ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip-Honda Mobilio RS - ไม่แปลกใจว่าทำไมขายดีสุดในSegment++  (อ่าน 25164 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
สำหรับราคาที่เปิดตัวมาในรุ่นท้อปสุด RS 739,000บาทนั้นในครั้งแรกที่ได้ยินผมมองว่าแพงไปเมื่อเทียบกับการเอา Brio มาเป่าลม ยัดที่นั่งเพิ่มแล้ววางเครื่อง 1.5 ลิตร

แต่พอเอาเข้าจริง ผมกลับต้องเรียบเรียงคำพูดเสียใหม่ มันแพงถ้าเรามองในแง่ตัวเงินที่ต้องจ่าย หรือเวลาเอาไปเทียบกับรถเก๋ง 1,500 ซี.ซี. แต่มองไปรอบๆสิว่ารถที่เป็นคู่แข่งตรงรุ่นมันมีอะไรให้คุณเลือกบ้าง และแต่ละคันราคาเท่าไหร่ ต่อให้เรารู้สึกว่าแพงหรือถูก ท้ายสุดตัวเลือกในบรรดารถ 7 ที่นั่งมันก็มีไม่กี่คันหรอกครับ

ช่วงล่าง-หลายคนคาดว่ามันต้องยวบย้วยหาสาระไม่ได้ ความเป็นจริงคือมันอยู่ตรงกลางระหว่างความนุ่มนวลของ City และความแข็งของ Jazz มันมีความสบายให้ขับรูดหลุมในซอยได้ในระดับที่ดีกว่า CRV Gen 2 เสียด้วยซ้ำ และสามารถสลาลอมได้ดีไม่แพ้ City ..มีแต่ท้ายรถที่ยาวจะส่งผลเรื่องแรงเหวี่ยงบ้าง แต่รับรองว่าบทบู๊ใดๆที่คุณไม่กล้าทำกับ Freed ล่ะก็มาลองกับ Mobilio ได้ ไม่ต้องกลัว

อัตราเร่งและการตอบสนอง-รถหนัก 1.2 ตันจะวิ่งไหวมั้ยกับเครื่องและเกียร์ตัวนี้ คำตอบคือ คุณขับ City แล้วคิดยังไงล่ะ มันก็พอกันนั่นแหละครับ 0-100 11วิต้นๆ 80-120 8 วิต้น ไมล์เพี้ยน 4%ตามปกติ Honda เออ จะเอาอะไรมากกว่านี้อีก เกียร์ยังไม่แสนรู้และเก่งกาจเท่า CVT ใน Altis นะ แต่มันก็ทำงานได้ดี ตอกคันเร่งลงไปแล้วรอบมาเกียร์มา

ภายใน- อันนี้คือจุดที่ต้องทำใจนิด ยังไงมันก็ยังมีความเหมือนกับ Brio ให้เห็น แต่ก็พยายามตกแต่งรายละเอียดส่วนต่างๆและมาตรวัดให้ดูดีขึ้น หากเทียบกับคู่แข่ง มันยังแพ้ความสวยงามเป็นระเบียบของ Ertiga อยู่ เบาะนั่งปรับสูงต่ำไม่ได้ (อันนี้ขอด่าหน่อยเหอะ อย่างน้อยเบาะคนขับควรจะปรับได้) เข็มขัดปรับสูงต่ำไม่ได้ (อันนี้ก็ขอด่าเช่นกัน เพราะเวลา Vios ไม่มีมาให้แล้วเราด่า Honda ก็ต้องไม่มีข้อยกเว้น) ดังนั้นถ้าใครคิดจะซื้อ ให้ลองนั่ง ลองคาดเข็มขัดว่ามันพอดี เพราะคุณไม่สามารถปรับความสูงเบาะให้รับกันได้

เบาะแถวสองโอเคตามสไตล์รถ เบาะแถวสามมีไว้สำหรับคนตัวเล็กๆ เท่านั้น หลังคาสูงโปร่งสบายดี มีช่องแอร์ราวที่หลังคาให้

