ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยลอง มาสด้า3 ล้อ16 บ้างครับ เร็วกว่าอัลติสไหม  (อ่าน 4751 ครั้ง)

ผมลองขับมาสด้า3 2.0 ล้อ 18
มันช้ากว่าอัลติสตัวท็อป ล้อ 16 แบบชัดเจน รู้สึกได้
ความคล่องตัว อัลติสก็คล่องกว่า 

เลยอยากทราบว่าเป็นเพราะล้อรึป่าวครับ

มีใครเคยลอง มาสด้า3 ล้อ16 ไหมครับ เทียบกับอัลติส ล้อ16
อัตราเร่งใครดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
อย่าเร็วเลยอันตราย ;D

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
ผมว่าไม่เกิน 1 วิหรอก ความรู้สึกดึงกับความเร็วจริงมันก็หลอก ๆ นะ Altis เข็มไมล์มันอ่อนด้วย ต้องวัดกับ GPS

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ผมอยากเห็นอัตราประหยัดแฮะ

ออฟไลน์ testmaster

จริงๆคิดว่า mazda3 เครื่อง 2.0 ที่มันอืดเพราะจูน E85 มา เพราะ 2.0 ใน cx-5  มันก็ไม่อืด แถมดู review ตปท มาไงมันก็ไวกว่า altis ที่เครื่อง 1.8

ออฟไลน์ wa330

ยังงัยอันติส1.8 E85 ก็แรงกว่า

ออฟไลน์ Volta

ที่ altis รู้สึกเร็วกว่า คงเป็นเพราะ cvt มันไม่มีรอยต่อระหว่างเกียร์
ผมว่าจับเวลาจริงๆคงเร็วพอๆกัน เพราะไมล์ altis มันเพี้ยนเยอะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ sk-non

กทม พัทยา
110-120กม/ชม
เชลล์E20
ล้อ16

แรงกว่า FD1.8 ที่ใช้อยู่อีกคันนะ

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
ถ้านับกันแค่ 0-100 จับเวลาใครดีกว่า แล้วไปคิดเองว่า คันนั้นต้องดีกว่าผมว่าไม่ใช่ครับ

0-100 มันเป็นระยะแค่สั้นๆ รถใครน้ำหนักเบากว่า ล้อเล็กกว่า อัตราเฟืองท้ายทดจัดกว่า คันนั้นก็ชนะ (นี่ยังไม่นับเกียร์ CVT)

จะซื้อรถคันนึงดูภาพรวมของมันดีกว่าไหมครับ 0-100 เร็ว แต่ขับความเร็วสูงแล้วร่อน เข้าโค้งไม่จิก พวงมาลัยไม่คม แบบนี้ผมไม่เอาดีกว่า

ถ้าอยากซิ่งแข่งกัน ผมว่าต้องกดทางยาวๆครับ คันนึง 0-100 เร็ว นำไปก่อน แต่เจอโค้งแล้วต้องเหยียบเบรคลดความเร็ว กับอีกคันนึง 0-100 ช้ากว่าไม่กี่วิ เข้าโค้งไม่ต้องเบรค แถมเหยียบคันเร่งอัดใส่โค้งได้อีก

แบบนี้แล้วคุณว่าใครจะถึง 200 ก่อนกัน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ถ้านับกันแค่ 0-100 จับเวลาใครดีกว่า แล้วไปคิดเองว่า คันนั้นต้องดีกว่าผมว่าไม่ใช่ครับ

0-100 มันเป็นระยะแค่สั้นๆ รถใครน้ำหนักเบากว่า ล้อเล็กกว่า อัตราเฟืองท้ายทดจัดกว่า คันนั้นก็ชนะ (นี่ยังไม่นับเกียร์ CVT)

จะซื้อรถคันนึงดูภาพรวมของมันดีกว่าไหมครับ 0-100 เร็ว แต่ขับความเร็วสูงแล้วร่อน เข้าโค้งไม่จิก พวงมาลัยไม่คม แบบนี้ผมไม่เอาดีกว่า

ถ้าอยากซิ่งแข่งกัน ผมว่าต้องกดทางยาวๆครับ คันนึง 0-100 เร็ว นำไปก่อน แต่เจอโค้งแล้วต้องเหยียบเบรคลดความเร็ว กับอีกคันนึง 0-100 ช้ากว่าไม่กี่วิ เข้าโค้งไม่ต้องเบรค แถมเหยียบคันเร่งอัดใส่โค้งได้อีก

แบบนี้แล้วคุณว่าใครจะถึง 200 ก่อนกัน

ก็เค้าถามถึงอัตราเร่ง 0-100 ไม่ใช่หรอครับ ผมว่าบางคนอาจจะใส่ใจเรื่องพวกนี้ ก็เป็นสไตลการเลือกรถของคนๆนั้นไป มันไม่ได้เสียหาย เพียงแค่เลขพวกนี้ ชีวิตจริงไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ Harem

m3 เร็วกว่าอยู่แล้วครับม้าเยอะกว่าตั้งยี่สิบกว่าตัว

ออฟไลน์ H.

วัดแบบนั้นก็ไม่ได้ครับ ไลน์สนาม ความใจถึงของคนขับกลับมามีผลทันที ผมว่าแข่งทางตรงๆอะดีละ ถ้าจะวัดสมรรถนะเครื่อง

ถ้าจะวัดช่วงล่าง...ผมว่าวัดยาก รถคันเดียวกันขับสนามเดียวกัน เวลายังไม่เท่ากันเลย
H.

ออฟไลน์ Puitam

เรียนท่านจขกทครับ   อวาต้าท่านโคตรฮาเลย

เข้าเรื่องที่ถามครับ  ผมใช้  Mz3skyล้อ16อยู่ครับ  

ถ้าถามเรื่องว่าใครเร่งดีกว่ากันอันนี้ตอบยากเพราะไปลองขับมาทั้งคู่แล้ว  

แต่ผมว่ามันจับอะไรไม่ได้เลย  เพราะไม่คุ้นกะคันเร่งอัลติส  มันเร่งแบบพุ่งๆกระโดดๆกดนิดเดียวก็พุ่งแระ

คงต้องคุ้นกว่านี้  พอไปลองเจ้าสาม  คันเร่งมันตามเท้าเลยแบบที่คุ้นเลย  ทำให้รู้สึกว่าเจ้าสามต้องกดลึกกว่า

เลยจบที่เจ้าสาม(แต่จริงเสร็จมันตั้งแต่เห็นในโชว์รูมแระ)

สรุปว่าผมว่ายังไงอันติสมันน่าพุ่งกว่านิดนึง

ส่วนค่าน้ำมัน  เดือนละ2400วิ่งไปได้ซัก900โลกว่าๆในเมือง80%  เติม e95ตลอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2015, 20:06:43 โดย Puitam »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

ก็เค้าถามถึงอัตราเร่ง 0-100 ไม่ใช่หรอครับ ผมว่าบางคนอาจจะใส่ใจเรื่องพวกนี้ ก็เป็นสไตลการเลือกรถของคนๆนั้นไป มันไม่ได้เสียหาย เพียงแค่เลขพวกนี้ ชีวิตจริงไม่ได้ใช้

ก็จริงของคุณ