ผู้เขียน หัวข้อ: อีกแล้วครับท่าน!!  (อ่าน 5048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
อีกแล้วครับท่าน!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 19:25:23 »
เก๋งชนจักรยานอีกแล้ว! นักปั่นตาย1 เจ็บ 2-คนขับชิ่งหนี

เมื่อวันที่ 5 พ.ค. พ.ต.ท.กอบโชค บญจันทร์ พงส.ผนพ.สน.โคกคราม ได้รับแจ้งอุบัติเหตุรถยนต์ชนกลุ่มนักปั่นจักรยานมีผู้ได้รับบาดเจ็บหลายรายด้านหน้าหมู่บ้านบางกอกบูเลอวาร์ด ถนนรัชดา-รามอินทรา แขวงรามอินทรา เขตคันนายาว เมื่อเวลา 20.30 น. ของวันที่ 4 พ.ค.ที่่ผ่านมา จึงรุดเดินทางไปตรวจสอบพร้อมอาสาสมัครมูลนิธิร่วมกตัญญู ที่เกิดเหตุพบซากรถจักรยาน 3 คัน ล้มพังพาบอยู่บนถนนและบนฟุตปาธ สภาพเสียหายยับเยิน ใกล้กันพบกองเลือดจำนวนมากกระจายไปทั่วบริเวณ

ส่วนผู้บาดเจ็บนั้นพลเมืองดีช่วยกันนำส่ง รพ.พญาไท ทราบชื่อคือ น.ส.ธัญญกร เด่นสิริมงคง อายุ 31 ปี นายนิคม เช่นพิมาย อายุ 36 ปี ทั้งคู่อาการสาหัส กระดูกหักตามร่างกาย แพทย์เร่งช่วยเหลืออยู่ที่ห้องไอซียู ขณะที่อีกรายเป็นชาย มีแผลแตกที่ฝั่งขวาของร่างกาย นอกจากนี้ที่เกิดเหตุยังพบ รถฮอนด้า แจ๊ส สีดำ ทะเบียน 3 กฎ 8938 กรุงเทพมหานคร แน่นิ่งอยู่บนเกาะกลางถนน สถาพข้างรถด้านซ้ายยุบ ด้านข้างตัวถังยุบ ที่กันชนหน้ามีร่องรอยการเฉี่ยวชน แต่กลับไม่พบคนขับ จึงนำรถลากไปเก็บไว้ที่โรงพัก

จากการสอบสวนพยานที่เห็นเหตุการณ์ทราบว่า ก่อนเกิดเหตุขณะกลุ่มผุ้บาดเจ็บกำลังขี่จักรยานอยู่ที่ริมถนนเลนซ้าย รถเก๋งคันดังกล่าวที่ซิ่งตามหลังมาด้วยความเร็ว ทั้งยังขับฉวัดเฉวียนน่าหวาดเสียว ก่อนจะพุ่งเข้าชนกลุ่มจักรยานทั้ง 3 คัน อย่างรุนแรง ส่งผลให้ผู้บาดเจ็บลอยกระเด็นไปคนละทิศทาง ส่วนรถดังกล่าวก็เสียหลักไปปีนเกาะกลางถนน จากนั้นชายวัยรุ่นที่เป็นคนขับก็ลงจากรถมาดูคนเจ็บและหายตัวไปท่ามกลางความชุลมุน ซึ่งจะเรียกเจ้าของรถมาสอบปากคำอย่างละเอียดอีกครั้ง.

ล่าสุดเมื่อเวลา 03.30 น. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า น.ส.ธัญญกร เด่นสิริมงคง อายุ 31 ปี นักปั่นจักรยานผู้เคราะห์ร้าย ที่โดนรถเก๋งพุ่งเข้าชนอย่างแรงขณะกำลังขี่อยู่ริมถนนรัชดา-รามอินทรา เมื่อค่ำคืนที่ผ่านมา ก่อนถูกนำตัวส่ง รพ. ล่าสุดได้เสียชีวิตลงแล้ว หลังจากแพทย์พยายามช่วยเหลือยื้อชีวิตอยู่นานหลายชั่วโมง สร้างความโศกเศร้าเสียใจให้กับครอบครัวเป็นอย่างมาก และเป็นเหตุรุนแรงที่พรากนักปั่นจักยานเพื่อสุขภาพไปอีก 1 ราย ในเวลาไล่เลี่ยกัน

