถไปขายคืนให้รัฐ และ ป้ายทะเบียนแพงมาก

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member

เห็นด้วยคับ ผมว่ามีเบื้องหลัง

ตอนนี้ ชาติมหาอำนาจ กะลัง ผลักดันกระแส  แอนตี้จีน

เพราะเศรษฐกิจตัวเองแย่  ตอนนี้ตอนทำทุกทาง  สู้กันใต้ดิน

ล้อบบี้ทางการฑูต  ดูที่ ปธน. ประเทศใหญ่ เดินทางไปประเทศนั้นนี้ ก้อน่าห่วง

ออฟไลน์ tommaris

ตามนี้ครับ คนที่ยังคิดว่ารถจีนมีแต่รถก๊อปปี้นี่คงต้องคิดใหม่แล้วครับ

เท่าทีรู้  มี่รถญี่ปุ่น หลายๆยี่ห้อ อยากไปตั้งโรงงานในจีน  แต่จีนมันดันไม่เอา

เพราะเรื่องสมัยสงครามโลก หรือเปบ่าไม่รุ้ ดูเหมือนเกลียดๆกัน

ออฟไลน์ mamaman

เท่าทีรู้  มี่รถญี่ปุ่น หลายๆยี่ห้อ อยากไปตั้งโรงงานในจีน  แต่จีนมันดันไม่เอา

เพราะเรื่องสมัยสงครามโลก หรือเปบ่าไม่รุ้ ดูเหมือนเกลียดๆกัน

ประมาณนั้นครับ
นั่นคือสาเหตุที่ VW ขายดีที่สุดในโลก
เพราะเป็นตลาดเดียว ที่ JAPAN เจาะแทบไม่ได้
แต่แค่บางเมือง

ออฟไลน์ Staples

ลองหาประวัติศาสตร์นนนกิงมาอ่านครับ เป็นผม ผมก็เกลียด

ออฟไลน์ wa330

ผมรออุดหนุนรถก๊อบจีนชอบตัวLAND WIND น่าเอามาขายบ้างเอาตัวเต็มเลยนะ
2000โบ 8เกียร ไม่เกินล้าน HRVมีสะเทือนบ้างละ
ผมพึ่งสั่งเครื่องฉายprojectorจีนมาราคา2800คุณภาพเกินราคามากๆ

https://www.youtube.com/watch?v=06qooezXmxg&feature=youtu.be

ออฟไลน์ Arado_kung

ลองหาประวัติศาสตร์นนนกิงมาอ่านครับ เป็นผม ผมก็เกลียด

มันมีมากกว่านั้นอีกครับ ตั้งกะสมัยสงครามจีน-ญี่ปุ่น แล้วต่อด้วยญี่ปุ่น-รัสเซีย(อันหลังนี่ก็รบแย่งพื้นที่ในจีนนะ) จนญี่ปุ่นขึ้นมาเป็นมหาอำนาจได้ จีนก็โดนญี่ปุ่นข่มตลาดมาจนถึงสงครามโลกครั้งที่ 2 นานกิงเป็นแค่ส่วนนึงของความขัดแย้งที่ว่า แต่ที่มันดังเพราะมีคนต่างชาติที่อยู่ในเมืองนั้นรับรู้เยอะแยะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ไม่สนับสนุนงาน copy เช่นเดียวกันครับ
ประเทศจีนมีความสามารถที่ทำรถได้เองแล้ว น่าจะออกแบบเองจะดีกว่า
เอาข้อดีของรถยุโรป ความแข็งแรง + ความเอนกประสงค์ ประหยัดน้ำมัน แบบรถญี่ปุ่น + ต้นทุนราคาถูกแบบจีน แค่นี้ก็ขายดีแล้ว

ออฟไลน์ muza

พวก รถ กอปปี้หน้าตา บริษัทอื่น มัน ไม่ใช่
รถของ บริษัทใหญ่ที่ขายดีนะครับ
ต้อง มองว่า พวก นั้น มันเป็น พวก หน้าใหม่ที่ไม่มี know how มากกว่า
แล้ว เค้าก็ มาต่อ ยอด เหมือน สมัย ก่อน เราเจอ รถ byd (มั้ง)
หัวaltis หน้าหมู ท้าย city สุด ท้ายมัน ก็ มี design language ของบริษัท
คือ นำ องค์ ความรู้มาต่อยอดอีกที
แล้วรถ ขายดีจริงๆ มัน มีคัน นี้ด้วย

