ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Camry Hybrid or Nissan Teana or Honda Accord ดีครับ  (อ่าน 41638 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
Toyota Camry Hybrid or Nissan Teana or Honda Accord ดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 17:33:55 »
Toyota Camry Hybrid or Nissan Teana or Honda Accord ดีครับ

ก็คือญาติฝากถามมานะครับ

คือว่าผมมองรถสามคันนี้อยู่อะครับ แบบว่า รถ sedan บ้านๆอะครับ

เอาอะไรดีครับผม สนใจความนั่งสบาย ความ แรงนิสหนึ่งด้วยครับ แล้วก็พวกคุณภาพวัสดุ อะไรแบบนี้อะครับ

แต่ว่า camry เบาะหลังนั่งไม่ค่อยจะสบายเลยอะครับ  วัสดุ พอได้ๆ ไม่แย่มาก ลูกเล่นเยอะดี (เยอะป่าว?)

Teana พวงมลัย ก็ค่อนข้างที่จะ แบบ ไร้ feeling เลย แต่วัสดุดีมาก  แต่ design โบราณไปหน่อย

Accord ก็ ไม่รู้อะ ยังไม่เคยลอง

พี่ๆว่าอะไรดีครับ เรื่อง hybrid ก็กลัวนำ้ท่วม

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Toyota Camry Hybrid or Nissan Teana or Honda Accord ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 18:15:03 »
พี่จิมมีรีวิวทั้งหมด ลองอ่านเทียบกันครับ

ออฟไลน์ PREM

Re: Toyota Camry Hybrid or Nissan Teana or Honda Accord ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 19:21:20 »
ตอนก่อนที่พ่อผมจะซื้อ Teana ก็ได้ไปลองผุดลุดผุดนั่ง Camry กับ Accord อยู่นิดหน่อย

พื้นที่ภายใน Accord เยอะสุดครับ ทั้งด้านกว้างและยาว เบาะนั่งหลังสบายพอใช้ได้ วัสดุการประกอบก็โอเค แต่การจัดวางปุ่มดูยุ่งเหยิงนิดนึง
Camry จะกว้างกว่า Teana แต่ legroom ด้านหลังน้อยสุด เบาะนั่งหลังเตี้ยเกินไป วัสดุก็กลางๆ (แต่ไม่ชอบลายไม้เป็นอย่างยิ่ง) การจัดอุปกรณ์ใช้ง่าย
Teana พื้นที่แนวขวางน้อยสุด แต่แนวยาวสูสี Accord โดยเฉพาะ legroom นี่เหลือๆ เบาะนั่งนิ่มมาก นั่งสบายสุดในสามคัน วัสดุนุ่มๆ ก็เยอะที่สุด

เรื่องการขับผมไม่เคยขับ Camry กับ Accord แต่ว่าจากการขับ Teana ก็เห็นด้วยครับที่ว่าพวงมาลัยมันไร้ความรู้สึก
ช่วงล่างเวลาเลี้ยวแรงๆ มีอาการเอียง โยน พอสมควร แต่สิ่งที่ได้มาแทนคือความนุ่ม
เบรกดีเยี่ยม นุ่มเท้า แรงต้านพอเหมาะพอควร เบรกหนักๆ ก็ไม่มีปัญหาปัดเป๋ครับ

อนาคตยังรอดูเรื่องเกียร์ CVT อยู่ว่าจะมีปัญหาอะไรมั้ย กับตอนนี้ดูเหมือนบางคันจะีมีปัญหากับคุณภาพการประกอบบ้าง (พวกเสียงก๊อกแก๊กๆ ทั้งหลาย)
แต่เท่าที่ใ้ช้มาตอนนี้ประทับใจเป็นอย่างมาก

มีรีวิวด้วยนะครับ ;D: http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3880.20
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 19:33:08 »
ถ้านั่งสบาย+ความแรงด้วยก็น่าจะ Teana 250XV นะครับ คุณภาพวัสดุก็ดี ช่วงล่างดี เก็บเสียงดี ไม่ชอบตรงที่ดีไซน์ดูสูงวัยและดูเทอะทะไปหน่อย

