ผู้เขียน หัวข้อ: isuzu D-max x-series >> ท่านใดมีข้อมูลบ้าง  (อ่าน 25297 ครั้ง)

ออฟไลน์ @pril

• Newbie
  • *
isuzu D-max x-series >> ท่านใดมีข้อมูลบ้าง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 13:18:43 »
ตามหัวข้อคับ  ท่านใดมีข้อมูลบ้าง
ได้ยินข่าวว่าจะ เปิดตัวกลางเดือน กพ นี้
  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: isuzu D-max x-series >> ท่านใดมีข้อมูลบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 14:06:06 »
เฮ้อ มีแต่คนบอกแบบนี้ มาหลายคนแล้วแหะ..

Super Platinum เพิ่งคลอด
จะออก X Series มาเลย ก็น่าจเป็นไปได้ ครับ

ไม่ใช่รุ่นใหม่ และเป็นแค่รุ่นกระตุ้นตลาดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
Re: isuzu D-max x-series >> ท่านใดมีข้อมูลบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 14:45:24 »
ผิดคาดแฮะ

นึกว่าต่อจาก Super Platinum แล้วจะเป็นรุ่น Diamond ซะอีก  ;D

ออฟไลน์ @pril

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 15:01:33 »
ในข่าว(ลือ) บอกว่าจะมีการตกแต่งพิเศษทั้งภายนอก และภายใน ครับ
แต่ไม่รู้มีไรบ้าง  รอข่าววงในค๊าบ
 ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 17:17:27 »
เฮ้อ มีแต่คนบอกแบบนี้ มาหลายคนแล้วแหะ..

Super Platinum เพิ่งคลอด
จะออก X Series มาเลย ก็น่าจเป็นไปได้ ครับ

ไม่ใช่รุ่นใหม่ และเป็นแค่รุ่นกระตุ้นตลาดมากกว่าครับ

คงเป็น PICO Change สินะครับ บางทีอาจเปลี่ยนแค่สติกเกอร์

แล้ว ก็อต ล่ะ ยังนำทางรวยด้วย safety piLLar cab รึเปล่า ?

.............

ปล. ถ้าคิดไม่ออกว่า PICO มาจากอะไร คลิ้กดูได้เลยครับ

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 17:39:28 »
จะปรับกันอีกเหรอเนี่ย.... เหมือนว่าจะเป็นรถที่ปรับรุ่นมากที่สุดเท่าที่อีซูซุเคยทำมาแล้วมั้งครับเนี่ย(รึว่าจะมากที่สุดในตลาดรถแล้วอ่ะ)

ส่วนเครื่อง2.5VGS สงสัยอาจต้องรอหลังปรับโฉมคครั้งที่2 ของโมเดลใหม่ตัวRT-50 แน่เลยอ่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 18:44:34 »
หุ หุ หุ

ข่าวเร็วใช้ได้แฮะ

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:15:11 »
ผมสงสัยนะครับว่า ผู้บริหารรถอีซูซุ ตั้งแต่ประธานบริษัท  ประธานฝ่ายต่างๆ  ผู้จัดการสายการผลิต ผู้จัดการฝ่ายการตลาด ฝ่ายขาย ฯลฯ ไม่รู้สึกอายบ้างเหรอครับเวลาที่ประกาศออกมาว่า อิซูซุปรับโฉมใหม่อีกแล้ว เปลี่ยนชื่อรุ่นแล้วเปลี่ยนชื่อรุ่นอีก  ปรับเล็กปรับน้อย ปรับระดับ micro ก็แล้วจนยันมาถึงระบบ Nano change บ้าๆบอๆ   ปรับจนเป็นที่ขบขันของวงการรถยนต์ไปแล้ว จนเป็นที่ล้อเลียนกันของวงการตลาดและผู้บริโภค  มันน่าขำจริงๆนะครับ มันไม่ได้ทำให้ภาพลักษณ์รถคุณดูดีขึ้นเลย 

เป็นผม ผมต้องขอบอกว่าผมอายแทนจริงๆ  ผมไม่กล้าซื้ออีซูซุใช้เลย ไม่ใช่เพราะรังเกียจรถ แต่เพราะอายแทนและรู้สึกเหมือนกับว่าเขาเรามันงอกๆ ยังไงไม่รู้ เหมือนโดนหลอกแล้วก็ภูมิใจวิ่งไปซื็อมาใช้ตามๆกันไป ปรับนิดปรับหน่อยขึ้นราคาอีกแหละ