กระจกไฟฟ้าด้านคนขับ ขาลงออโต้ แต่ขาขึ้นไม่ออโต้ ...มองได้สองแง่ ส่วนตัวผมมองว่าน่าจะใส่ออโต้พร้อม Jam Protection มาให้ด้วยจะดีสมราคากว่าเจ็ดแสนแบบนี้

คนที่ซื้อ Mobilio ควรเป็นคนที่มักต้องบรรทุกของเยอะ เยอะชนิดที่ Jazz ไม่สามารถรองรับได้พอ หรือเป็นคนที่ต้องมีผู้โดยสารคนที่ 6-7 มาด้วยนานๆครั้ง หรือชอบรถที่หลังคาสูงโปร่งสบาย เพราะถ้าไม่เช่นนั้นแล้ว ในงบเท่ากัน คุณซื้อ Jazz คุณได้ออพชั่นครบกว่าและอนาคตอะไหล่เซียงกงหาง่ายกว่า (แต่เรื่องการขับขี่..อย่าเซอร์ไพรส์ที่มันไม่ได้ต่างกันขนาดนั้น)

ราคาเริ่มต้นตั้งแต่ 597,000 ไปจนถึง 739,000 หากต้องการแค่ที่นั่งหลังและไม่เน้นความเท่ห์ เลือกรุ่น V ราคา 642,000 ก็พอแล้ว เพราะรุ่น S จะไม่มีเบาะแถวหลัง แต่ถ้างบไหวและชอบภายในดำ ต้อง RS เท่านั้น ทุกรุ่นมีถุงลมคู่ ABS และ EBD

ในตลาดระดับนี้ เรามีตัวเลือกอื่นเช่นกัน Chevrolet Spin นั้นถ้าไม่ได้ส่วนลดราคาใดๆผมมองว่าขาดจุดเด่นในภาพรวม ยกเว้นช่วงล่างที่พอว่ากันได้และแรงเครื่องไม่น่าเกลียด Suzuki Ertiga อันนี้เครื่องเล็กเลยเสียเปรียบชาวบ้านนิดหน่อย ช่วงล่างจะออกแข็ง (เมื่อเทียบกับรถประเภทและขนาดตัวเท่ากัน) พวงมาลัยไว (ไวเกินไปนิดถ้าเทียบกับประเภทรถ) Honda Freed.. ถ้าไม่ดูเรื่องดีไซน์ภายนอกและภายในที่ทำออกมาดูไฮคลาสกว่า Mobilio และอุปกรณ์เยอะกว่า ส่วนหลักๆที่เหลือของรถไม่ได้ดีกว่า Mobilio ขนาดนั้น ถ้าคุณมองความเก๋ ชิคเป็นสิ่งสำคัญและอยากได้ประตูหลังแบบบานเลื่อน..Freed จึงจะน่าซื้อกว่า Moby.. ส่วน Avanza ณ วินาทีนี้มีแค่โครงสร้างขับหลังเท่านั้นที่มีความทน แต่รถแคบ ช่วงล่างความเร็วต่ำสะเทือนกว่า Moby และความเร็วสูงไม่มั่นใจเท่า Moby (คือถ้าใครรู้สึกว่าผมประจบประแจง Honda แนะนำให้ไปลองขับเทียบกันเองเลยครับ See for yourself แล้วถามตัวคุณเองว่าจะเอาเงินไปลงคันไหน)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ++TheClip-Honda Mobilio RS - ไม่แปลกใจว่าทำไมขายดีสุดในSegment++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 16:09:14 »

และ Extra Clip (LPL ย่อมาจากอะไร? Mobilio สเป็คในฝัน Pan เป็นยังไง)

