ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 vs CX 3  (อ่าน 22907 ครั้ง)

ออฟไลน์ adases

• Newbie
  • *
Mazda 3 vs CX 3
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 17:06:05 »
พอำด้ได้เข้าไปดู กระทู้ spy shot ของ mazda cx 3 ครับ แล้วเห็นประเมินราคาอยู่ที่ 8 แสนปลายๆ ถึง 1 ล้านต้นๆ ผมเลยอยากรู้ว่า พี่ๆ ทั้งคนที่มีรถอยู่แล้วหรือกำลังมองรถใหม่นั้น เป็นคุณๆ จะเลือกตัวไหนครับ ระหว่างสองตัวนี้ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่ยังไม่มีรถแล้วจะออกรถครับ ครั้งแรกอยากได้ mazda 3 เพราะสวยมาก แต่คิดไปคิมมา mazda 2 disel ก็ประหยัดน้ำมันมากกว่า แต่เล็กไปสำหรับผม เพราะผมสูง 183cm. เลยอยากที่จะรอ CX3 แต่เห็นราคาประมาณนี้ เรื่องการกินน้ำมันยังไม่รู้แต่ที่รู้ๆ คือรถเล็กกว่า mazda3 แน่นอนครับ เลยอยากรู้ความคิดเห็นของพวกพี่ๆ ครับ

ณ ตอนที่ CX3 เปิดจำหน่าย ผมว่า mazda3 คงต้องระดมแจกของแถมและส่วนลดเต็มที่แน่นอน มันก็เป็นอะไรที่ทำให้คิดยากนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
Re: Mazda 3 vs CX 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 17:40:51 »
รถยังไม่ออก ยังไม่เห็นตัวเป็นๆ ตอบไม่ได้หรอกครับว่าจะเลือกคันไหน
ถ้าคันจริงออกขายเมื่อไหร่คำตอบจะชัดเจนขึ้น เพราะCX-3 กับ 3 นี่คนละSeg.กัน lifestyleของคนที่จะเลือกรถทั้ง2คันนี้น่าจะต่างกันพอสมควร

ส่วนตัวผมถ้าไม่รีบใช้รถ รอดูCX-3ก็ไม่เสียหายอะไร แต่ถ้าจะออก3ตอนนี้ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 17:50:03 »
คุณชอบรถสูง หรือรถเก๋งหละครับ นั่นคือคำตอบ เพราะการขับ คงไม่เหมือนกันแน่ๆ หากยังไม่แน่ใจ ลองไปขับ HRV ก่อนแทน CX3 ก็ได้ครับ สัดส่วนใกล้กันมาก ดูว่าเราชอบแนวไหน หากเป็นผม ใช้เอง ผมไม่เอา SUV แน่ๆ เพราะผมขับเร็ว และชอบรถเตี้ยๆ คำตอบของคนอื่นไม่สู้ใจคุณเองเลยครับ เพราะรถมันคนละแนว น่าจะตัดสินใจไม่ยาก อยู่กับมันทุกวัน เอาที่ชอบเลยครับ ไม่งั้นจะไม่มีความสุข
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 18:26:27 »
ถ้าออฟชั่นพอๆกัน ก็อยู่ที่ความชอบหรือการใช้งานแล้วแระครับ

ด้านความสวยผมให้ MZ3 ชนะไปนิดเดียวด้วยความที่มันดูสปอร์ตกว่า
ส่วน CX3 ขอละ อย่าตัดไฟหน้าออกแบบ MZ2 เลยนะ ความสวยมันลดลงเยอะมาก TT^TT

ออฟไลน์ God father

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 19:22:13 »
รอดู cx3 อยู่เหมือนกัน แต่เทียบกับ subaru xv ตัวถูกสุด ก็เลือกยากอีก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 21:17:03 »
อาการจะเหมือน คนจะซื้อ Civic แล้วลังเลกับ HR-V เลยครับ

น่าจะง่ายกว่าเพราะ MZ3 ดู Sport และน่าจะขับสนุกกว่าในทางเรียบ และภายในกว้างกว่า CX-3 (แต่คงไม่มากนัก)