Camry ช่วงล่างนิ่ม เหมือนจะนั่งสบาย แต่ตัวเบาะนั่งไม่สบายเลย โดยเฉพาะเบาะหลัง นั่งแล้วไหลตลอด ขับในเมืองโอเค แต่ความเร็วสูงแล้วช่วงล่างสู้อีก 2 รุ่นไม่ได้ พวงมาลัยไม่มั่นคง เจอทางขรุขระแล้วสะบัด

Accord กว้างขวางสุด เบาะหลังนั่งสบาย แต่เบาะหน้าบางคนก็บอกว่านั่งแล้วเมื่อย แต่ที่ผมใช้มาก็ไม่เมื่อเท่าไหร่ คงแล้วแต่คน ช่วงล่างติดกระด้างหน่อยนึงเวลาใช้ในเมือง แต่ความเร็วสูงมั่นคง ความแรง ณ ปัจจุบันน่าจะสู้อีก 2 รุ่นไม่ได้ แต่ว่าไม่ได้ขี้เหร่แต่อย่างใด

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 19:38:37 »
ตามความคิดผมนะครับ

ต้องดูว่ามีสไตล์ใช้ชีวิตอย่างไงอ่ะครับ

ชอบรถแบบว่าดูเป็นรถยอดนิยม รถตลาด ศุนย์บริการครบครัน มีเทคโนโลยีลูกเล่นเยอะมากกก ประหยัดน้ำมันพอได้อยู่ เลือกทาง camry hybrid เลยครับผม

แต่ถ้าชอบแบบว่า นั่งสบาย ช่วงล่างเนียนๆ นิ่งๆ รูปลักษณ์ดูดี ภายในสวยแบบสะอาดๆ เกียร์ cvt เปลี่ยนเกียร์ลื่นๆ เลือกเทียน่าไปได้เลยครับ

แต่ถ้าชอบแบบว่า legroom ใหญ่ๆ กว้างๆ ช่วงล่างมั่นใจได้ในระดับหนึ่ง รูปลักษณ์ภายนอกถ้าไม่ชอบ ก็เกลียดเลย ภายในดูุปุ่มดูเยอะๆ แต่ก็สวยพอใช้อยู่เหมือนกันนั้นเลือกทาง accord คับ

อย่างไงก็ ขอให้เลือกได้ตรงใจนะครับผม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 19:48:09 »
ถ้าเลือกมาเพื่อเป็นรถใช้นั่งเบาะหลัง หรือขับเอง เน้นความสบายของตัวเบาะและช่วงล่างที่ลงตัวพอดี
เรื่องแรงมีอันดับสองของกลุ่ม แต่กินน้ำมันจุอันดับ 1 ของกลุ่ม (ไม่นับพวก 3.5ลิตร) --> Teana 250XV

ถ้าเลือกรถเพราะประหยัดน้ำมัน และเพราะอัตราเร่ง แถมออพชั่นเพียบ แต่ไม่เกี่ยงเรื่องการเข้าออกรถ
ที่ยากกว่าชาวบ้าน และเบาะที่น่าจะดีได้อีก (ด้านหลัง) --> Camry Hybrid

ถ้าเลือกมาเพราะขับเอง และไม่ขับธรรมเอา เอ็นจอยกับช่วงล่างที่เกาะ คม ขับคล่องด้วยพวงมาลัยที่ดี
แต่รับได้กับความกระด้างของช่วงล่างหลัง อัตราเร่งไม่ได้เป็นท้อปคลาสแต่ประหยัดดี --> Accord 2.4

ไล่ถามที่ละโจทย์ก่อนว่าในการซื้อรถของเขานั้น อะไรสำคัญเป็นอันดับ 1 ห้ามมั่ว ห้ามบอกว่าเอาทุกอย่าง
เพราะถ้าบอกไม่ได้ว่ามองอะไรเป็นสิ่งสำคัญที่สุดของรถ ก็จะกลายเป็นเหมือนผม ซึ่งเลือกไม่ได้ระหว่าง
ความสบายเวลานั่งภายในกับเรื่องอัตราเร่งและความประหยัด ผมก็เลยเลือกไม่ถูกว่าจะเป็น Camry Hybrid หรือ Teana

