ผู้เขียน หัวข้อ: น้องชายอยากได้ Mitsubishi Ultima มากรบกวนผู้ที่เคยใช้หรือมีความรู้ มาไขความ???  (อ่าน 9277 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
ตอนนี้น้องชายเรียนอยู่เมืองนอก จะกลับมาแล้ว...เค้าทำงานเก็บเงินได้ก้อนนึงเกิดอยากได้ Mitsubishi Ultima มากเหลือเกิน
บอกให้มองดูรุ่นอื่นก็ไม่ยอม...ผมก็ไม่มีความรู้เรื่อง Mitsubishi ตัวนี้เลยครับ....รบกวนผู้รู้ช่วยบอกข้อดีข้อเสียในการครอบครองรถรุ่นนี้ด้วยนะครับ

1. ปัญหาหลักของรถรุ่นนี้คืออะไร???........แก้ได้มั๊ยครับ??? (เคยได้ยินว่าเรื่องเกียร์)
    2. ควรเลือกตัวไหนดีระหว่างเครื่อง 4 สูบ กับ 6 สูบ???.....เพราะอะไรครับ??? (เอาเกียร์ AUTO นะครับ)
    3. เรื่องอะไหล่หายากง่ายแค่ไหน???
    4. ถ้าเอาไปติดแก๊สควรติดแก๊สอะไร???......แล้วจะมีปัญหามากมั๊ยครับ???

ปล. คำถามบางคำถามอาจจะดูงี่เง่าบ้าง...ผมแค่อยากสโคปสิ่งที่ผมอยากรู้...ใครไม่สามารถตอบได้ทุกข้อก็ตอบกว้างก็ได้นะครับ
      ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ตอนนี้น้องชายเรียนอยู่เมืองนอก จะกลับมาแล้ว...เค้าทำงานเก็บเงินได้ก้อนนึงเกิดอยากได้ Mitsubishi Ultima มากเหลือเกิน
บอกให้มองดูรุ่นอื่นก็ไม่ยอม...ผมก็ไม่มีความรู้เรื่อง Mitsubishi ตัวนี้เลยครับ....รบกวนผู้รู้ช่วยบอกข้อดีข้อเสียในการครอบครองรถรุ่นนี้ด้วยนะครับ

1. ปัญหาหลักของรถรุ่นนี้คืออะไร???........แก้ได้มั๊ยครับ??? (เคยได้ยินว่าเรื่องเกียร์)
    2. ควรเลือกตัวไหนดีระหว่างเครื่อง 4 สูบ กับ 6 สูบ???.....เพราะอะไรครับ??? (เอาเกียร์ AUTO นะครับ)
    3. เรื่องอะไหล่หายากง่ายแค่ไหน???
    4. ถ้าเอาไปติดแก๊สควรติดแก๊สอะไร???......แล้วจะมีปัญหามากมั๊ยครับ???

ปล. คำถามบางคำถามอาจจะดูงี่เง่าบ้าง...ผมแค่อยากสโคปสิ่งที่ผมอยากรู้...ใครไม่สามารถตอบได้ทุกข้อก็ตอบกว้างก็ได้นะครับ
      ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกคำตอบครับ

รถที่สภาพดีๆ ในบ้านเรา น่าจะหายากเย็นยิ่งแล้ว
แสนกว่าบาท ปลายๆ น่าจะพอหาได้

เครื่อง V6 ย่อมแรงกว่า และกินน้ำมันกว่า 4 สูบ ในกรณีนี้
และถ้าเป็นไปได้ หาเกียร์ธรรมดามาใช้เถอะ ถ้าไม่อยากปวดกบาลกับการซ่อมเกียร์ออโต้ของมัน

อะไหล่ ยังพอหาได้อยู่ครับ แต่ก็ใช่ว่าจะเยอะแยะเหมือนแต่ก่อน

ปกติ เราไม่แนะนำให้ติดแก้ส แต่ถ้าอยากติด ก็คงต้อง LPG
เพราะหาปั้มเติมง่ายกว่า วิ่งได้ระยะทางเยอะกว่า CNG
ช่างทั่วไปติดตั้งกันเป็นเยอะขึ้น แต่ก็ต้องดูอู่ที่จะติดให้ดีๆ
ยิ่งอู่ที่ประสบการณ์เยอะ อยู่มานาน ควรเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ
แต่ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปอีกนั่นละ ลองเข้าไปเดินเล่นในเว็บ gasthai ดูก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ MAXQ

ขอบคุณมากเลยครับคุณ JIMMY   ;)

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ได้ยินมาว่าเกียร์คือจุดอ่อนของรุ่นนี้

ออฟไลน์ Whatman

เพื่อนผมใช้ตัว 6 สูบ ปัญหาคือ เกียร์คับผม

ออฟไลน์ akkavit

เคยอยากได้มาก นะครับ  และมองๆอยู่ แต่ได้ข่าวเกียออโตมันมีปัญหา เลยตัดไป

ตอนนั้น สมัยกำลังโต เคยนั้ง ลุงผมเขาซื่อต่อเจ้านาย 

ถ้าสภาพใหม่ๆ รถนังดีนะครับ เงียบแน่น ดีนะครับ

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
เคยอยากได้เหมือนกันครับ เลิกไปพักใหญ่ ตอนนี้กลับมาอยากได้อีกล่ะ ผมว่ามันสวยนะ

ลองหาข้อมูลใน อัลติม่าคลับ ดูครับ ผมก็อ่านในนั้นเหมือนกัน

ถ้าAuto เห็นว่าปัญหาตรงที่เกียร์ แต่บางคนรักษาดีก็ไม่มีปัญหา แต่สภาพกว่าจะถึงมือเรานี่สิ

ถ้าเป็นผมจะเลือก เกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ kemjc

ปัจจุบันผมใช้อยู่ครับ เป็นตัวtopสุด ของ ultima รุ่นประกอบนอก มี ABS TCL เป็นมรดกจากพ่อของผมครับ(พ่อผมเสียไปแล้ว 5 ปี)
ปัญหาหลักเลยคือเรื่องเกียร์อัตโนมัตินี่แหละครับ ให้ท่องไว้เลยว่า "แสนโลเท่ากับ หนึ่งลูก" เพราะวิ่งครบ 100,000 กิโลเมตรปุ๊ป เกียร์พังเลย
เอาเกียร์ไปซ่อม หมดไป สามหมื่นกว่าบาท แล้วเกียร์ที่ซ่อมมา หากใช้งานหนัก รอบสูง เกียร์จะค้างที่เกียร์สาม เหมือนตอนรถเกียร์พังเลย ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ถึงจะหาย
ติดตั้งแก็สเรียบร้อยเป็นแก็ส LPG เวลาใช้แก็ส ไฟ check engineจะขึ้น พร้อมกับไฟ TCL off แต่ปัญหารวมๆ ก็ไม่มีอะไร เพียงแต่อะไหล่มันแพง(ค่อนข้างมาก)
สมรรถนะการขับขึ่ดีเยี่ยม รูปทรงสวย อายุรถก็เยอะแล้วมีรวนบ้างเป็นธรรมดา
ผมเห็นมีultima สีน้ำเงิน เครื่อง V6 ตั้งขายอยู่ หน้าร้าน เฮงสวัสดิ์ ตรงสี่แยกปอยหลวง เชียงใหม่ เห็นว่าวิ่งมาเจ็ดหมื่นกว่าโลเอง เจ้าของร้านเป็นเพื่อนผมเอง ลองสอบถามดูนะครับ