แค่ขายในประเทศก็ขายดีอันดับสามของโลกละ ยุคนึง

และไหนจะเหตุผลเกือ้หนุน บริษัทอื่นๆจะ ขายรถในจีนก็โดนบังคับ เปิดโรงงานในจีนอีก
มัน มีปัจจัย หลายๆ อย่างให้ เค้า เป็นผู้ผลิต รายใหญ่ได้อะครับ
เราต่างหากครับที่ ก้มหน้าก้มตา ปั้ม รถ จากญี่ปุ่น
โดยไม่เอา องค์ความรู้มาต่อยอดเองซักที

ออฟไลน์ dht_tubes

มัน มีปัจจัย หลายๆ อย่างให้ เค้า เป็นผู้ผลิต รายใหญ่ได้อะครับ
เราต่างหากครับที่ ก้มหน้าก้มตา ปั้ม รถ จากญี่ปุ่น
โดยไม่เอา องค์ความรู้มาต่อยอดเองซักที

ผมเห็นด้วยอย่างมากครับ

ผมไม่ได้เห็นดีเห็นงาม กับการลอกเลียนแบบที่เรียกว่า ละเมิดลิขสิทธิ์ ครับ แต่ปัญหาเรื่องนี้มันมีการเมืองระดับประเทศเกี่ยวข้องในเชิงลึกด้วย

ประเทศมหาอำนาจ ที่กำลังโดนจีนแซง เต้นกันหมดแหละครับ เท่าที่เห็นก็เล่นสงครามสื่อ ทั้งรวมหัวกัน ต่างคนต่างตี เอาหมดทุกทางหล่ะครับ

ไม่ว่าใครใหญ่ เราก็เดือดร้อนหมดครับ ยิ่งถ้าเราเอาแต่ขัดเเย้งกันเองอย่างนี้ไปเรื่อยๆ อนาคตยิ่งมืดมน

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."

ต้องลองอ่านดูครับ ถ้าได้อ่านเผลอๆจะเกียดเข้าไส้เลยก็ได้ครับ ทำเค้าซะขนาดนั้น
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ O_o"

ตัวผมเองยังใช้ของก๊อปปี้ ขนาด windows ที่ใช้พิมพ์ตอบกระทู้นี้ยังเป็นของ ก๊อปปี้เลยครับ  ;D ;D ;D

ส่วนตัวผมเชื่อว่าสักวันหนึ่ง จีนจะผลิตได้หมดทุกอย่าง เรื่องรถยนต์ถือว่าธรรมดาไปแล้ว ต่อไปคงมีทั้งเรือ เครื่องบิน เรื่อดำน้ำ สถานีอวกาศ

ผมมองที่เค้าฉลาดเลือกที่จะต่อยอด สิ่งต่างๆที่มีอยู่ ไม่ได้ย่ำอยู่กับที่ เริ่มพัฒนาสิ่งต่างๆขึ้นมาหลายๆอย่าง

ออฟไลน์ arya

ตัวผมเองยังใช้ของก๊อปปี้ ขนาด windows ที่ใช้พิมพ์ตอบกระทู้นี้ยังเป็นของ ก๊อปปี้เลยครับ  ;D ;D ;D

ส่วนตัวผมเชื่อว่าสักวันหนึ่ง จีนจะผลิตได้หมดทุกอย่าง เรื่องรถยนต์ถือว่าธรรมดาไปแล้ว ต่อไปคงมีทั้งเรือ เครื่องบิน เรื่อดำน้ำ สถานีอวกาศ

ผมมองที่เค้าฉลาดเลือกที่จะต่อยอด สิ่งต่างๆที่มีอยู่ ไม่ได้ย่ำอยู่กับที่ เริ่มพัฒนาสิ่งต่างๆขึ้นมาหลายๆอย่าง

555 โดนใจกับประโยคแรกมากๆครับ เป็นมุมมองที่อยู่บนโลกความจริงมากๆ ครับ

เอิ๊กๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมดูในซีรี่ย์ประวัติของโตโยต้า เค้าก็ก็อปปี้รถจากเซฟโรเล็ตมาก่อน เรื่องจริงผิดถูกก็แก้กันได้ครับ

จริงๆถ้าบอกว่าก็อปปี้ ก็แปลว่าทุกยี่ห้อก็อปปี้เบนซ์รึป่าว เพราะเป็นต้นกำเนิดรถยนตร์

สิ่งที่ต่างกันจริงๆอยู่ที่ เค้าก็อปปี้แล้วไปทำเป็นแบบของตัวเอง มีจุดเด่นของตัวเอง แต่อย่างจีนผมคิดว่าก็อปไปแบบโง่ๆ ไม่พัฒนาอะไรเลย ออกมาแย่กว่าต้นฉบับอีก แต่จุดเด่นอาจไปอยู่ที่ราคาถูกหรือป่าวไม่รู้