เรื่องฟีลลิ่งพวงมาลัย ผมว่านิสสันกับโตโยต้า แพ้ฮอนด้าทั้งคู่ แต่ถ้าขับทางตรงๆ กับขับในเมือง โอกาสได้ใช้ฟีลลิ่งตรงนี้ไม่น่าเยอะ น่าจะเทความสนใจให้หัวข้ออื่นสำคัญกว่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

preme123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 20:10:48 »
ก็คืออย่างงี้ครับ

หนึ่งในปัจจัยการเลือกก็คือ ว่าระยะการขายใน หน้าตาแบบนี้อีกด้วยครับ Teana จะยังคงอยู่ในหน้าตานี้ถึง ปี 2012 ใช่ไหมครับ

ถ้า camry hybrid เดียวปีหน้าก็จะเปลี่ยนโฉมอีกแล้วนิครับ ใช่มะ?

ตอนนี้กำลัง เบี่ยงเบน ไปด้าน Teana อยู่ครับ เพราะว่า เบาะหลัง นั่งไม่สบายจริงๆ รับไม่ได้ แต่เค้าชอบ เรื่องลูกเล่นต่างๆ และ ระบบ hybrid อะครับ   

ส่วน Accord ก็ ยังไม่ได้ลองเลยครับ เดี่ยวจะไปลองซักหน่อย แต่ผมนั่งเฉยๆแล้ว เบาะหลังโอเคมากนะ (นั่งเฉยๆ ไม่ได้ขับ) แต่พวกปุ่มอะไรข้างหน้ารับไม่ได้อะครับ เยอะแยะมากมายไปหมด

ส่วน Teana ภายในโบราณจัง deisgn ไม่ได้เตะตาเลย แต่ว่าชอบวัสดุมาาากๆๆ แจ่มจริงๆ ช่วงล่างผมว่านิ่มไปหน่อยแฮะ แต่เบาะหลังนั่งสบายจริงๆ

ก็คือตอนนี้ hybrid ตัดออกจาก LIST เหลือ แต่ accord and Teana เลือกไม่ตก

สรุป.....ต้องการรถที่ นั่งข้างหลังสบายๆ รถครอบครัว อะครับ ขับเองด้วยครับ ขับ รับส่งลูก ไปซื้อของจ่ายตลาดอะไรประมาณนี้ครับ มีผู้สูงอายุนั่งด้วยเป็นบางครั้งคร่าวไปครับ  คาดว่าจะไปกับ Teana 2.5 เนียแหระครับ

อยากทราบราคา และข้อดี ข้อเสียของมันอะครับ และพวก options อะไรต่างๆอะครับ กลัวเรื่อง CVT แสนโล พังอะคับ เหออ.....

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 20:38:20 »
สำหรับผมถ้าเป็นคนนั่ง ผมชอบเบาะ ACCORD นะ เบาะหลังส่วนรองนั่งใหญ่ นั่งแล้วสบาย ถูกใจมากๆ
ถ้าใช้แต่ในเมือง HYBRID ก็น่าสนใจ
แต่ถ้าออกต่างจังหวัด ขับรถเร็ว ประเภทแบบโล่งๆ กดมิดคันเร่ง แบบนี้มอง TEANA ดีกว่า

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 20:43:16 »
รีวิวแอกคอร์ด จิ้มที่ลายเซ็นผมได้เลยครับ

ขอแนะนำให้ไปลองขับดูครับ ชอบคันไหนเลือกคันนั้น

แต่ขอฟันธง+คอนเฟิร์มว่า

ถ้าคุณซื้อแอกคอร์ด ขอแนะนำให้คุณรีบเอารถไปเปลี่ยนยางมิชลื่น MXV8 ไปทำเป็นชิงช้าให้ลูกเล่นหรือเอาไปให้เรือข้ามฟากใช้กันกระแทก เพราะยางมันห่วยจริงๆ เพราะตอนนี้ยางรุ่นนี้ขึ้นเป็นอันดับ1ของยางอันตรายไปแล้วครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 21:06:02 »
อยากคุ้มค่า ประหยัดน้ำมัน เลือก Camry

