ผู้เขียน หัวข้อ: อุปทานของผม หรือมีประเด็นอื่น ๆ ครับ  (อ่าน 4237 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
   วัน ๆ ที่ผมขับรถ   ต้องเจอคนขับรถเร็ว  แล้วมุดซ้ายขวา..

แต่ที่แปลก  หากเป็นรถเก๋ง  มักจะเป็นรถเล็ก  อีโคฯ  หรือ  กลุ่มเครื่องพันห้าพันหก  เป็นส่วนมาก    ดู ๆ  มิราจนี่  เห็นวิ่งผ่านไป  ผมประเมินว่าเกิน 150เสียอีก...

แต่รถใหญ่  พวกเทียน่า  แอคคอร์ด  แคมรี่  เจอน้อย

ส่วนรถกะบะ  ก็มักเจอพวกที่ล้อใหญ่ ๆแบน ๆ  นี่ก็มุดเก่งเช่นกัน

ผมคิดว่าเขาคงมีความสุข  และสนุกในการขับนะ  แต่กลัวอันตรายที่จะเกิดกับเขา  และคนอื่น..

หรือว่าเป็นอุปทานของผม ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
Re: อุปทานของผม หรือมีประเด็นอื่น ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:31:55 »
ผมว่าไม่ใช่อุปทานหรอกคับ ผมก็เห็นแบบนั้นเช่นกัน ส่วนมากที่ชอบมุดก้พวกรถเล็กกลุ่ม 1200 - 1500 cc ทั้งนั้นเลยคับ รองลงมาก็กลุ่มคอมแพคท์คาร์ แต่นานน้านจะเจอที ส่วนพวกรถซีดานขนาดกลางอย่างแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่านี่ไม่เคยเห็นขับมุดเลยคับ ส่วนมากขับดีและไม่เร็ว เค้ามักจะชิดซ้าย ผมว่าส่วนมากเป็นวัยผู้ใหญ่ขับนะคับ ก็เลยไม่ซิ่ง พวกเบนซ์ บีเอ็มนี่ เจอแต่ขับเร็วตามปรกติแต่ไม่มีมุดนะคับ ส่วนรถเล็กนี่คนขับส่วนมากมักจะเป็นวัยรุ่นและรถพวกนี้มันคันเล็ก แรง เบา คนขับก็เลยชอบมุดไปมาไงคับ :)

ออฟไลน์ bubball

Re: อุปทานของผม หรือมีประเด็นอื่น ๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:36:11 »
อาจจะมาจากหลายปัจจัยครับ เช่น
อายุของผู้ขับส่วนใหญ่ในรถประเภทนั้น อย่าง EcoCars ส่วนใหญ่อาจจะยังเด็กวัยคะนอง
ส่วนผู้ที่มีรถอย่าง Camry คงมีอายุในระดับหนึ่งแล้วอย่างน้อยก็เกิน 28 คงจะเริ่มมีความระมัดระวังในการใช้ทรัพย์สินมากขึ้น

ราคาของรถก็มีส่วน ยิ่งราคามากก็คงจะยิ่งเสียดายเป็นธรรมดา
ประสบการณ์ในการเฉี่ยวชนที่มากกว่า อายุเยอะชนมาเยอะเข้าใจในผลกระทบที่จะตามมา

แต่บางทีมันก็มาจากความรักในความเร็วจริงๆก็มี

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:38:38 »
พูดตรงๆคือราคามันย่อมเยาเลยเป็นรุ่นสำหรับวัยรุ่นที่เพิ่งทำงานเก็บเงินได้ยังคึกอยู่
หรือพ่อแม่ซื้อให้ลูกเป็นรถคันแรก ก็ซ่าตามอายุแหละ

D sec ก็ต้องเก็บเงินนานหน่อยโตๆกันแล้ว
ยกเว้นDแบบรุ่นเก่าๆ รถหรูของพ่อในวันวานคือรถซิ่งของลูกในวันนี้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:50:52 »
ผมก็อุปทานได้ตรงอย่างที่คุณว่าเป๊ะเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:55:58 »
ลองมาวิ่งบรูภาวิถีช่วง 4-5 โมงเย็นดูครับ จะได้เห็น bmw benz audi ซิ่งมุด ไม่ได้แค่พวก eco