แต่หาก CX-3 ลงเครื่องเบนซิน 2.0 ที่ลงใน MZ3 นี่คิดหนักครับ

และยิ่งหากว่า CX-3 ตัว TOP ให้มาครบทั้งถุงลม 6 ใบ หลังคา Panoramic ไฟหน้า Projector และ Blind Spot Sensor
แลัวราคาพอๆกับ MZ3 Top (TOP H/B) ที่ Option เท่ากัน
รักพี่เสียดายน้องแน่นอน เหอ เหอ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 21:48:31 »
ผมก็รอ CX3 อยู่เหมือนกันครับ ที่ผมมองไว้ก็เป็นตัว ดีเซล ครับเพราะลองขับ M2 D แล้วชอบมากๆขับสนุก

การกินน้ำมันก็ 18-19 โลลิตร+ (เท่าที่เข้าไปดูในคลับบางคนขับเรื่อยๆเปื่อยๆก็ 20โลลิตร+)

ผมว่ารอลองขับ CX3 ก่อนดีกว่าถึงไม่ชอบ ณ ตอนนั้นหันไปคบกับ M3 น่าจะมีส่วนลดหรือโปรของแถมเยอะกว่าตอนนี้ก็เป็นได้... 

;D ;D ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 21:49:14 »
ผมไปเห็นคันจริง Cx3 ที่โตเกียว เมื่อต้นเดือนเมษามาแล้วครับ
จะบอกว่า มันสวยกว่าในรูปเยอะมาก และสวยกว่ามาสด้า2 เยอะมากกกกกกก

แต่ถ้าเทียบกับมาสด้า3

ผมพูดตรงๆ มาสด้า3 เป็นรถญี่ปุ่น คันที่2 ในรอบสิบกว่าปีมานี้ ที่ผมคิดว่าออกแบบได้เพอเฟค ไร้ที่ติที่สุด ถัดจาก แคมรี่ avc40
คือ ชั่วโมงนี้ จับใครมาชนเรื่องความสวยกับมาสด้า3 ผมให้แพ้หมดครับ  

Cx3 ดูเดี่ยวๆก็ถือว่าสวยมาก แต่พอจอดคู่กับมาสด้า3  ผมก็ยังคิดว่ามาสด้า3 สวยกว่า เฉือนชนะไป1สเต็ป

ถามว่าถ้าเป็นผมจะเลือกคันไหน

ผมก็คิดหนักนะ เพราะ มาสด้า3 ให้ออฟชั่นมาน้อยจนน่าเกลียดอ่ะ รถระดับนี้ไม่มีกล้องมองหลัง ,ตัวท็อปเบาะปรับไฟฟ้าไม่มี มันไม่ใช่อ่ะ ในความคิดผม  

cx3 ถ้าออฟชั่นมาเต็มๆ ก็น่าสนใจ  แต่การขับขี่ ดูจากทรงรถก็คงเป็นรองมาสด้า3แน่ๆ

ดังนั้น ผมอาจจะให้น้ำหนักไปที่เครื่องยนต์ด้วย ถ้า CX3 วางเบนซิน2.0มา ด้วยน้ำหนักตัวที่เบากว่า อัตราเร่งได้เปรียบ มันก็อาจจะน่าสนใจ  
หรือ วางดีเซล1.5 มา ซึ่งจูนแรงบิดเพิ่มมากกว่าที่วางในมาสด้า2 ก็อาจจะทำให้ cx3 เป็น mini suv  ที่ขับสนุกก็เป็นได้  

ประเด็นของผมคือถ้ามันจัดจ้านกว่ามาสด้า3 ผมก็อาจจะเลือก Cx3
แต่ถ้ามันช้ากว่ามาสด้า3 ก็จบเลย ผมเลือกมาสด้า3 แน่นอน

