ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ฟัง drive by jimmy วันที่ 2 พ.ค. ขออนุญาตเล่าเรื่องเบาะเด็กครับ :)  (อ่าน 1867 ครั้ง)

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
เบาะเด็ก แบ่งตามอายุแบบคร่าวๆครับ

อายุน้อยกว่า 1 ขวบ หรือหนักน้อยกว่า 10 กิโลกรัม
นั่งเบาะเด็กหลัง หันหน้าเข้าหาเบาะ

อายุ 1-5 ขวบ
นั่งเบาะเด็กหลัง หันหน้าออกจากเบาะ

อายุ 5-10 ขวบ
นั่งเบาะหลัง ใช้ที่นั่งเสริมให้รัดเข็มขัดนิรภัยได้

อายุมากกว่า 10 ขวบ
นั่งแบบผู้ใหญ่ สามารถนั่งเบาะข้างคนขับได้

......
เพิ่มเติม
เบาะนั่งในรถทำตรงหัวผงก ไม่ทำแบบนั่งสบายๆ
 เพื่อป้องกันไขสันหลังส่วนคอบาดเจ็บ
เวลารถชน หรือเรียกว่า whiplash injury ถ้าไม่ผงกไว้
หัวจะหงายเงิบเวลาเกิดการชน ทำให้คอหัก
ไขสันหลังบาดเจ็บเสียชีวิตหรือพิการได้
อาจทำให้นั่งไม่สบาย แต่เพื่อความปลอดภัยครับผม
....

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมอ่านปุ๊บ ผมนึกถึงรูปประกอบบทความนึงที่คุณแพนเอามาลงรูปคุณจิมมี่เดินลงมาจากรถ พร้อมอาการ "โดนดันกบ...." เลย
เอาจริงๆ ผมก็ว่าผมเป็นดันกบ...ซินโดรมเหมือนคุณจิมมี่ครับ ขับแล้วโอเค เชื่อว่ามันออกแบบมาให้ปลอดภัย แต่มันเมื่อยจริงๆ นะ

(หรือมันจะไม่เหมาะกะคนหัวโตตัวไม่ค่อยสูงหุ่นน้องๆ หมีแบบผม ==")

ปล. ผมสงสัยตรงช่วงอายุที่เด็กสามารถนั่งได้ว่า เข็มขัดนิรภัยมันออกแบบมาสำหรับความสูงเท่าไหร่เป็นต้นไป
เพราะถ้ามันเกิดอุบัติเหตุแล้วดึงกลับ มีโอกาสที่จะรัดคอ ฯลฯ ได้... จริงๆ น่าจะใช้เกณฑ์แบบ 130 ซม. ขึ้นไป หรือเปล่าครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
เรื่องเบาะหัวผงกมาข้างหน้าผมก็ไม่สบายครับ พ่อก็เป็นครับ  เบาะซิลฟี่  แต่ก็พอทนไหวขับทางไกลบ่อยๆ  ผมตัวผอมครับ 175  หนักไม่เกิน58