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 12:03:54 »
เรื่อง อายุ และประเภทรถ ก็มีส่วนครับ

รถ 1500cc แต่นน.รถก็เบาด้วย ก็เลยเค้นแซงได้ รถเล็กคล่องตัว มุดง่าย จำนวนรถมีมาก ก็เลยพบเห็นได้บ่อย
(แต่รถเล็ก ขับช้า แช่ขวา ก็เยอะนะครับ  ;D ;D )

รถใหญ่ แรงจริง แต่ก็ต้องอาศัยช่องว่างที่มากกว่า และทักษะความชำนาญในรถคันนั้นๆอย่างมาก

ผมเคยเห็น H-1 ซิ่งด้วยนะครับ แบบว่าลองตาม 120km/hr ก็ตามไม่ทัน ถนนในเมือง 2 เลน รถวิ่งพอควร ถนนไม่โล่ง
(ไม่รู้ว่าจะชมดีไหม  ;D ;D)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 12:35:53 »
ลองมามอเตอร์เวย์วงแหวนตะวันออกทางไปอยุธยาตอนเช้าๆสิครับ พวกรถรับส่งคนญี่ปุ่นหรือหัวหน้าทั้งหลายนี่ แคมรี่ แอคคอร์ด ซีอาร์วี งี้ โอ้โห  :)

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 12:42:55 »
นักมุด นี่น้อยคนนักที่จะประเมินล่วงหน้าว่าถ้ามุดไม่พ้นจะเป็นไง
รถญี่ปุ่นนี่ต้องยอมรับว่าช่วงล่างและเบรคมันไม่ตามตรีนสั่งได้เหมือนรถยุโรปจริงๆนะครับ ยิ่งรถเล็กๆและกระบะนี่เวลาที่ต้องพึ่งสิ่งเหล่านี้มันเอาไม่อยู่จริงๆ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 12:57:48 »
ลองมาวิ่งบรูภาวิถีช่วง 4-5 โมงเย็นดูครับ จะได้เห็น bmw benz audi ซิ่งมุด ไม่ได้แค่พวก eco

ใช่แล้วครับ เบ๊นซ์ บีเอ็ม รถยุโรปยิ่งสปอทร์ ซิ่งมุดคิดเป็น % พบมากกว่ารถ ECO Car ซะอีก
แถมต่างจังหวัดก็ฟอร์จูนเนอร์ จนเคยมีคนพูดเล่นในเวปตอน Minor change ว่าให้โตโยต้าติดกล่องลดความเลวมั่ง ตอนแรกนึกว่าจะพูดเล่นกัน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 13:42:55 »
ผู้ครอบครองเก๋งเล็ก,,, ด้วยวัยแล้ว ส่วนใหญ่ ฮอร์โมนยังเยอะ, เป็นธรรมชาติคับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 14:03:24 »

ใช่แล้วครับ เบ๊นซ์ บีเอ็ม รถยุโรปยิ่งสปอทร์ ซิ่งมุดคิดเป็น % พบมากกว่ารถ ECO Car ซะอีก
แถมต่างจังหวัดก็ฟอร์จูนเนอร์ จนเคยมีคนพูดเล่นในเวปตอน Minor change ว่าให้โตโยต้าติดกล่องลดความเลวมั่ง ตอนแรกนึกว่าจะพูดเล่นกัน

;D บ่อยครั้ง เค้าก็มุดเพลิน จนไม่ได้ให้สัญญาญไฟเลี้ยว
จนผมนึก อุปทานไปเองว่า รถหรู ไม่มีสัญญาณไฟเลี้ยวจากโรงงานผลิต

ขำขำนะครับ อยากให้คนไทย มีจิตสำนึกที่ดี มีมารยาทในการใช้รถ ใช้ถนนร่่วมกัน ฮาาา ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 14:34:51 »
ไม่ว่าจะรถอะไรก้อช่าง อยู่ที่คนขับครับ

แต่ส่วนมากที่ซื้อมาแล้ว แต่งง่าย ราคาไม่แรงมาก ก้อต้องเป็นรถเล็กครับ ละก้อขับสนุก คล่องตัว กระทัดรัด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 15:14:15 »
 ผมว่าจริงๆ แล้วไม่ใช่หรอกครับ