ส่วนเรื่องยกสูง ผมเห็นตัวจริงแล้ว มันไม่ได้สูงกว่ารถเก๋งเท่าไรเลย ซื้อรถแบบนี้เหมือนเอาไลฟ์สไตล์มากกว่า
การยกสูงเลยไม่ใช่ประเด็นนำมาพิจารณา เพราะมองว่าเวลาใช้งานจริงมันคงไม่ได้ต่างกันมากมาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 22:18:30 »
สุดยอดมากเลยครับ ผมอยากให้ cx3 เข้ามาในไทยเร็วๆ ซะจริงๆ เรื่องรูปร่างหน้าตาผมว่า mz3 ยังไงก็ดูเฉียบกว่า คมกว่าครับ เรื่องความสูงดูแล้วคงสูงกว่าไม่เยอะ แต่ได้ช่วงฐานล้อที่แคบกว่าอาจเป็นประเด็นเรื่องนี้ เรื่องการประหยัดน้ำมันก็เป็นอีกเรื่องที่อยากรู้ครับว่า cx3 จะได้กี่กิโลลิตร โดยที่ mz3 ตั้งไว้ 16 กิโลลิตร เรื่องที่น่ากลัวที่สุดคือออฟชั่น ถ้ารถมาแบบ mz2 นี้จบเห่เลยครับ จะมาหวังเล็กๆ ว่าตอนนั้น mz3 จะให้ของแถมเพิ่มเป็นอะไรที่ดีขึ้นก็อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร ต้องรอตอน mc อย่างเดียวเลย

ผมยังไม่เคยลองขับรถพวก suv อาจต้องไปลอง hrv ก่อนจริงๆ ว่าจะรับกับการขับของตัวเองได้ไหม

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 22:28:17 »
สุดยอดมากเลยครับ ผมอยากให้ cx3 เข้ามาในไทยเร็วๆ ซะจริงๆ เรื่องรูปร่างหน้าตาผมว่า mz3 ยังไงก็ดูเฉียบกว่า คมกว่าครับ เรื่องความสูงดูแล้วคงสูงกว่าไม่เยอะ แต่ได้ช่วงฐานล้อที่แคบกว่าอาจเป็นประเด็นเรื่องนี้ เรื่องการประหยัดน้ำมันก็เป็นอีกเรื่องที่อยากรู้ครับว่า cx3 จะได้กี่กิโลลิตร โดยที่ mz3 ตั้งไว้ 16 กิโลลิตร เรื่องที่น่ากลัวที่สุดคือออฟชั่น ถ้ารถมาแบบ mz2 นี้จบเห่เลยครับ จะมาหวังเล็กๆ ว่าตอนนั้น mz3 จะให้ของแถมเพิ่มเป็นอะไรที่ดีขึ้นก็อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร ต้องรอตอน mc อย่างเดียวเลย

ผมยังไม่เคยลองขับรถพวก suv อาจต้องไปลอง hrv ก่อนจริงๆ ว่าจะรับกับการขับของตัวเองได้ไหม
ถ้าไปลอง HRV อยากให้ลองดูเรื่องความแตกต่างของรถสูงกับรถต่ำนะครับ
เช่น ความสูงและการมองจากในมุมที่สูงกว่า รถที่บวมกว่ามองต่ำได้ยากกว่า
อย่าพึ่งตัดสินในเรื่องการขับขี่และช่วงล่าง เพราะผมมั่นใจมากว่ายังไง CX3 ช่วงล่างดีกว่า HRV แน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 22:41:53 »
รอดูคันจริงก่อนดีกว่าครับ

แต่ในรูป CX-3 สวยจริงๆ

ถ้าคันจริงสวยแบบในรูป+เครื่อง2.0 ไป CX-3 แน่นอน

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 23:03:40 »
 ประกอบไทย เครื่องดีเซลภาษีอีโค่คาร์

แล้วกดราคาไว้ได้830,000-950,000

+กับคุณจิมมี่เทสออกมา19โล/ลิตร

0-100 11วิ

ผมว่าไม่ซื้อไม่ได้ละ จะจัดสีแดงคันนึง (ตะบะแตกคันเก่ายังผ่อนไม่หมด)

ออนไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 23:48:22 »
รถคนละประเภท ยังไงก็ต้องลองขับดูก่อนมั๊ยครับ เพราะมันต้องต่างกันแน่ๆ ไหนจะเรื่องอรรถประโยชน์ต่างๆอีก

ส่วนตัวผมยังมองว่า 3 Sedan สวยกว่าอยู่ดี สำหรับคนไม่ชอบแต่งรถเองมากมาย ตอนนี้มีตัว Racing Series ออกมาแล้ว ได้ดูใกล้ๆแล้วสวยมากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 08:03:29 »
ประกอบไทย เครื่องดีเซลภาษีอีโค่คาร์

แล้วกดราคาไว้ได้830,000-950,000

+กับคุณจิมมี่เทสออกมา19โล/ลิตร

0-100 11วิ

ผมว่าไม่ซื้อไม่ได้ละ จะจัดสีแดงคันนึง (ตะบะแตกคันเก่ายังผ่อนไม่หมด)

ถ้าเป็นแบบนี้ได้ น่าสนใจเลยครับ ยังไงก็ประหยัดว่า mz3 ไปตั้ง 3-5 กิโล/ลิตร (เพราะจริงๆ mz3 คงกินอยู่ที่ประมาณ 13-14 กิโล/ลิตร) ยังไงผมก็ยังหวังอยากให้ cx3 ตัวดีเซลมาเปิดตัวเร็วๆ จัง เพราะลอง mz2 ทั้ง 2 ตัว ชอบตัวดีเซลมากๆ ครับ ไม่มองเบนซินเลย 555+

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 08:22:27 »
ถ้ามาเป็นเครื่อง 2.0เบนซินเหมือนกับ 3 ผมไป CX3 แน่นอน  :D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 08:36:45 »
อย่าเพิ่งไปคิดอะไรให้มากเลยครับ  ค่ายนี้ระวังเงิบแบบ mazda2 นะครับ
ทั้งตัด ทั้งแพง
บางคนบอกมาใน eco ผมอยากจะถามกลับว่า แล้วยังไงครับ ในเมื่อขนาด mazda2ยังไม่เคยให้ราคาอะไรในส่วนนั้น ตอนนี้ยังคาดหวังกดราคากันอีกเหรอ  ผมว่าออกแนวเป็นไปไม่ได้

วิเคราะห์จากนิสัยเก่า ผมกลัวทุกๆท่านจะเงิบได้  ยังไงไว้เปิดตัวแล้วค่อยว่ากันดีกว่าครับ
สเปคต่างประเทศไม่ได้บ่งชี้อะไรมาก ขนาด mazda3ก็ตัดซะ แอร์ยังเหลือแค่ที่เห็นเองครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 08:54:02 »
อย่าเพิ่งไปคิดอะไรให้มากเลยครับ  ค่ายนี้ระวังเงิบแบบ mazda2 นะครับ
บางคนบอกมาใน eco ผมอยากจะถามกลับว่า แล้วยังไงครับ ในเมื่อขนาด mazda2ยังไม่เคยให้ราคาอะไรในส่วนนั้น ตอนนี้ยังคาดหวังกดราคากันอีกเหรอ  ผมว่าออกแนวเป็นไปไม่ได้

วิเคราะห์จากนิสัยเก่า ผมกลัวทุกๆท่านจะเงิบได้  ยังไงไว้เปิดตัวแล้วค่อยว่ากันดีกว่าครับ
สเปคต่างประเทศไม่ได้บ่งชี้อะไรมาก ขนาด mazda3ก็ตัดซะ แอร์ยังเหลือแค่ที่เห็นเองครับ