อีกอย่าง คนจีนไม่ได้รักชาติ ชาตินิยมเหมือนอย่างญี่ปุ่น คนมีเงินหน่อยก็ไปเล่นยุโรปกันเก๋ๆ แต่คนญี่ปุ่นบางทีเค้าก็รู้ว่ารถเค้าสู้พวกยุโรปไม่ได้ แต่ก็ยังซื้อพวก เล็กซัส อินฟินิตี้ ใช้อยู่ และภูมิใจจริงๆที่ใช้ของในชาติ

ออฟไลน์ kris-lack

ผมดูในซีรี่ย์ประวัติของโตโยต้า เค้าก็ก็อปปี้รถจากเซฟโรเล็ตมาก่อน เรื่องจริงผิดถูกก็แก้กันได้ครับ

จริงๆถ้าบอกว่าก็อปปี้ ก็แปลว่าทุกยี่ห้อก็อปปี้เบนซ์รึป่าว เพราะเป็นต้นกำเนิดรถยนตร์

สิ่งที่ต่างกันจริงๆอยู่ที่ เค้าก็อปปี้แล้วไปทำเป็นแบบของตัวเอง มีจุดเด่นของตัวเอง แต่อย่างจีนผมคิดว่าก็อปไปแบบโง่ๆ ไม่พัฒนาอะไรเลย ออกมาแย่กว่าต้นฉบับอีก แต่จุดเด่นอาจไปอยู่ที่ราคาถูกหรือป่าวไม่รู้

อีกอย่าง คนจีนไม่ได้รักชาติ ชาตินิยมเหมือนอย่างญี่ปุ่น คนมีเงินหน่อยก็ไปเล่นยุโรปกันเก๋ๆ แต่คนญี่ปุ่นบางทีเค้าก็รู้ว่ารถเค้าสู้พวกยุโรปไม่ได้ แต่ก็ยังซื้อพวก เล็กซัส อินฟินิตี้ ใช้อยู่ และภูมิใจจริงๆที่ใช้ของในชาติ
เห็นด้วย
เราว่าคำว่า copy กับการเอามาต่อยอด มันคนละอย่างกันนะ
แต่นี่ดูรถจีนที่เอามาโชว์สิ มันแรนโรเวอร์ชัดๆๆ
บางคนบอก รถ copy มีส่วนน้อย ส่วนใหญ่เป็นรถพัฒนาเอง
เราก็ไม่รู้จะว่ายังไงเนาะ เพราะเราไม่เคยไปเที่ยวจีน ที่เห็นโชว์ๆตามเน็ตส่วนใหญ่ก็หน้าตา copy ทั้งนั้นอ่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ต้องลองอ่านดูครับ ถ้าได้อ่านเผลอๆจะเกียดเข้าไส้เลยก็ได้ครับ ทำเค้าซะขนาดนั้น

ที่เป็นปัญหาก็เพราะญี่ปุ่นเค้าไม่ยอมรับว่าเกิดเหตุการณ์นี้ไม่ชดเชยอะไรด้วย (จริงๆเค้าทำแบบอ้อมๆนะพวกเงินบริจาค แต่จีนก็เอาเรื่องนี้มาเล่นเรื่อยๆด้วยเรื่องการเมือง)  ซึ่งต่างกับเยอรมันที่เค้ายืดอกรับกันเลย (คู่กรณีเป็นอังกฤษกับฝรั่งเศษยังไงก็เลี่ยงยาก) ส่วนจีนตอนนั้นยังแบ่งพวกตีกันเองอยู่เลยก็เลยไม่มีใครไปเอาเรื่องจะมาเอาเรื่องทีหลังก็เลยยากละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ที่เป็นปัญหาก็เพราะญี่ปุ่นเค้าไม่ยอมรับว่าเกิดเหตุการณ์นี้ไม่ชดเชยอะไรด้วย (จริงๆเค้าทำแบบอ้อมๆนะพวกเงินบริจาค แต่จีนก็เอาเรื่องนี้มาเล่นเรื่อยๆด้วยเรื่องการเมือง)  ซึ่งต่างกับเยอรมันที่เค้ายืดอกรับกันเลย (คู่กรณีเป็นอังกฤษกับฝรั่งเศษยังไงก็เลี่ยงยาก) ส่วนจีนตอนนั้นยังแบ่งพวกตีกันเองอยู่เลยก็เลยไม่มีใครไปเอาเรื่องจะมาเอาเรื่องทีหลังก็เลยยากละ