อีกกรณีหนึ่ง ผมขอบอกว่า ผมไม่เชื่อเรื่องการประหยัดน้ำมันบ้าๆบอๆที่โฆษณากันออกมาจังเลยนั้นนะครับ  ผมว่ารถทุกค่ายทุกคันกินน้ำมันมากกันทั้งนั้นถ้าขับเกิน 120 กม./ชม.  ผมก็ไม่เข้าใจว่าผู้บริโภคบางกลุ่มจะยังหลอกตัวเองเชื่อตามโฆษณาอยู่อีกทำไม  ต้องขอโทษคุณจิมมี่ด้วยถ้าความเห็นนี้ดูเหมือนจะตรงเกินไป

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:49:21 »
ทำไมไม่มองกลับอีกมุมล่ะครับ

-ทำไมเปลี่ยนทุกปี?

ตอบ ทำไมยี่ห้ออื่นไม่เปลี่ยนทุกปีมั่งล่ะครับ ราคาก้อปรับกันขึ้นทุกปี ทุกยี่ห้อ ยี่ห้อไหนไม่เปลี่ยน แสดงว่ายิ่งกำไรกว่ารึเปล่า?
จริงๆ เกือบทุกยี่ห้อเค้าก้อเปลี่ยนนิดเปลี่ยนหน่อยทุกปีนะ เพียงแต่ไม่ได้เปิดตัวเป็นเรื่องเป็นราวมากกว่า มาสด้า3 ก็เปลี่ยนทุกปี วีโก้เองก้อมีปรับรุ่น เพิ่มนิดนี่หน่อยเหมือนกัน แต่คนจะไม่ค่อยรู้สึกกัน เพราะเค้าไม่มีชื่อ Market name เวลาเปลี่ยนแต่ละปี ก้อเรียกกันเป็น 08MY 09MY 10MY ซึ่งจริงๆมันก้อเปลี่ยนนั่นแหละ บางทีเปลี่ยนน้อยจนคนแทบไม่รู้ก็มี แต่ทำไมยี่ห้อที่เปลี่ยนแบบครึกโครมถึงโดนมองแง่ลบล่ะ

มองในแง่การตลาด การเปลี่ยนชื่อรุ่น เปิดตัวใหม่โน่นนี่แม้จะเปลี่ยนเพียงเล็กน้อย มันเป็นวิธีการกระตุ้นตลาด เพราะรถยนต์เป็นโปรดักซ์ที่ไม่สามารถจะเปลี่ยนแบบโมเดลเชนท์กันได้บ่อยๆ การปรับเปลี่ยนนิดหน่อยก็เป็นการกระตุ้นผู้บริโภคให้ระลึกถึงตราสินค้าได้ดี  ไหนจะสร้างงานให้โรงงาน เอเจนซี่โฆษณา ซัพพลายเออร์ ต่างๆมากมาย รวมไปถึงทำให้คู่แข่งต้องมีการเคลื่อนไหว หรือออกแคมเพจน์มาต่อสู้

คนได้ประโยชน์ไม่ใช่ผู้บริโภคเหรอครับ คิดดูดีๆ มองภาพกว้างๆครับ

ราคารถมือสองเค้าดูตามปี ไม่ได้ดูที่การปรับโฉมหรอกครับ ลองเทียบกับกระบะคู่แข่งดูสิครับ ไม่ได้เปลี่ยนชื่อทุกปี ทำไมราคามือ2ถึงสูสีกันอยู่ดีล่ะ

เพิ่มราคาแล้วเปลี่ยนให้เห็นเนื้อๆไม่ดีกว่าเหรอครับ มันรู้สึกถูกหลอกตรงไหนกัน อย่าไปยึดติดกับชื่อ โกล์ดซีรีย์ แพลทตินั่มซีรีย์ ซุเปอร์แพลตซีรี่ย์ สิ ดูสเปคสิครับว่ามันต่างจากเดิมแค่ไหน คุ้มค่ากับราคาที่ปรับรึเปล่า

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:57:30 »
แต่เรื่องโฆษนาๆ ไอ้ทีว่ารวยๆ ไรนั้น ผมล่ะเบื่อจริงๆนะครับ

มันตลกๆ ยังไงก็ไม่รู้ เป็นการสร้างภาพลักษณ์ brand แบบแปลกๆ ขัดๆคววามรู้สึกของผมจริงๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 23:09:42 »
เวลาตอบกระทู้ถ้ายาวๆ หน้ามันจะกระดกแปลกๆแฮะ ขอขึ้นเป็นความเห็นใหม่ละกัน