อยากแรง ได้รถใหญ่ เลือก Accord

อยากนั่งสบาย วัสดุเนียบ เลือก Teana
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:17:17 »
3 ตัวนี้ เลือกยากมากๆ

ลองคิดถึงตัวเราเอง ถ้าให้เลือก ผมคงเลือกไม่ถูกเหมือนกัน

ชอบ camry เพราะแรง และ ประหยัด

ชอบ Accord เพราะรูปทรงดูสวย

ชอบ Teana เพราะหรูหรา กว้างขวางนั่งสบาย

เอาใจช่วยครับผม

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:41:22 »
ชอบที่สุดคือ เทียน่า แต่ถ้าซื้อคง แคมรี่ มันมีปัจจัยหลายอย่างครับเวลาซื้อสำหรับผม(ไม่มีเงินเปลี่ยนรถบ่อยๆ)

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:41:46 »
ส่วนตัว เป็น เจ้าของ ทั้ง Accord G8 และ Teana J32

แต่เป็นคนขับ  comment จากคุณพ่อ คุณแม่ เวลาพาท่านไปพักผ่อน ไปตลาดบ้าง

ทั้งสองท่าน คิดว่า Teana นั่งสบายกว่ามาก ชัดเจนครับ    เวลาไปเป็นครอบครัว ก็ Teana เลย

ทีนี้ ถ้าขับเอง อัตราเร่ง ขับสนุก พวงมาลัย ก็ตามที่หลายๆๆท่านว่า Accord เหนื่อกว่าครับ

ตอนนี้ พอมาเห็นราคา เจ้า Volvo s40 ผมแอบเหล่  แต่ก็นะ  รถคนละขนาด  

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 15:14:57 »
เห็นด้วยกับคุณ Yoyoland น่ะ

ตอนแรกผมก็เปรียบเทียบแบบเดียวกับคุณ จขกท นั่นล่ะ แล้วก็ตัด แคมรี่ ทิ้งแบบเดียวกันเลย

คงเหลือแต่ เทียน่า กับแอคคอร์ด ใจมาทางเทียน่าเยอะกว่านิดนึง เพราะข้างนอกเทียน่า สวยกว่า แต่ข้างใน แอคคอร์ดสวยกว่านี่สิ

สุดท้ายตอนนี้เพิ่มตัวเลือกมาอีกตัวเป็นเจ้า V50 ตัด S40 ทิ้งไป เพราะดูสั้นกว่า ราคาสูงกว่ากันนิดหน่อย แต่ความปลอดภัย และอุปกรณ์ที่ให้ดูจะดีกว่าเยอะเลย ลองขับดูแล้ว การขับขี่ก็ค่อนมาทางดีมาก ในขณะที่เทียน่า ทดลองขับแถวพระราม 3 กลับรู้สึกว่ามันโยนๆ ยังไงไม่รู้

ตอนนี้เลยเอนมาทาง V50 แทน และก็ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นรถคนละขนาด เพราะดูขนาดรถต่างกันไม่มากเท่าไรครับ แต่ความปลอดภัย ครบีครันดีครับ

สำหรับผม เพิ่มเงินอีกนิด ผมว่าจะเลือกคันนี้แทนแล้วล่ะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 18:23:26 »
ถ้าตามความคิดเห็นของผมนะครับ

CAMRY HYBRID ออพชั่นเยอะดี แต่การออกแบบภายใน ที่วางแขนข้างประตูใช้งานได้ไม่ดี เบาะนั่งไม่ค่อยสบายกับสรีระผมเท่าไหร่ แผงคอนโซลกลางออกแบบได้ไม่ค่อยสมกับรถเท่าไหร่ และผมก็ยังอยากได้รถเครื่องสันดาปปกติมากกว่า เลยตัด

ACCORD ภายในออกแบบใช้ได้ เบาะนั่งสบายดี พวงมาลัยจับกระชับมือ คันใหญ่โต อุปกรณ์ความปลอดภัยใช้ได้ แต่แผงคอนโซลดูรุงรัง แถมบลูทูธแปะที่เสาเออีก  ออพชั่นยังขาดๆเกินๆ T^T

