ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำฟิล์มรอบคันหน่อยครับ (อ่านมากก็ทำให้ผมสับสน)  (อ่าน 3747 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมตามเก็บข้อมูลเรื่องฟิล์มติดรถมาซักพัก แต่ข้อมูลมันช่างเยอะเหลือเกิน จนตอนนี้พอสรุปเป็นสูตรที่คิดว่าจะติดดังนี้

บานหน้า Huper C40
หน้าต่างคู่หน้า Huper C30
รอบคัน   Huper C05
หลังคามูนรูฟ Huper C05

สูตรนี้เป็นยังไงบ้างครับ หรือมีอะไรแนะนำ ในราคา 2 หมื่น +- และไม่กวนสัญญาณ GPS
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าไม่กลัวมืดมาก แนะนำ c05 รอบคันครับ
บานหน้า c20
แต่ถ้ากลัว ก็ปรับมาใช้บานข้างด้านหน้า c20 ด้วยก็ได้ครับ
ผลลัพธ์คือ เป็นฟิมล์ที่กันร้อนดีกว่า vkool
ผมว่า 20000มีทอนครับ

เพิ่มอีกนิดนะครับ ซันรุฟต้อง c05 เท่านั้นครับ ถ้าคุณหวังผลจะให้แสงเข้ากลางวันบ้าง
เมื่อก่อนผมกลัวมืด เลยติด vk70 ไป   ผลคือซัฟรูฟเป็นง่อยครับ เพราะติดเหมือนไม่ได้ติดฟิล์ม มันก็ไม่กล้าเปิดอยู่ดีครับ
ยอมลดความสวยงานลงนิดนึงตอนกลางคืนแต่กลางวันสบายดีกว่าครับ แดดเดี๋ยวนี้แรงจริงๆ ขนาดรำไรๆ ยังแสบเลยถ้าฟิล์มไม่ดี

gps ติดรถไม่มีปัญหานะครับ แต่ gps พกพาผมไม่เคยลอง

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
ถ้าต้องขับกลางคืนบ่อยใช้สูตรของ จขกท ก็ดีครับ..สว่าง ปลอดภัยดี

ถ้ากลางวันกลัวจะจ้าไปหน่อย

บานหน้า  C30

คู่หน้า C20

สามบานหลัง C05

มูนรูฟ C05

ออฟไลน์ Nikle_pk

จากประสบการณ์ผม moonroof / panoramic glassroof
ผมเคยติดตัวเข้มที่สุดเพื่อหวังจะให้มันกันร้อนได้ดี
ซึ่งะอติดแลัวมันก็กันร้อนได้ดีจริงๆครับ

แต่

สิ่งที่เสียไปคือความสุนทรีย์ในการขับรถหลังคาแก้ว
เพราะมองออกไปไม่เห็นเลยต้องเปิดหลังคาเท่านั้น
กลายเป็นความรู้สึกไม่ต่างรถหลังคาธรรมดาเลย
ซึ่งหลังจากนั้นผมไปลอกออกติดเป็นตัวใสที่กันร้อนได้ที่ที่สุด
Happy มากครับ ฟิมล์ใสๆมองทะลุออกไปสุนทรีย์กว่าเดิมเยอะเลยครับ

ฝากไว้พิจารณาครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

จากประสบการณ์ผม moonroof / panoramic glassroof
ผมเคยติดตัวเข้มที่สุดเพื่อหวังจะให้มันกันร้อนได้ดี
ซึ่งะอติดแลัวมันก็กันร้อนได้ดีจริงๆครับ

แต่

สิ่งที่เสียไปคือความสุนทรีย์ในการขับรถหลังคาแก้ว
เพราะมองออกไปไม่เห็นเลยต้องเปิดหลังคาเท่านั้น
กลายเป็นความรู้สึกไม่ต่างรถหลังคาธรรมดาเลย
ซึ่งหลังจากนั้นผมไปลอกออกติดเป็นตัวใสที่กันร้อนได้ที่ที่สุด
Happy มากครับ ฟิมล์ใสๆมองทะลุออกไปสุนทรีย์กว่าเดิมเยอะเลยครับ

คุณ Nikle_pk เคยติดตัวมืดตัวไหนที่หลังคาไปครับ
เผื่อวันหลังผมจะเทียบกับ c05 ดูครับ
แล้วปกติตัวกระจกมีสีจากโรงงานด้วยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

แต่

คุณ Nikle_pk เคยติดตัวมืดตัวไหนที่หลังคาไปครับ
เผื่อวันหลังผมจะเทียบกับ c05 ดูครับ
แล้วปกติตัวกระจกมีสีจากโรงงานด้วยมั๊ยครับ

ผมไม่รู้รุ่นนะครับแต่เป็น lamina ตัวดำสุดไม่มีปรอทครับ
ส่วนหลังคามีสีมาจากโรงงานแล้วครับ CLA250AmG
สุดท้ายลอกเปลี่ยนเป็น Vk30 ครับ ใสๆดี แต่ติด GpS
กับ Easypass ไม่ค่อยผ่านจะลอกออกก็เสียดายกันร้อนดี้ดี
แต่แพงเลยไม่ลอกออก คันใหม่ vellfire เลยเปลี่ยนมา
เป็น  3M Crystaline C40 แทนล่ะครับ ก็ดีครับไม่ร้อน
แต่หน้าผมแพ้แดดง่าย คันติด Vk30 หน้าไม่แดง แต่คัน
ติด C40 หน้าแเดงหน่อยๆครับ กันร้อนพอๆกันแต่ผมว่า
VK30 กันร้อนและรังสีได้ดีกว่านิดหน่อยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Eddy5659

แต่

ขอบคุณมากครับ ภรรยาผมก็กลัวมืดไป ถ้าเป็นสูตรนี้น่าจะพอไหวไหมครับ

บานหน้า 3M Crystalline 40
รอบคัน   Huper C20
หลังคามูนรูฟ 3M Crystalline 40

หรือ
บานหน้า V-kool  VK40
รอบคัน   Huper C20
หลังคามูนรูฟ  V-kool  VK40

บานหลักๆ ใสหน่อยเอาเกรดดีๆ บานอื่นก็ลดทอนลงมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2015, 09:51:02 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YAmodels

รถที่ใช้อยู่ สามบานหน้าแสงผ่านได้50% สบายตาดีมาก
บานท้ายแสงผ่านได้15%กำลังดีๆ
สองบานหลังแสงผ่านได้5% กลางวันดี แต่กลางคืนมืดเกินไปสำหรับผม
กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็นแสงผ่านได้15%เหมือนบานท้าย
แต่เกรดฟิล์มที่ผมใช้เป็3Mธรรมดาไม่ปรอท ซึ่งร้อนมาก อยากเปลี่ยนเป็นเกรดดีๆหมือนกันครับ
รองบอยู่ซึ่งก็คงเลือกใสๆแบบเดิมนี่แหละครับ คุ้นตาแล้ว
ถ้าเปลี่ยนใหม่จะเลือกสามบานหน้าให้แสงผ่านได้ซัก40%ครับ

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **

แต่

ผมไม่ชอบรถมืดๆ ใช้3M Crystaline C40รอบคัน รวมถึงซันรูฟ รู้สึกมีความสุขกับชีวิตดีครับ

ขับไปเลาะริมทะเลบ่อยๆ เปิดม่านซันรูฟให้แสงเข้านวลๆ สบายใจเฉิบเลย  ;D