ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองวางเครื่องใหม่ ราคาจะลดลง 50,000 บาทเลยหรอครับ  (อ่าน 11582 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
จากกระทู้ที่ผมเคยตั้งเรื่องราคา JAZZ IDH-i 2004 ผมได้ไปคุยกับพี่แล้วครับ แกจะตั้งราคาตามเว็บรถมือสองทั่วไป

แต่ประเด็นคือ รถพี่แกไปวางเครื่องใหม่มา ก็เครื่่องรุ่นเดิมแหละครับ ผมก็ลองขับแล้วก็ปกติดีมากๆๆ

ผมเลยโทรไปถามเต๊น เรื่องราคาไรงี้แหละ เขาบอกว่า ถ้าวางเครื่องใหม่มา ราคาจะลง ประมาน 50000 บาทครับ

ผมโอ้โหหหห โหดมากๆๆเลย ซึ่งก็เครื่องเดิมเกียร์เดิมอะครับ

เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าไงครับ?

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
บางคนซีเรียสเรื่องนี้ครับจะหาว่าใช้มาโทรม ไม่ดูแลรักษาหรือใช้งานหนักจนเครื่องพัง เต๊นก็หาเรื่องกดราคาไปเรื่อยอะครับ

บางคนก็คิดว่าได้เครื่องสดใหม่กว่ายังไงก็ทำเครื่องมาใหม่แล้ว แนะนำลงขายเองครับแล้วตั้งราคาถูกลงมาซักหน่อยจะได้ไปไวๆ

ออฟไลน์ YenChar

ลุงผมขับซีวิคตาโต วาง b16a ประกบท่อนล่าง
บนถนน รถบ้านๆอย่ามาแหยม กระบะดันราง รถยุโรป เจโบ สอยร่วงหมด
แช่ปลายได้ ขับ 200 ยังนิ่งๆ ช่วงล่างมาเต็ม เบรคมาเต็ม

แต่... ราคาขาย ทุกวันนี้ ผมว่า 5 หมื่นยังไม่มีใครเอา
แงะของแต่ง แงะเครื่อง แงะเบรค ออกขาย ยังได้กำไรมากกว่า

ออฟไลน์ redsun

เข้าใจว่ามีผลเรื่องการจัดไฟแนนซ์ได้น้อยลงครับ

สำหรับผู้ซื้อ
ถ้าตัวถังโอเค มันก็โอเคนะครับ
ถ้าเครื่องและเกียร์(ที่เปลี่ยนใหม่)โอเค มันก็โอเคครับ

คหสต:
ถ้าไม่คิดว่าจะซื้อมาวางเครื่องใหม่ตัวแรงอยู่แล้วล่ะก็
ไม่ว่าจะเครื่องเดิม หรือเครื่องใหม่ ขอสภาพดีเป็นใช้ได้ครับ
(ดีกว่าการยึดติดว่าต้องเครื่องเดิมเท่านั้น แล้วต้องมาซ่อมหนักๆทีหลัง)

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
อยู่ที่ว่าขายใครครับ บางคันวางเครื่องมาขายได้แพงกว่าเดิมเยอะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถที่ถูกถอดอุปกรณ์ออกและเป็นอุปกรณืสำคัญอย่างเครื่องยนต์
ถึงแม้เครื่องที่ใส่ไปใหม่จะเป็นเครื่องรุ่นเดิมแบบเดิมก็ตาม
มันมีผลกับคนซื้อครับ อาจเกิดคำถามทำไมถึงเปลี่ยน
ขับชนแรงขนาดเครื่องพัง
โมเต็มที่จนเครื่องพัง
ใช้ไม่รักษาจนเครื่องพัง
บลา บลา บลา
ถ้าขนาดเครื่องยนต์ยังพังแล้วอย่างอื่นจะไปเหลือเหรอ

คนซื้อจะมีความคิดแบบนี้ครับ
การที่ไม่ใช่เครื่องเดิมๆ หรือมีอุปกรณ์ตกแต่งอะไรก็ตาม
ที่ไม่ใช่รถเดิมๆ ราคาตกแน่นอนครับ ยิ่งวางเครื่องใหม่
ยิ่งตกแน่ๆครับ เว้นแต่จะเจอเนื้อคู่ที่เค้าอยากได้สเป็คนี้พอดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ไปถึงเต้นท์แล้ว อะไรไม่เดิมจะถูกนำมาใช้เป็นเครื่องมือในการลดราคาทั้งหมดครับ เขาไม่สนใจของแต่งเท่าไหร่ครับ โดยเฉพาะเครื่องยนต์ โดยปกติทั่วไปถ้าไม่มีปัญหาเขาจะไม่เปลี่ยนกันครับ ลดไป 50,000 ถือว่ากลางๆสำหรับการวางเครื่องใหม่มา แนะนำว่าให้ลงขายตามเวปรถรุ่นนั้นๆหรือเวปกลางครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Thor.1

.
 เวลาเอารถไปขายที่เต็นท์นี่ วิทยุตัวละหมื่นไม่มีค่าไปกว่าวิทยุเดิมๆตัวไม่กี่ตังค์
 ล้อแม็กเทพๆ ไม่สวยงามไปกว่าล้อกระทะเดิมๆครับ.....T_T
.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าผมหาซื้อมือสองก็คงมองผ่านไปครับเพราะกังวลว่าชนหนักมารึเปล่า ใช้งานหนัก ไม่ดูแลรักษา จมน้ำ โอ๊ย...สารพัดจะกังวล
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ลองสวมบทเป็นผู้ซื้อดูครับ ระหว่างรถเดิมๆกะรถวางเครืองมาใหม่ ถ้าให้คุณเลือก คุณสนใจคันไหนมากกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