TEANA มีดีที่ความหรู เบาะนุ่มนั่งสบาย การประกอบใช้ได้ แต่ภายในออกแบบลดความเป็นตัวของตัวเองพอสมควร พวงมาลัยปรับใกล้ไกลไม่ได้ ออพชั่นยังขาดๆเกินๆเหมือนแอคคอร์ด ถ้าได้เกียร์ทิปโทรนิค เบาะออตโตแมนกับหลังคาแก้วจะดีมากก(เคยอ่านมาจากเว็บแห่งหนึ่งว่าระบบนำทางยังต้องใช้รีโมทควบคุม ไม่สามารถกดจากปุ่มบนคอนโซลได้ อันนี้ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ถ้าจริงนี่ผมว่าเป็นข้อเสียเลยนะเนี่ย)

นี่เราเรื่องมากหรือรถไม่ดีกันแน่เนี่ยย   ??????

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 20:48:55 »
เห็นด้วยกับคุณ Yoyoland น่ะ

ตอนแรกผมก็เปรียบเทียบแบบเดียวกับคุณ จขกท นั่นล่ะ แล้วก็ตัด แคมรี่ ทิ้งแบบเดียวกันเลย

คงเหลือแต่ เทียน่า กับแอคคอร์ด ใจมาทางเทียน่าเยอะกว่านิดนึง เพราะข้างนอกเทียน่า สวยกว่า แต่ข้างใน แอคคอร์ดสวยกว่านี่สิ

สุดท้ายตอนนี้เพิ่มตัวเลือกมาอีกตัวเป็นเจ้า V50 ตัด S40 ทิ้งไป เพราะดูสั้นกว่า ราคาสูงกว่ากันนิดหน่อย แต่ความปลอดภัย และอุปกรณ์ที่ให้ดูจะดีกว่าเยอะเลย ลองขับดูแล้ว การขับขี่ก็ค่อนมาทางดีมาก ในขณะที่เทียน่า ทดลองขับแถวพระราม 3 กลับรู้สึกว่ามันโยนๆ ยังไงไม่รู้

ตอนนี้เลยเอนมาทาง V50 แทน และก็ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นรถคนละขนาด เพราะดูขนาดรถต่างกันไม่มากเท่าไรครับ แต่ความปลอดภัย ครบีครันดีครับ

สำหรับผม เพิ่มเงินอีกนิด ผมว่าจะเลือกคันนี้แทนแล้วล่ะ
ยินดีด้วยครับ   ผมใจเร็วไปนิดตอนนั้นอยากประหยัดตัง ตามแรงดันของที่บ้าน  ตอนนี้เห็น Volvo แล้ว น่าสอยมาจริงๆ  :'( :'( :'(    ใจเย็นๆๆๆ เอาที่ชอบครับ  ไม่คอยได้เปลี่ยนด้วย   

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:09:11 »
ไม่แน่ใจนะครับ  แต่ดูเหมือนว่า Hybrid กับ Accord  กำลังมีปัญหานะครับ ( ข่าวเมื่อ 10 ก.พ. 53 ) Hybrid  เรื่องของเบรค  ส่วน Accord เรื่องของถุงลมครับ  ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะรวมถึงประเทศไทยด้วยหรือเปล่า  ถ้าส่วนตัวผม  ผมก็ยังชอบ nissan อยู่ครับ  ผมเชียร์ Teana  ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:04:17 »
ตอนนี้ใช้ teana รู้สึกว่า การใช้ naviที่ไม่ touchเริ่มมีปัญหาบ้างแล้วล่ะ ทั้งยังต้องหาที่เก็บ remoteด้วย แต่คิดในทางที่ดีเค้าให้ใช้ตอนจอดรถ แต่ยังไงก็เถอะนิดหน่อยน่าจะtouchมากกว่า หรือไม่ก็กดปุ่มบน consoleได้บ้างก็ดี

ถ้าจะเล่นteana ระวังเรื่องนี้ด้วยนิดนึงครับ