ดูคลิปแล้วยังไม่จุใจ ตามไปอ่าน Full Review กันได้ที่ link ด้านล่างนี้เลยครับ

ทดลองขับ Honda MOBILIO 1.5 CVT RS FWD : "More Brio , More Seat , More than expectation"...!
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8186
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2015, 17:06:22 โดย MoO Cnoe »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: ++TheClip-Honda Mobilio RS - ไม่แปลกใจว่าทำไมขายดีสุดในSegment++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 18:40:51 »
ขอบคุณสำหรับ Review ดีๆครับ

แต่ผมก็อยากได้นะครับ แต่กลัวนั้งกันเต็มๆ ออกต่างจังหวัดจะอืดไหมครับแล้วกินน้ำมันมากกว่าเดิมมากไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 19:06:56 »
ขอบคุณสำหรับ clip ทดสอบรถเจ๋งๆเหมือนทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 19:10:04 »
โมบิ 400ม้า น่าสนน 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 19:34:09 »
เป็นหนึ่งในไม่กี่รุ่นที่ทำแล้วเข้ากับสีเงิน ดูแล้วสวยดีครับ ผิดกับรุ่นอื่นๆสีเงินไม่ค่อยโอเท่าไหร่สำหรับผม

โดยเฉพาะรุ่น RS

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 21:26:41 »
ขอบคุณครับ พี่แพน พี่จิมมี่
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 21:51:03 »
พี่จิมมี่ไม่เข้าใจวิถีของ Sleeper ครับ ฮ่าๆๆๆๆ ขอบคุณครับพี่แพน ผมเองก็มีไอเดียคล้ายๆพี่แพนครับ แต่ไม่ขอแรงมากขนาดนั้นครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 22:07:44 »
ขอบคุณคลิปครับแตถ้าผมเอาMobilio ผมเอารุ่นSครับแต่ราคารุ่นSเพิ่มเงิน9พันบาทได้ชิติ้ CNG รุ่นS ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Kungzask128

• Newbie
  • *
  • สวัสดีครับ ผมคังนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 22:29:24 »
เก็บตังดาวน์โมบิลิโอ้แปบครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 05:28:33 »
ผมละทึ่งกับการตั้งชื่อจริงๆ

more Bri(li)o   more seat   โห   มีนัยะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 07:00:03 »
แฟนผมบอกอยากได้ captiva ไม่ก็ cx5 ผมบอกจะออก mobilio ให้ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 07:45:38 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:17:11 »
ขอบคุณครับ ขายได้โอเคทุกเดือนเลย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 10:12:14 »
ไม่ทันละ ซื้อ rs ขาว ไปตั้งแต่อ่านรีวิวแล้วครับ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 12:19:54 »
น่าใช้มาก

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 22:55:21 »
โดน RS สีเงินมาครับ (ตอนแรกกะโดนสีขาว แต่ภริชอบสีเงิน)

คุ้มค่าครับ ขับดี นั่งได้เยอะ

เสียตรง console กับ กระจังหน้า (อยากได้กระจังหน้าแบบ Jazz จะดูดีขึ้น 28 เท่า)

อ้อ ตัวจอ touch screen ผมว่าอืดไปหน่อย แล้วก็กล้องมองหลังดูยากไปนิดนึง (จอมันหงาย)

นอกนั้นโอเคหมด

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 06:41:46 »
ขอบคุณสำหรับคลิปครับ สำหรับผม ตัว S เกียร์ออโต้ก็พอครับ ขนของเยอะดี
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:14:03 »
แอว้! ปะแป่ดแป่ดแป่ด!

55555555555555555555555555555555555555555

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 20:53:55 »
ขอถามเพิ่มเติมครับ

ถ้า CVT ใน JAZZ, CITY, MOBILIO เป็นเกียร์ลูกเดียวกัน

แล้ว CVT ใน HR-V เป็นเกียร์ลูกเดียวกันกับเจ้าพวกนี้หรือไม่ครับ

หรือเป็นลูกเดียวกันกับ CR-V 2.4 ครับ

ได้ยินคุณแพนพูดใน EXTRA CLIP ช่วงท้ายๆแล้วผมนึกถึง HR-V บูสน้อย หอยน้อย  ;D