เครดิต
http://www.dailynews.co.th/crime/318930
http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1430806722

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
Re: อีกแล้วครับท่าน!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 21:54:22 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ผมในฐานะนักปั่น เริ่มรู้สึกว่าถนนบ้านเราไม่ปลอดภัยแล้วครับ  อะไรจะเกิดเรื่องได้ติดๆกัน2วันซ้อน

การปั่นจักรยาน คงไม่เหมาะกับสังคมไทยจริงๆสินะ ขนาดนักปั่นรอบโลกที่ปั่นมาหลายต่อหลายประเทศยังมาจบชีวิตที่ไทยหลายราย แล้วนับภาษาอะไรกับนักปั่นตาดำๆอย่างผม

ตราบใดที่คนไทยยังขาดระเบียบในการใช้รถใช้ถนนอยู่ ก็คงต้องมีนักปั่นอีกหลายรายมาสังเวยชีวิตให้กับถนนเมืองไทยไม่จบไม่สิ้น

ส่วนพวกที่ชนคนแล้วหนี พวกนี้ต้องเอาให้ถึงที่สุดครับ
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 22:07:21 »
ผมก็ปั่นไปเรียนไปทำงานทุกวัน ใช้เวลาไม่นานบนถนนดำ ยังพอปีนบนฟุตบาทได้บ้าง
ยังกลัวๆเหมือนกัน ไม่รู้วันไหนจะโชคร้าย ก็ต้องระวังตัวเองไว้มากหน่อย

ยิ่งได้มาเห็นทัศนคติของคน "เลว" บางคนที่ "สำรอก" ความเห็นออกมาในเฟสบุ๊ค ไอจี หรือแม้แต่กระทู้ต่างๆ
ผมเห็นแล้วทุเรศมาก ที่บอกว่า "จักรยานสมควรโดนชนเพราะออกมาปั่นบนถนนเอง "
"ถนนเป็นของรถยนต์ไม่ใช่ของจักรยาน" "ผิดที่จักรยานมาปั่นบนถนน อยากออกกำลังไปปั่นที่อื่น"
"เจอเมื่อไรจะชนให้ล้ม ประกันมีจ่าย" โอ๊ยยยยยยย สารพัดความเห็นเลวๆ

ผมนี่เห็นแล้ว ได้แต่รำพึงว่า.....
"กรูต้องหายใจร่วมโลกกะคนพวกนี้จริงๆหรอวะ?"
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 22:27:15 »
ดูท่าทางคนขับจะซ่าไม่เบานะแต่งรถขนาดนั้น แล้วชนเค้าจนสาหัสแสดงว่ามีสันดานกร่างขับเร็วพ่วงมาด้วย แต่ทำไมพอชนเค้าแล้วหนีหายวะ? ไม่รับผิดชอบไอ้ความคะนองคิดว่าตัวเองยิ่งใหญ่บนถนนหายไปไหนหมด? ที่สุดแห่งความหน้าตัวเมียและเดียรฉานจริงๆ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 22:49:12 »
ผมก็ปั่นไปเรียนไปทำงานทุกวัน ใช้เวลาไม่นานบนถนนดำ ยังพอปีนบนฟุตบาทได้บ้าง
ยังกลัวๆเหมือนกัน ไม่รู้วันไหนจะโชคร้าย ก็ต้องระวังตัวเองไว้มากหน่อย

ยิ่งได้มาเห็นทัศนคติของคน "เลว" บางคนที่ "สำรอก" ความเห็นออกมาในเฟสบุ๊ค ไอจี หรือแม้แต่กระทู้ต่างๆ
ผมเห็นแล้วทุเรศมาก ที่บอกว่า "จักรยานสมควรโดนชนเพราะออกมาปั่นบนถนนเอง "
"ถนนเป็นของรถยนต์ไม่ใช่ของจักรยาน" "ผิดที่จักรยานมาปั่นบนถนน อยากออกกำลังไปปั่นที่อื่น"
"เจอเมื่อไรจะชนให้ล้ม ประกันมีจ่าย" โอ๊ยยยยยยย สารพัดความเห็นเลวๆ

ผมนี่เห็นแล้ว ได้แต่รำพึงว่า.....
"กรูต้องหายใจร่วมโลกกะคนพวกนี้จริงๆหรอวะ?"