นานกิงใช่ไหมคัย  เดวลองหามาอ่านมั่ง

รุ้สึกมีเป็นหนังด้วยใช่ไหมคับ  เดวต้องศึกษาบ้างละ

ออฟไลน์ Puitam

80กว่าปีที่แล้ว  คุณไอจิ  แกรื้อเชฟโลเลตจนถึงน็อต  

ตอนนั้นเราเพิ่งเปลี่ยนแปลงการปกครองได้ปีสองปีมั้ง

มาวันนี้โตโยต้าขึ้นเปนอันดับหนึ่งของโลกแล้วด้านยานยนต์    

ตอนนี้80ปีผ่านมาเราก็ยังไม่รู้ว่าว่าเราจะปกครองกันยังไงดีเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 19:36:53 โดย Puitam »

ออฟไลน์ Darkart

อีกไม่นาน จีน สามารถก็อปและผลิตได้เอง ทุกอย่างแน่นอน
ต่อไปในอนาคต จีนจะเป็นมหาอำนาจ ทั้งเรื่องการทหาร และเศรษฐกิจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

keanetona

อีกไม่นาน จีน สามารถก็อปและผลิตได้เอง ทุกอย่างแน่นอน
ต่อไปในอนาคต จีนจะเป็นมหาอำนาจ ทั้งเรื่องการทหาร และเศรษฐกิจครับ

สิ่งที่น่าห่วงสำหรับจีนคือ ค่าแรงที่สูงขึ้นเรื่อยๆ และหลายบริษัทก็เริ่มชิ่งหนีจีนไปเปิดโรงงานที่เวียดนามแล้ว เช่น ซัมซุง (ขณะที่ LG ก็เตรียมชิ่งจากไทยไปเวียดนามเหมือนกัน) แม้แต่ omron ก็ยังผลิตอะไหล่บางชิ้นที่เวียดนาม

ออฟไลน์ OHMMY

คนไทยนี่ก็เก่งไม่แพ้ใคร เรื่องดูถูกคนอื่น นั่งพินิจพิเคราะห์ถึงแต่ข้อเสียของคนอื่น
หยิบเอามาเป็นประเด็นได้ตลอด ปลูกฝังกันมาเป็นค่านิยม เป็นวัฒนธรรม เป็นเอกลักษณ์ของคนไทย
แล้วก็นั่งโกรธเกลียดเคียดแค้นเค้าไปซะหมด แต่ก็ไม่ทำให้ประเทศตัวเองดีขึ้นแต่ประการใด
ผมว่าการปลุกฝังเรื่องแบบนี้ มันทำให้คนไทยไม่รู้สึกสำนึกผิด เวลาทำผิดจะแก้ปัญหาด้วยการมองหาว่าคนอื่นก็ทำผิดเหมือนกัน
แต่ถ้าคนอื่นทำผิด คนนั้นคือคนไม่ดี ตัดสินและจะจำไม่สามารถเปลี่ยนแปลง

คนจีนนี่ก็แปลก copy เค้ามาทั้งนั้น แต่ทำไมถึงมีอัตราการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจในอัตราเพิ่มขึ้นตลอดๆ
หรือวันๆเค้ามัวแต่ copy และหาช่องทางพัฒนาประเทศ ไม่ต้องมานั่งสนใจว่าประเทศไหนเค้าจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
การก็อปปี้ยันเงานั้นไม่ใช่เรื่องดีแน่ๆครับ
คิดดูหากเราใช้สมองกลั่นกรองคิดอะไรดีๆแทบตาย แต่มีคนซื้อของเราไปถอดแบบทำเหมือนเปี๊ยบแต่ถูกกว่า เพราะมันไม่ต้องวิจัย เราจะช้ำมั้ยครับ
แต่โลกนี้เจริญมาได้ด้วยการก็อปปี้และต่อยอดครับ ทุกอย่างมาจากการนำสิ่งที่มีรากฐานอยู่แล้วมาพัฒนาเกือบทั้งนั้น มีใครไม่เอาองค์ความรู้คนอื่นมาใช้เลย กรูคิดเองล้วนๆบ้างครับ
ผมว่าที่น่าตำหนิคือบริษัทจีนที่ก็อปแบบไม่ใช้หัวคิดอะไรเลย ส่วนพวกก็อปมาพัฒนา ต่อยอด คนไทยควรเอาอย่างซะด้วยครับ ไม่ใช่มานั่งด่าเค้าแล้วภูมิใจกับการเป็นแรงงานชั้นดี
ความตื่นตัวเรื่องลิขสิทธิ์หรือทรัพย์สินทางปัญญามันพึ่งมามีไม่นานมานี้เองครับ
สมัยเป็นหลายร้อย หรือพันปีก่อนจีนเจริญที่สุดในโลกรู้มั้ยครับว่าฝรั่งเอาเทคโนโลยีจีนไปใช้แบบไม่จ่ายค่าลิขสิทธิ์มากแค่ไหน