ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค่า :)  (อ่าน 5725 ครั้ง)

ออฟไลน์ supaae

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยค่า :)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 17:42:25 »

คือคุณแม่จะเปลี่ยนรถให้ใหม่ค่ะ
จากเดิมขับ Honda City ปี 2003 (มรดกจากพ่อ)
ซึ่งตอนนี้สนใจ Ford Focus 5 ประตู 1.8
กับ Nissan Tiida 5 ประตู 1.8 ค่ะ
ปกติขับจากบ้านแถวหนองแขม ไปมหา'ลัย
ไปเส้นพุทธมณฑลสาย4 อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ
ว่ารุ่นไหนมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างคะ?
ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ ake_maenprasert

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำหน่อยค่า :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 18:46:53 »
Focus เด่นมากๆ ในเรื่องของช่วงล่าง ส่วน Tiida อาจจะด้อยกว่าด้วยความที่ช่วงล่างเป็นแบบ Torsionbeam แต่ช่วงล่วง Tiida ก็ยังดีกว่า Altis โฟกัสเครื่องเบนซิลค่อนข้างจะอืด ถ้าให้ดีผมว่าเป็นดัว TDCi ดีกว่านะครับ ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย แต่ถ้าขับไม่เร็วมากผมว่า Tiida เหมาะกับคุณแม่มากกว่านะครับ ราคาก็ต่างกันพอสมควร ลองเลือกดูแล้วกันครับ ;D

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 18:53:39 »
TDCi เกรงว่างบจะบานปลายเกินไปกระมัง

ระหว่างสองตัวเลือก ส่วนตัวแล้วชอบ Focus มากกว่าในแทบทุกด้าน (งบถึงล่ะซื้อไปแล้ว -*-)

และคิดว่าสาวขับ Focus นี่ดูเท่ ทะมัดทะแมงดี ;D

เรื่องศูนย์บริการ ปรึกษาใน Club ได้ครับ ดูเป็น Club ที่อบอุ่นมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 19:00:42 โดย Sarutino »
"Lose who you are to save what you love."

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 19:36:02 »
 TDCi เกินงบไปหน่อยน่ะค่ะ
สนใจเครื่องเบนซินมากกว่า
แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ  :D

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 19:42:28 »
ทีดา นะครับ  ลงตัวกว่า ฟอร์ด ก็ ใช้ได้ไม่นานเดียวก็น่าจะเปลี่ยนโฉมแล้วนะ

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 19:50:59 »
สิ่งที่ ต้องทำ เป็นอันดับแรก คือ ทดลอง ขับ รถจริง ทั้งสองยี่ห้อครับ
ชับแล้ว ชอบ คันไหน ก็ ซื้อคันนั้น

ผม คาดว่า คุณจะซื้อ รถเกียร์ออโต้ นะ
ขับรถในเมือง ควร พิจารณา ตำแหน่ง คันเร่ง เบรค เกียร์ออโต้ ว่า เหมาะสมกับ รูปร่างคนขับหรือไม่
คันเร่ง เบา สบายเท้าหรือไม่
แป้นเบรค ใช้งานง่าย เบา ออกแรงกดไม่มาก รถก็หยุด และ กดแช่ได้นาน ยามรถติด โดย เมื่อย ขา น้อยที่สุดหรือไม่

ใช้ ความสบาย ในการขับรถ ของคุณ เป็น ข้อหลัก ในการเลือกรถ ให้ตัวเองขับ ครับ

ซื้อรถใช้งาน ห้าม ซื้อเพราะความเชื่อ เด็ดขาด ครับ

ที่จริง ผม อยากจะแนะนำ ให้คุณ ทดลอง ขับ รถยนต์ ทุกยี่ห้อ ที่อยู่ใน งบประมาณ ด้วยซ้ำ
จะจ่ายเงิน จำนวนมาก
ทำไม ไม่ลอง ทุกคัน ทุกยี่ห้อ ละครับ
บางที อาจจะ พบ กับ รถที่ เหมาะ กับ ตัวคุณ จริงๆ ก็ได้

เปิดใจให้กว้าง ทดลองทุกสิ่ง แล้ว คุณจะพบว่า ชีวิตนั้น เลือกได้ ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 23:07:13 »
มหาิวิทยาลัยวิ่งสาย 4 ใช่ศาลายาหรือเปล่าครับ? (ขอนอกเรื่องนิด)

ส่วนตัวรถเทียบระหว่างสองตัวนี้ซึ่งผมเคยขับมาแล้วทั้งคู่ มีความเห็นดังนี้ครับ

Focus 1.8 - ได้ดีในเรื่องช่วงล่าง นุ่มกว่า เกาะกว่า วิ่งเร็วๆแล้วเวลามีลมตีข้างเป๋น้อยกว่า อัตราการกินน้ำมันไม่ได้แย่กว่าเฉลี่ยของ 1.8 ร่วมรุ่นเท่าไหร่ (ไม่นับ Civic) ข้อเสียคือตำแหน่งที่นั่งสูง แต่หลังคาไม่ได้สูงตาม การออกแบบแผงประตูกับคอนโซลทำให้ภายในรถที่น่าจะกว้างกลับไม่กว้างเท่าที่ควรจะเป็น