ลองเช็คหลายๆยี่ห้อดูละกันครับ ว่าแต่ละรุ่นปี MY ของมัน มันมีเพิ่ม/ลดอะไรไปบ้าง บางยี่ห้อน่ะบางปีลดออฟชั่นลดแต่ไม่ลดราคายังมีเลย

ทีนี้มาว่าเรื่องการทดสอบประหยัดน้ำมัน

ถ้าทำไม่ได้จริงอย่างที่โฆษณา - โดนฟ้องไปแล้วครับ ยังไงก็โฆษณาเกินจริงไม่ได้หรอก ทุกวันนี้ก้อขับกันแบบปกติ เปิดแอร์ ปิดกระจก
แต่มันมีวิธีขับที่จะทำให้ประหยัดได้จริงน่ะสิ การทดสอบกับการขับจริงมันต้องมีความแตกต่างกันระดับนึงอยู่แล้ว เหมือนเวลาสอบไล่ เราก็ต้องอ่านหนังสือ เตรียมตัวมากกว่า ควิชในคาบเรียนใช่มั๊ย

ทำไมต้องทดสอบ - ถ้าไม่มีการทดสอบ บอกมาลอยๆว่าประหยัดน้ำมัน ก็จะต้องมีผู้บริโภคอีกกลุ่มนึงถามหาอีกนั่นแหละ ว่าเอาที่ไหนมาพูด จริงมะ?

รถยี่ห้อไหนๆขับเกิน120km ก็กินน้ำมันหมด - กม. เค้าไม่ให้เกิน 120 จะมองแบบนั้นทำไมครับ ความเร็วที่ใช้ในการทดสอบประหยัดของแต่ล่ะยี่ห้อ เดี๋ยวนี้ก้อมักจะใช้ช่วง 60-100 ซึ่งเป็นย่านความเร็วที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน ถ้าทดสอบที่ความเร็วช้าเกินหรือเร็วเกินไป ก็จะมีคนคำถามอีกอยู่ดี มองการอ้างอิงจากกลุ่มใหญ่ย่อมดีที่สุดไม่ใช่หรือ?

อีกอย่าง ถ้าคิดว่าการโฆษณาด้วยการจัดทดสอบประหยัดน้ำมันมันงี่เง่าไร้สาระ
ทำไมหลายยี่ห้อถึงพยายามทำตามล่ะครับ ทุกวันนี้ วีโก้ก้อทำ นาวาร่าก้อเคยทำ ถ้าบอกอีกว่าคนใช้กระบะเชื่อโฆษณาแบบนี้ง่ายๆ ทำไม BMW ก้อทำล่ะ รถแพงๆเค้าก้อทำครับ ทั่วโลกด้วย ไม่ใช่มีแต่เมืองไทยที่ทำนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 23:40:48 »
ก่อนจะเลยเถิดไปมากกว่านี้

1. ผมเก็งข้อสอบถูกว่า ปีนี้ จะต้องมีการปรับปรุงอีกครั้งแน่ๆ
2. ผมเก็งผิดว่า มันจะออกปลายปี

ที่ไหนได้ เปิดมา ก็โผล่มาเลยครับ

กำหนดเปิดตัว ส่งมาแล้ว

18 กุมภาพันธ์ ศกนี้

ปิดผับเลี้ยง

โอเค ไปแน่นอน ไม่พลาด ^_^

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 23:59:09 »
ตกลงตัวนี้เป็น Minor Change เลยหรอครับ
นึกว่าจะเป็นแค่รุ่นพิเศษแบบพวก Modern Move , Speed ซะอีก

เพราะเท่าที่ผมสังเกตุที่ผ่านๆมา
TO กะ ZU จะไมเนอร์ฯตอนไตรมาส 3 ตามๆกันทุกปี

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 22:27:19 »
ข่าวลือว่า จะเป็น 2.5vgs
แต่ ก็ ไม่รู้ว่า เจ๊ปนัดดา จะ กั๊ก มุข อะไรไว้ เล่นสำหรับ ก็อกสอง หรือเปล่า

ส่วน เรื่อง รถอีซูซุ น่าเบื่อ หรือ น่าใช้ นั้น
บอก ประสบการณ์จริง ของผม ให้ อ่านเล่นๆ ก็แล้วกัน ครับ