เป็นการแสดงความกักขฬะเบื้องลึกของจิตใจคนด้านหนึ่งนะ เหมือนกับที่คนใช้รถอีโคคาร์มักจะโดนรถที่ใหญ่กว่ารังแกบนท้องถนนเป็นประจำ เหตุก็เพราะคนพวกนี้มันคิดแต่ว่ารถมันใหญ่กว่าแรงมากกว่ามันจะข่มอีโคคาร์ยังไงก็ได้ ถ้าไปรังแกคนทั่วไปไม่เอาเรื่องก็ถือว่าโชคดี แต่ถ้าไปเจอคนที่เค้าสู้คืนก็หงอย  ::) คนพวกนี้มันก็จะไปข่มจักรยานอีกทอดหนึ่งเหมือนกันเพราะมันคิดว่ารถมันใหญ่กว่า แต่เห็นในข่าวหลายคนที่แสดงความทุเรศในใจออกมาก็โดนประจานต้องปิดตัวหนีหายหัวซุกหัวซุนไปหลายรายแล้ว ผมเชื่อว่าพวกนี้ดีแต่ปากไม่กล้าชนจริงๆหรอก  ::) ผมไม่เคยปั่นจักรยานนะแต่ดูเหมือนว่าจากนี้ไปถ้าเจอคนปั่นจักรยานบนถนนต้องใส่ใจจับตาดูให้มากกว่านี้อีกเพราะอาจมีเหตุให้เราได้ช่วยคนปั่นจักรยานขึ้นมาก็ได้   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 22:58:20 »
รบกวนดูวิธีตั้งหัวกระทู้จาก "ปักหมุด" ด้วยครับ

ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสีย

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:45:28 »
ตามข่าวล่าสุดบอกว่าเป็นรถที่ถูกขโมยมาครับ

http://www.dailynews.co.th/crime/319142

....เมื่อช่วงค่ำที่ผ่านมาวัน ที่ สน.โคกคราม พี่สาวของ นพ.พิพัฒน์ บุญสนอง แพทย์ประจำ รพ.เอกชนแห่งหนึ่งย่านมีนบุรี ซึ่งเป็นเจ้าของรถฮอนด้า แจ๊ส สีดำ คันดังกล่าว ได้เดินทางมาให้ปากคำกับพนักงานสอบสวนแทนน้องชาย ที่ยังติดภารกิจอยู่ที่โรงพยาบาลโดยระบุว่า ในวันเกิดเหตุน้องชายของตนไม่ได้เป็นคนขับ และรถคันดังกล่าวได้ถูกแจ้งหายไว้ที่ สภ.เมืองนนทบุรี สาขาย่อยรัตนาธิเบศร์ ตั้งแต่วันที่ 17 มี.ค. 58 จึงไม่ทราบว่าใครเป็นผู้ขับขี่ในวันเกิดเหตุ ซึ่งภายหลังให้ปากคำเสร็จพี่สาวของ นพ.พิพัฒน์ ได้ขอตัวเดินทางกลับทันที โดยไม่ได้ให้สัมภาษณ์แต่อย่างใด..
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 05:30:11 »
ขอแสดงความเสียใจ ผู้ที่เสียชีวิตด้วยครับ
ถนนในประเทศไทย หาคำว่าปลอดภัยยากมาก มารยาทและจิตสำนึกการขับรถยนต์แย่ลงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 08:45:54 »
รักวงคาราบาวครับ

ไม่กล้าไปดูคอนเสริต์สักครั้งเลย ได้แต่ไปซื้อแผ่นการแสดงมาดูเอาครับ

เหตุผลคือ ไม่อยากเอาตัวเข้าไปเสี่ยงครับ ลูกผมยังเล็ก

รู้ว่าเสี่ยงก็เลี่ยงซะ บังคับใครไม่ได้ บังคับได้แต่ตัวผมเองครับ

ออฟไลน์ ideainn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:44:32 »