Tiida 1.8 - บุคลิกเครื่องยนต์กระฉับกระเฉง ภายในแม้รูปทรงเบาะไม่ได้ดีเด่นอะไร อาศัยว่าบริหารจัดสรรพื้นที่จนทำให้รู้สึกว่าห้องโดยสาร กว้าง สูง และยาว จำนวนศูนย์บริการยังหาได้มากกว่า Ford พวงมาลัยที่ความเร็วต่ำเบามาก ขับง่ายสำหรับสุภาพสตรี

หากคุณไปลองขับทั้งสองรุ่น ผมคิดว่าควรจะลองสังเกตจากท่านั่งขับของตัวเองว่าถนัดหรือไม่ เวลาเหยียบเบรคสลับกับคันเร่งมีจังหวะที่ต้องเกร็งโคนขาหรือไม่ ตำแหน่งการใช้งานของปุ่มต่างๆ น้ำหนักพวงมาลัย การกะระยะต่างๆทำได้ดีหรือไม่  ส่วนเรื่องช่วงล่างนั้น Focus ไม่มีอะไรน่าห่วง ส่วน Tiida นั้นควรจะทดลองดูว่าเมื่อผ่านถนนขรุขระแล้วความแข็งของช่วงล่างทำให้เรารำคาญหรือไม่

ผมเป็นคนที่ชอบให้เน้นเรื่องการขับขี่และการใช้งานกับตัวรถ ว่ามันไปได้ดีกับเราหรือเปล่า นี่คือสิ่งที่จะต้องอยู่กับเราไปอีก 5-7 ปีครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:44:30 »
ขอเสริมตาแพน เรื่องนึง

คุณ ake ครับ

อย่าเอาแพทเทิร์นของระบบกันสะเทือน มาคิดรวมเลยว่า ใครด้อยกว่าใครเลยครับ
เพราะกับรถบ้านๆแล้ว ท้ายสุด มันอยู่ที่ แต่ละค่าย จะเซ็ตมาอย่างไร

แนะนำว่า ลองขับดูเองครับ

แต่ถ้าเป็นสองตัวนี้ จากที่ผมเคยลองขับแล้ว บอกได้ว่า

Focus 1.8 ช่วงล่างดี แต่เครื่องอืด กินน้ำมันกว่า TIIDA 1.8 นิดหน่อย ศูนย์บริการ มีดีอยู่บ้าง แต่น้อยกว่า Nissan
TIIDA 1.8 ช่วงล่างยังไม่ดีเท่า Focus นิ่มกว่า แต่เครื่องแรงกว่า ประหยัดกว่า Focus 1.8 ศูนย์บริการ หาที่ดีๆ ได้เยอะกว่า Ford นิดนึง

ลอง search หารีวิวเก่าๆ ของรถสองรุ่นนี้ที่ผมทำเอาไว้ใน google ครับ
ส่วน Focus หาได้ในส่วนของ Review ในเว็บ Headlightmag.com นี่ละครับ
อยู่ในส่วนของ C-Segment ครับ

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:56:11 »
ขอมองในมุมต่างกันนิดหน่อยนะครับ

ถ้าจะลองขับก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ
ในความคิดของผม สำหรับคนที่เปลี่ยนรถไม่ค่อยบ่อย
คือนานๆเปลี่ยนที หรือเพิ่งหัดขับรถทำนองนี้
รถคันไหนๆ คุณก็ขับไม่ค่อยจะชินหรอกครับ

บางครั้ง ถ้าเอาความรู้สึกแรกพบมาตัดสิน อาจจะได้การตัดสินใจที่คลาดเคลื่อนไปบ้าง
การใช้เหตุผล ร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจ จะทำให้ได้ผลลัพธ์ที่เหมาะกับตัวเราเองมากขึ้น

ส่วนตัวผม ถ้าใช้เหตุผลมองที่ความคุ้มค่า tiida เหนือกว่าครับ เกือบจะทุกๆด้าน
เสียอย่างเดียว ตำแหน่งเบาะที่นั่งคนขับสูงไปนิด
(เกือบไม่ซื้อ tiida ก็ด้วยข้อนี้แหละครับ)

แรกๆผมก็ไม่ชินครับ ขับเหมือนมือใหม่หัดขับเลย
แต่ตอนนี้ ก็คล่องขึ้น แต่ก็ลดดีกรีการขับซิกแซกลงเยอะเชียวครับ
(เพราะยังกะระยะไม่ชัวร์เท่าไหร่ บวกกับยังหวงรถใหม่อยู่นะ)

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:13:01 »
สนับสนุนทีด้าครับ เพราะใช้อยู่ อิอิ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:21:42 »
รู้แต่ว่า TIIDA 5 ประตู สวยกว่าเยอะครับ