ปี 2551 ที่ น้ำมันแพง คนไทยหลายคน เมินรถกระบะดีเซล แล้ว หันไป ใช้ รถเบนซิน ติดแก๊ส
ผม คิดเล่นๆว่า จะ ไป ที่ ศูนย์อีซูซุ และ จะ ต่อเล่นๆ สัก แปดหมื่น ใน รุ่นกระบะสี่ประตุ ออปชั่นน้อยๆ สักคัน
กะ จะใช้ เป็น รถสำรอง ครับ
และ จะดู ซิว่า ช่วงที กระบะขายไม่ออก น้ำมันดีเซล ลิตรละเกือบ 40 บาท
รถกระบะ ที่ตั้งราคาขายเวอร์ ยี่ห้อ อีซูซุ และ เซลล์ ไม่ง้อลูกค้า จะ ง้อ ผม ไหม
ก็ ผิดคาด เซลล์ ยอม ลดราคาให้ แปดหมื่น แถมประกัน
ผม ก็ ซื้อเงินสด ด้วย ความไม่อยากได้
แต่ ต้องซื้อ เพราะ โอกาส ซื้อ อีซูซุ ราคาลด มากมาก หา ยาก ครับ
ก็ เลยได้ DMAX Gold มา ประดับ โรงรถ ที่บ้าน อย่างไม่ตั้งใจ ซักเท่าไร

เป็น ครั้งแรก ที่ผม ได้ขับ รถยี่ห้อ อีซูซุ
ขับ ออกจาก โชว์รูม ก็ ต้อง ทน ขับ กระบะ เกียร์ธรรมดา ที่ คันเกียร์ 1 2 ไกล มือ ขับแล้วเมื่อย ไม่สบายเลย
เช้า วันต่อมา อากาศเย็น เข้าเกียร์ 1 2 ยากมาก

ผม จะใช้ รถอีซูซุ คันนี้ ในภาคเหนือ
เติม น้ำมัน เต็มถัง ทุกครั้ง
จด ข้อมูล ครบถ้วน

เวลา ผ่านไป 1 ปี
เติมน้ำมัน 40 ครั้ง 1,714.35 ลิตร
วิ่งไป 26,832.2 กม
หาร แล้ว กินน้ำมัน  เฉลี่ยทั้งปี 15.65 กม/ลิตร

ใช้งานจริง ไม่ต้อง ฟังใคร โม้
ทุกวันนี้ เวลา ดู โฆษณา ใช้แล้วรวย ของ อีซูซุ
ก็ได้แต่ นั่ง หัวเราะ หึ หึ
เป็น โฆษณา ที่ เฉิ่ม มาก มาก
แต่ เป็น จริง สำหรับ ผม

เรื่อง เกียร์ 1 2 เข้ายาก นั้น
แค่ เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ที่ใช้ เป็น กึ่งสังเคราะห์ ก็ หาย
เข้าเกียร์ 1 2 นิ่ม สบายมือ
แต่ ยังสู้ นิสสัน นาวาร่า 5 เกียร์ ไม่ได้นะ

ทุกวันนี้
รถ เบนซ์ ก็ จอด ไม่ค่อยได้ขับแล้ว จะขับ ก็ต่อเมื่อ ไปงานเลี้ยงเท่านั้น
โตโยต้า ขับสี่ ก็ จอด ฝุ่นจับ ในโรงรถ
แจ๊ส ก็ ยกให้ หลาน ขับไปเรียน

เวลา จะออกจากบ้าน
เคยชิน กับ การ หยิบ กุญแจ หนาๆ ของ อีซูซุ  ก่อน ยี่ห้ออื่นทุกครั้งไป
ขับไป เมื่อยมือ โยกเกียร์ 1 2 ที่ไกลมือ
แต่ ก็ สบายใจ กับ การ ขับกระบะ ที่ ไม่ต้อง ถนอม รถ
มอเตอร์ไซด์ เฉี่ยว กระจกมองข้าง ผม ก็ ยิ้ม โบกมือ ให้ไป
รถจะเป็น รอย ตรงไหน ไม่ต้องสน
ปีหนึ่ง ล้างรถ แค่ สอง สาม ครั้ง เอง
ใช้ รถ ต่าง เท้า
คนใช้รถ ไมใช่ รถใช้คน
ชีวิต เป็น สุข ครับ