เป็นการแสดงความกักขฬะเบื้องลึกของจิตใจคนด้านหนึ่งนะ เหมือนกับที่คนใช้รถอีโคคาร์มักจะโดนรถที่ใหญ่กว่ารังแกบนท้องถนนเป็นประจำ เหตุก็เพราะคนพวกนี้มันคิดแต่ว่ารถมันใหญ่กว่าแรงมากกว่ามันจะข่มอีโคคาร์ยังไงก็ได้ ถ้าไปรังแกคนทั่วไปไม่เอาเรื่องก็ถือว่าโชคดี แต่ถ้าไปเจอคนที่เค้าสู้คืนก็หงอย  ::) คนพวกนี้มันก็จะไปข่มจักรยานอีกทอดหนึ่งเหมือนกันเพราะมันคิดว่ารถมันใหญ่กว่า แต่เห็นในข่าวหลายคนที่แสดงความทุเรศในใจออกมาก็โดนประจานต้องปิดตัวหนีหายหัวซุกหัวซุนไปหลายรายแล้ว ผมเชื่อว่าพวกนี้ดีแต่ปากไม่กล้าชนจริงๆหรอก  ::) ผมไม่เคยปั่นจักรยานนะแต่ดูเหมือนว่าจากนี้ไปถ้าเจอคนปั่นจักรยานบนถนนต้องใส่ใจจับตาดูให้มากกว่านี้อีกเพราะอาจมีเหตุให้เราได้ช่วยคนปั่นจักรยานขึ้นมาก็ได้   :)

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:45:02 »
เฮ้อ...

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 15:57:52 »

คือ คนที่แสดงความคิดเห็นแบบนั้นก็เกินไปนะเราว่า
  แต่ถ้าเรามองแบบไม่ต้องโลกสวยมาก การปั่นจักรยานในบ้านเราบนถนนดำตอนนี้มันยังอันตรายเกินไป
หรือกล่าวอีกนัยหนึ่งคือ จักรยานยังไม่ควรมาปั่นบนทางดำบางเส้น ณ เวลานี้ ถึงแม้จะบอกว่ามันเป็นสิทธิของทุกคนในการใช้ถนน เพราะถนนหลายๆเส้นตอนนี้ยังไม่ support ตรงนี้เลย ขอบทางบางเส้นก็แคบมาก 
 บางวันเราขับรถกลับบ้านหัวค่ำหน่อยก็เจอจักรยานปั่น แล้วไฟจักรยานก็แทบจะกระพริบแบบสว่างน้อยมากๆ บางวันก็เห็นปั่นเป็นกลุ่ม บางคันก็ปั่นเลยออกมาจากเส้นขาว

สรุป เราว่าก็ควรปั่นบนเส้นทางที่มัน support หน่อยนึงเถอะ บางเส้นก็อย่าไปปั่นเลย เกิดอะไรมาแล้วมันไม่คุ้ม

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 16:50:45 »
https://www.youtube.com/watch?v=iGj2NeOQlpU&feature=youtu.be

วันนี้คนขับรถผู้ก่อเหตุเข้ามอบตัวแล้วครับ เบื้องต้นสารภาพว่าเป็นผู้ก่อเหตุจริง

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 20:44:11 »
อยากให้การทำใบขับขี่มันยากกว่านั้ บางรัฐ บางประเทศเคยได้ยินต้องเรียน ทดสอบเป็นปีๆ เลย และหากทำผิดก็ยึดจริง
แอบขับโทษหนักมาก แบบนี้น่าจะช่วยวินัยจราจรได้นะ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 21:46:02 »
ผมว่าปัญหาหลักๆ เป็นเพราะคนขับรถใหญ่ ไม่ปฏิบัตตามกฏอย่างเคร่งครัด ประกอบกับการบังคับใช้กฏหมายที่ไม่เข้มข้นพอ
ความรู้สึกสำนึกรับผิดชอบต่อส่วนรวมของคนไทยยังน้อยเกินไป
ผมกลับไม่มองว่าเป็นเรื่องของ คนขี่จักรยานนะ เพราะผมมั่นใจว่าคนขี่จักรยานตามถนน เค้ามีความคิดในการป้องกันตัวเองให้ปลอดภัยอย่างที่สุด
แต่เมื่อเกิดเหตุแล้ว รถจักรยานมีความปลอดภัยน้อยที่สุดสำหรับผู้ขับขี่ เหตุการที่ออกมาเลยดูรุ่นแรง
ไม่เข้าใจว่า ทำไมคนต้องจ้องจะมาเล่นประเด็น การขี่รถจักรยาน ต้องหาทางแก้อย่างจริงจัง สิ่งที่ต้องการคือการทำอย่างไรให้คนไทย
มีความสำนึกและใส่ใจในกฏจราจรมากกว่านี้ มากกว่าที่เป็นอยู่นี้มากๆ ถ้าได้ผล ผลที่ตามมาจะปลอดภัยกับทุกคน ทั้งคนเดินถนน คนปันจัรยาน
และขอแสดงความเสียใจกับการสูญเสียครั้งนี้นะครับ