คห.ส่วนตัว อะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 17:32:50 »

ใช่ค่ะ วิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยมหิดลค่ะ  ;D

เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์จะไปลอง Tiida แล้วค่ะ
เคยลองโฟกัสมาแล้ว ก็โอเคเลยล่ะ
พวงมาลัยนิ่งมาก เวลาขับเร็ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 22:50:08 »

ใช่ค่ะ วิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยมหิดลค่ะ  ;D

เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์จะไปลอง Tiida แล้วค่ะ
เคยลองโฟกัสมาแล้ว ก็โอเคเลยล่ะ
พวงมาลัยนิ่งมาก เวลาขับเร็ว

พวงมาลัยทีด้าจะออกเบากว่าในเมืองและนอกเมือง แต่ถ้าวิ่งเร็วมันก็แข็งขึ้น
แต่ไม่ได้ฟีลลิ่งที่มั่นคงเท่า Focus ครับ

อ้อ ขอต้อนรับ และรับน้อง MUIC ด้วยตรงนี้ละกัน (ผมก็จบที่นี่แหละครับ)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 22:57:15 »

ว๊าววว ดีใจเจอรุ่นพี่ :D

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 23:10:00 »
พูดถึง ทีด้า ผมว่าแค่ 1.6 ก็พอแล้วนะครับ

อัตราเร่งเท่า 1.8 แต่จิบน้ำมันประหยัดกว่า 1.8 แบบชัดๆ

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 18:36:33 »
ที่MUIC จอดรถกันแบบ เป็นกำแพงรถเลยนะ ชันชนต่อกันชน เดินผ่านไม่ได้เลย
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 18:50:52 »

ว๊าววว ดีใจเจอรุ่นพี่ :D

แล้วนี่คงจะเริ่มเรียน Quarter 3 ใช่ไหมครับ? น่าจะประมาณเมษานะถ้าจำไม่ผิด ยังไงก็ขอให้โชคดี
รุ่นน้องเข้ามาตอนนี้ คิดว่าอาจารย์รุ่นเก่าๆที่สอนอยู่สมัยพี่คงไปไหนต่อไหนหมดแล้วไม่รู้
รุ่นน้องพี่บางคนตอนนี้ก็เป็นอาจารย์สอนที่นั่นแหละครับ ยังไงก็ขอให้โชคดี แล้วก็พยายามอย่าท้อนะครับ
ที่นั่นอาจารย์บางท่านโหดมาก แต่มารู้ตอนหลังคืออาจารย์สอนเราด้วยหลักสูตรเท่ากับของปริญญาโทเลย
ยากวันนี้ แต่ง่ายวันหน้าครับ

ที่MUIC จอดรถกันแบบ เป็นกำแพงรถเลยนะ ชันชนต่อกันชน เดินผ่านไม่ได้เลย

ผมไม่ได้กลับไปเยี่ยมมหาลัยเป็นปีแล้ว สมัยผมยังอยู่ที่นั่นยังพอเดินผ่านได้บ้าง แต่ถ้ามาสายแค่นิดเดียว
ได้เดินเป็นกิโลครับเพราะรถล้นไปจอดเลยตึกวิศวะไปอีก

สมัยผมเรียนอยู่ นิยมมาให้ถึง 7.30 น. แล้วค่อยจอดนอน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 18:52:37 »
พูดถึง ทีด้า ผมว่าแค่ 1.6 ก็พอแล้วนะครับ

อัตราเร่งเท่า 1.8 แต่จิบน้ำมันประหยัดกว่า 1.8 แบบชัดๆ

เมื่อก่อนมันพอได้นะเก๋า แต่ตอนนี้ รุ่น 1.6 ราคา 7.6 แสน สมัยก่อน 7.4 แสน
รุ่น 1.8 มัน 7.99 แสนเท่าเดิม และออพชั่นเยอะกว่า แม้แต่พี่เองตอนนี้ถ้าให้เลือก
ก็ยังมองๆพันแปดเลย แต่สมัยก่อนไม่มองเพราะงบไม่ถึง สุดที่ 1.6S พอดี แล้วพ่ออยากได้ถุงลมกับ ABS เค้าเลยช่วยเพิ่มเงินให้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 22:42:01 »
สมัยนี้จอดกันแบบ เหนือคำบรรยายค่ะ
ทั้งซ้อนคัน ทั้งจอดชิดมากๆแล้วใส่เกียร์ P
บางทีก็จอดห่างเกินไป กินที่จอดชาวบ้านอีกก
ยิ่งตอนนี้ซ่อมตรงแถวฟุตบาทที่เคยให้จอดรถ
ยิ่งหนักเลยค่ะ เดินกันยาวววววว

เรียนยากจริงๆค่ะ อาจารย์โหดเยอะ
ตอนนี้เป็นกลางภาค quarter 2 ค่ะ  :D