อ้อ ปีนี้ กำลัง จะเลือก nissan march หรือ ford fiesta มาขับเล่น อีกสักคัน
เซลล์นิสสัน เซลล์ฟอร์ด ถ้าคิดจะ ขายรถได้มากมาก
ช่วย ลด การ ด่า อีซูซุ ลง ให้ น้อยกว่า นี้นะ
เพราะ ปีหนึ่ง
คนไทย ซื้อรถอีซูซุ แสน กว่า คัน
คน ที่ซื้อ อีซูซุ ที่ มี เงิน พร้อม จะซื้อ รถเก๋ง นิสสัน ฟอร์ด ก็ มีเยอะนะ
ด่า อีซูซุ มากมาก
เดี๋ยว ผม ก็ ไม่ซื้อ รถเก๋ง ที่พวกคุณเชียร์
หัน ไปซื้อ เบนซ์ อีกคัน
เพราะ เซลล์เบนซ์ เขาไม่ด่า อีซูซุ เนื่องจาก มันคนละ ระดับ
ผม เลือก ความสบายใจ ตอนซื้อรถ นะครับ

ผม เป็น คนที่คิด สวน กระแส อยู่เสมอ
ชีวิต จึง อยู่ดี มีสุข สบาย จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:03:02 »
โห อีกแล้วหรอ

Gold Series

Platinum

Super Platinum

X-Series ไมไม่ตั้งชื่อให้มันเหมือนบัตรเครดิตติดต่อกันเลยอ่าคับ Beyond Platinum เป็นไง

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:22:23 »
เดี๋ยวจะมี N-Series C-Series แบบโนเกียเปล่าเนี่ยเฮ้ย

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 13:45:16 »
ผมได้ยินมาว่ารุ่น X-Series แค็บจะเปิดได้จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำก่อน RT-50 จะมาเยือน
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 17:13:27 »
เห็นด้วยครับ เลิกซะทีเถอะ ไอ้ทำตลาดกับความประหยัดที่สุดจะโอเว่อร์อ่ะ เอาความจริงมาพูดไปเลยว่าวิ่งได้เท่าไรในชีวิตความเป็นจริง ไม่ใช่วิ่งได้25-30โลลิตร แล้วพิมพ์ตัวเล็กๆ ไว้ด้านล่างว่าที่ความเร็วคงที่80-90km/hอ่ะ(ผมคนนึงล่ะที่ขับอย่างนั้นไม่ได้)

ส่วนเรื่องโฆษณาว่าใช้แล้วรวย อันนี้ผมไม่ค่อยชอบเหมือนกัน แต่พอเข้าใจว่าคนใช้รถกระบะส่วนใหญ่ค่อนข้างจะชื่นชอบกับคำนี้ ยิ่งกับรถกระบะ ที่เป็นรถเชิงพาณิชย์แล้ว ยิ่งเข้ากับคำคำนี้ยิ่งขึ้นครับ

แล้วเรื่อง2.5VGSดูแล้วอาจเป็นไปได้ที่จะเอามาใส่ในตัวปรับโฉมสุดท้าย รวมทั้งประตูCabเปิดได้ด้วย.... แต่ลองคิดไปคิดมา ที่ผ่านมาอีซูซุไม่เคยใส่ใจที่จะวัดความแรงของเครื่องยนต์กับจ้าวอื่นเลย หรือกระทั่งเรื่องประตูCabก็ดูเหมือนจะยังไม่น่าจะมาเร็วๆ นี้อ่ะครับ ผมว่าเป็นไปได้ที่ประตูcabเปิดได้จะมีในรุ่นRT-50ตัวแรก แต่2.5VGSผมคิดว่าน่าจะมากับRT-50ตัวสองครับ(เหมือนกับD-Maxที่เริ่มมีเครื่องคอมมอนเรวในรุ่นที่สองเช่นกัน)

รอดูแล้วกันครับ.... บางทีผมอาจจะทายผิดทั้งหมดเลยก็ได้
ปล.ตัวX-seriesอาจจะเอาชุดแต่งมาเพิ่ม แล้วเอาล้อขอบ17ของตัวDenver-Maxในอังกฤษมาใส่ให้ก็ได้มั้งครับ(เดาไม่ค่อยถูกเหมือนกัน) ;D
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 20:59:31 »
เจอกัน Funky Villa  ;D

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 20:27:57 »
วันนี้แล้วนี่ เห็นแว้บๆใน manager ลงละ

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 13:25:11 »
ว่าไปนั่น เค้าแค่เพิ่มรุ่นย่อย เพิ่มทางเลือกสำหรับคนชอบรถแบบแต่งมาแล้ว  มันไมเนอร์หรือพิโก ตรงไหน รุ่นสแตนดาร์ดก็ยังขายอยู่เหมือนเดิม เหมือนพี่โต ทำ TRD sportivo มันไมเนอร์หรือพิโก ป่าว  ..