ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องแร็คพาวเวอร์มีน้ำมันซึมๆหน่อยครับ  (อ่าน 3191 ครั้ง)

ออฟไลน์ go1f

• Newbie
  • *
พอดีรถผมสังเกตว่าตอนจอดมีน้ำมันซึมๆหยดตรงพื้นที่บ้านครับ เลยลองให้พี่ที่รู้จักกันยกดู
เค้าถ่ายรูปนี้มาครับ พี่เค้าบอกว่ามีน้อตในรูปตัวนึงหลวม (ประมาณ 2 รอบเกลียว) เลยขันกลับเข้าไปเหมือนเดิมครับ

ผมใช้มาอีกซักพักอาการเดิมก็กลับมาครับ เป็นแค่ด้านขวาด้านเดียว
เป็นไปได้ไหมครับว่าซีลยางเสื่อม (จากในรูป) หรือว่าเป็นตามดบนแกนแร็ค

ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่น่าจะคุ้มกว่ากันหรอครับ
พอมีร้านแนะนำไหมครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2015, 17:01:44 โดย go1f »

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
น๊อตตัวที่เห็นถ้าเป็น นาวาร่า คือตัวกดแกนแร็คให้ตึงมากน้อย
ถ้าไม่แน่ใจว่าซีลในกระบอกแร็ครั่ว ก็แง๊ะกรวยยางคันชัก(ฝั่งแร็ค)ออกมาดูก่อนก็ได้
ในกรณีซ่อม นาวาร่า ซีลเสื่อมสภาพ แกนแร็คเป็นรอยนิดหน่อย แต่ยังใช้งานได้
ผมซื้อชุดซ่อมโดนไปประมาณ 800 บาท ถ้าจำไม่ผิด มีซีลซ้าย/ขวา โอริงพลาสติกขาวแกนแร็ค โอริงและซีลกระปุกแร็ค
ค่าแรงไม่มีเพราะรื้อเองซ่อมเองที่ รร.สารพัดช่าง มีอาจารย์และพี่ๆคอยแนะนำ
ถ้าไม่มีความสามารถหรือผู้ชำนาญคอยควบคุมก็ส่งร้านซ่อมเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2015, 14:00:07 โดย benley »

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
ซ่อมด่วนคับ  ก่อนที่แกน สึก จนซ่อมไม่ได้คับ

ออฟไลน์ go1f

• Newbie
  • *
ดูๆแล้วนี่น่าจะเป็นอาการเริ่มแรกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
น่าจะแร็ครั่ว ถอดออกมาเปลี่ยนชุดซ่อม

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
รถอะไรครับ และต้องดูก่อนว่างบประมาณมีมากน้อยอย่างไร
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบใช้ชุดซ่อมหรือซ่อม แต่จะเปลี่ยนใหม่แทนครับ ถ้าของใหม่ราคาแรงไปหาเชียงกงก็ได้ ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมงในการถอดใส่ หลังจากนั้นขับรถไปตั้งศูนย์ก็เสร็จแล้ว
เคยซ่อมมาหลายคันมันไม่ค่อยทนเดี๋ยวก็รั่วอีก (ใช้ได้1-2ปี) สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนยกยวงอยู่ดี (ใช้ได้ไม่ต่ำกว่า2ปี) ระหว่างนี้ก็พกน้ำมันเพาเว่อร์ไว้ตลอดคอยเติมและสังเกตไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
แนะนำให้หาเชียงกงมาเปลี่ยนยกยวงครับ
ถ้าซ่อมแล้วใช้ต่ออีกยาวจะเอาของศูนย์ฯเปลี่ยนก็ได้แต่แพงหน่อย
ชุดซ่อมมันซ่อมแล้วใช้ได้ไม่นานจะกลับมารั่วใหม่ ถ้ากะใช้ยาวไม่แนะนำ