มีเหตุผล

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 10:16:05 »
ผม ยังอยากบอกว่า
อย่าคาดหวังกับค่ายนี้มากครับ อย่าตั้งความหวังไว้สุง
 ;D ;D พวกค่ายรถอินดี้ หลังๆชอบคิดว่าตัวเองแน่
อย่าลืมนะ จุดอ่อนของค่ายนี้อีกอย่างคือ0บริการ ตอนนี้เริ่มจะไม่เพียงพอละ
เกิดสะสมปัญหาไปเรื่อยๆพอกหางหมู เดี่ยวก็มาตายเรื่องศูนย์อีก  ;D
พาออกนอกเรื่องอีกละ สรุปไม่ได้ช่วย จขกท เลย  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:53:47 »
ผม ยังอยากบอกว่า
อย่าคาดหวังกับค่ายนี้มากครับ อย่าตั้งความหวังไว้สุง
 ;D ;D พวกค่ายรถอินดี้ หลังๆชอบคิดว่าตัวเองแน่
อย่าลืมนะ จุดอ่อนของค่ายนี้อีกอย่างคือ0บริการ ตอนนี้เริ่มจะไม่เพียงพอละ
เกิดสะสมปัญหาไปเรื่อยๆพอกหางหมู เดี่ยวก็มาตายเรื่องศูนย์อีก  ;D
พาออกนอกเรื่องอีกละ สรุปไม่ได้ช่วย จขกท เลย  ;D

55555 ไม่เป็นไรครับ รู้หลายๆ มุม ดีออกครับ ไม่อยากมีปัญหาแบบเรื่องของ ford หรือ chev

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 12:46:11 »

มีเหตุผล
ใช่ครับ ถ้าไม่ให้มากกว่าเจ้าตลาดผมเองก็ไม่ซื้อ อยากได้ดีเซลมีPPV เยอะแยะไป

ออฟไลน์ nongkrub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 13:37:18 »
ผมใช้ MZ3 ตัวก่อนหน้านี้อยู่ครับ

เรื่องศูนย์บริการ ผมว่ามันเพียงพอ และดีกว่าเจ้าตลาดซะอีกครับ
ศูนย์ Mazda ที่ผมใช้ (กทม) แค่โทรจองคิวล่วงหน้าซักวัน ก็เข้าได้วันรุ่งขึ้นเลย
และที่สำคัญ การเช็คระยะปกติ แค่ 2-3 ชม. ก็เสร็จแล้ว
ต่างจาก To Hon ที่เคยใช้ ต้องจองล่วงหน้าซัก 1 สัปดาห์
และต้องไปตรงเวลาไม่งั้นหลุดคิว แถมใช้เวลารวมๆ แล้วเกือบครึ่งวัน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 13:56:03 »
ผมใช้ MZ3 ตัวก่อนหน้านี้อยู่ครับ

เรื่องศูนย์บริการ ผมว่ามันเพียงพอ และดีกว่าเจ้าตลาดซะอีกครับ
ศูนย์ Mazda ที่ผมใช้ (กทม) แค่โทรจองคิวล่วงหน้าซักวัน ก็เข้าได้วันรุ่งขึ้นเลย
และที่สำคัญ การเช็คระยะปกติ แค่ 2-3 ชม. ก็เสร็จแล้ว
ต่างจาก To Hon ที่เคยใช้ ต้องจองล่วงหน้าซัก 1 สัปดาห์
และต้องไปตรงเวลาไม่งั้นหลุดคิว แถมใช้เวลารวมๆ แล้วเกือบครึ่งวัน

ตาม ตจว จะมีจังหวัดละ1ศูนย์
มีโทรจองกันล่วงหน้าหลายวันเลยละครับ
แต่ดีที่ทางศูนย์จะโทรระบุและแนะนำวันให้เราล่วงหน้า
ถ้าใครเล่นตัว กะจะรอใกล้ๆวันแล้วไปตายดาบหน้า บางทีอาจจะคอตกกลับไป  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 17:51:32 »

ไม่เสมอไปหรอกครับ ผมก็ กทม.

บางครั้งเข้าไปโดยไม่นัดยังคิวว่างเลยครับ อยู่ที่0 บริเวณคนใช้แถวนั้น หรือจำนวน0ที่อยู่ใกล้ๆมายน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 09:10:36 »
สองคันยิ่ห้อเดียว เลือกคันที่ห้องโดยสารเงียบครับ
มีเงาไม่มีตน