อยู่ที่ว่าขายใครครับ บางคันวางเครื่องมาขายได้แพงกว่าเดิมเยอะครับ
ตานนี้เลยครับลองขายเองครับ พี่ที่ทำงานผมซื้อ civic dimention ลงเครื่องมาใหม่แต่เป็นเครื่องเดิม k20 ตรงรุ่นเค้าบอกขับไม่ต่างจากรถเพื่อนเค้าเดิมๆk20เหมือนกัน ราคาเท่ากันกะ รถเดิมๆเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
ขึ้นอยู่กับประเภท รุ่น ยี่ห้อรถ ลองเป็นK20A ในรถฮอนด้าดูครับคิดง่ายๆ

ออฟไลน์ IncarRus

เอ๊ยยยย,,, ทำไมถึงเปลี่ยนเครื่องนะ
- วิ่งเยอะ จนพัง
- ไม่ดูแล จนพัง
- แต่ง จนพัง
- ชนหนักมา

ไรงี้คับ

ออฟไลน์ mckyparty

มี2กรณีที่พบมา
1.วางเครื่องเดิมทดแทนที่เสียหาย จะตอกเลขเดิม หรือพยายามใช้เสื้อเดิม  >> ไม่มีปัญหาอะไร เพราะไม่ได้ลงเล่ม
2.วางเพื่อความแรง หรือเปลี่ยนระบบเชื้อเพลิง >> ต้องลงเล่ม
แต่ถ้าแบบ จขกท วางเครื่องเดิม แถมคาดว่าแจ้งลงเล่มแล้ว แบบนี้เข้าทางพ่อค้าเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นธรรมดาครับ ยังไงก็ได้ชื่อว่าดัดแปลงสภาพรถแล้ว ดัดแปลงขั้นใหญ่ด้วยสิ

แต่ลองเปลี่ยนเป็น K20a ดู คนละเรื่องเลย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับบ

ประเด็นคืออผมนี่แหละจะซื้อต่อพี่ของผมมาใช้ เพียงแต่ ดูก่อนว่า ราคา มันเท่าไรถ้าแพงผมก็ไม่เอา

แต่ถ้าพี่แกโดนกดราคาต่ำๆ ผมก็อาจจะขอซื้อพี่แกเองครับ ถ้าพี่แกขายไม่ได้จริงๆ ไรงี้

ออฟไลน์ mckyparty

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับบ

ประเด็นคืออผมนี่แหละจะซื้อต่อพี่ของผมมาใช้ เพียงแต่ ดูก่อนว่า ราคา มันเท่าไรถ้าแพงผมก็ไม่เอา

แต่ถ้าพี่แกโดนกดราคาต่ำๆ ผมก็อาจจะขอซื้อพี่แกเองครับ ถ้าพี่แกขายไม่ได้จริงๆ ไรงี้
แล้วในเล่มมีการแก้ไขมั้ยล่ะครับ ถ้าไม่มีเต้นท์ก็ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ H.

ลุงผมขับซีวิคตาโต วาง b16a ประกบท่อนล่าง
บนถนน รถบ้านๆอย่ามาแหยม กระบะดันราง รถยุโรป เจโบ สอยร่วงหมด
แช่ปลายได้ ขับ 200 ยังนิ่งๆ ช่วงล่างมาเต็ม เบรคมาเต็ม

แต่... ราคาขาย ทุกวันนี้ ผมว่า 5 หมื่นยังไม่มีใครเอา
แงะของแต่ง แงะเครื่อง แงะเบรค ออกขาย ยังได้กำไรมากกว่า
:o :o :o :o :o

ผมว่ามันอยู่ที่ขายใครด้วยหรือเปล่า ถ้าขายผมนี้ โอเคนะ 5 หมื่น  ถถถถ+
H.

ออฟไลน์ leenawat_sri

ให้พี่เขาลองขายให้ถึงที่สุดก่อนแหละคับ ค่อย ซื้อต่อเขา

ราคาที่รับเข้าเต้น...เขาต้องกดอยู่แล้ว

ผมขายรถคันเก่าไป  450000 ในขณะที่ราคาขายออก เต้น
มักตั้งราคา5แสนกว่า  แต่ผมก้อขายนะ เอาสะดวก
ไปเร่ ประกาศขายเองมันช้า+วุ่นวาย

ส่วนตัวขายให้ ญาติกัน พี่สาว ไม่ควรติดตั้วราคาขาย
เท่าที่เต้นขายออกนะ  พี่น้องกัน มันเกินไป้

ให้พี่เขาลองขายให้ถึงที่สุดก่อนแหละคับ ค่อย ซื้อต่อเขา

ราคาที่รับเข้าเต้น...เขาต้องกดอยู่แล้ว

ผมขายรถคันเก่าไป  450000 ในขณะที่ราคาขายออก เต้น
มักตั้งราคา5แสนกว่า  แต่ผมก้อขายนะ เอาสะดวก
ไปเร่ ประกาศขายเองมันช้า+วุ่นวาย

ส่วนตัวขายให้ ญาติกัน พี่สาว ไม่ควรติดตั้วราคาขาย
เท่าที่เต้นขายออกนะ  พี่น้องกัน มันเกินไป้

เหนด้วยอย่างแรงครับบบ