ระดับราคารถยนต์ ก็มีผลต่อวุฒิภาวะด้วยครับ ยิ่งราคาแพง ก็มีโอกาสสูง ที่บุคคลเหล่านั้นจะเป็น "ผู้สูงวัย ทั้งอายุ และวุฒิภาวะ"

ถ้าเป็นวัยรุ่น หาตังค์ได้เอง แล้วซื้อรถใหญ่ ความคิดของเขาก็จะเป็นผู้ใหญ่พอสมควร ฉะนั้น ก็จะขับรถได้ "มีสติ" มากขึ้น

ต่างกับรถราคาทั่วๆไป ที่ส่วนใหญ่เป็น นักศึกษา เด็กวัยรุ่น หรือกระบะสำหรับ "พลขับ" ของกิจการนั้นๆ

ความคิดอ่านของแต่ละคนก็แตกต่างกันไป

ตามค่าสถิติ แค่นั้นเอง จขกท. ไม่ได้คิดไปเองหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2015, 15:16:37 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 17:38:33 »

จริงครับ เมื่อกี้เพิ่งเจอ BM ป้ายแดงมุดไปมุดมา ก่อนออกทางด่วยบางนาเลย

แต่เก๋งยังงัยผมก้ยังไม่กลัวเท่ากระบะยกสูง นะครับ

เห็นพี่สลาลมแล้ว ผมปล่อยให้แซงไปเลยครับ กลัวโดนปัดกวาด เช็ดถู.......

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 21:15:46 »
ที่ผมเจอบ่อยสุดเป็น Brio รุ่นนี้ผมว่ารถเดิมๆมีไม่ถึง30% นอกนั้นแต่งหมด

แล้วก็พวก A31 วาง ตระกูลjz กระบะดันราง มีไปจนถึงลัมโบ

สุดท้ายแล้วผมว่าขึ้นอยู่กับตัวบุคคลล้วนๆ ;)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ArmMoTo

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 09:00:37 »
ผมก็อุปทานเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ  :D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 09:57:44 »
อยู่ที่ความเคยชินและความรีบร้อนด้วย
ส่วนมากจะเห็น
1.รถตู้มุดประจำ
2.Taxi ก็บางคัน  
3.กระบะส่งของนี่เจอบ่อยขามุดเลย
4.เก็งเล็กแต่งซิ่งก็มา
5.นานๆจะเห็นBM/Camry

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:26:48 »
เหมือนๆกันแหละครับ เพราะพวกรถซิ่งก็ต้องขับซิ่งจริงมั้ย

นานๆจะเจอพวก Dseg หรือระดับยุโรปซ่าสักที

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:18:51 »
น่าจะมาจากอายุ ความเบา และราคารถตามที่หลายท่านบอกครับ
ก็เจอรถเล็กบ่อยจริง ส่วนใหญ่เป็นรถแต่ง แต่งมากแต่งน้อย แล้วแต่ แต่อย่างน้อยจะมีติดอะไรบ้างนิดหน่อย
แต่มุดผมเฉยๆนะ ถ้าไม่ทำผิดกฎจราจรหรือขับอันตรายเกิน
เคยเจอแคมรี่เหมือนทำท่าจะอยากแข่ง มุดๆนี่แหละครับ ก็เล่นๆกะเค้าหน่อย พอรถติดพี่แกลงไหล่ทาง แซงซ้ายรถบรรทุกแบบไม่ชะลอเลย ผมหันไปเห็นจักรยานขี่ย้อนศรอยู่ไหล่ทาง เสียววาบเลยครับ ดีที่ไม่โดนสอยไป จากนั้นผมเลิกยุ่งกะคันนั้นเลย ขับแบบนี้อยากไปไหนก็ไปเลยครับ ไม่อยากเล่นด้วย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 13:25:54 »
ต้องลองหารถเล็กเกียรธรรมดาbrioมาขับดูคับมุดกันทุกคนมันขับสนุกอารมณ์มันพาไปเองไม่ได้ตั้งจัย

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 22:18:30 »
ต้องลองหารถเล็กเกียรธรรมดาbrioมาขับดูคับมุดกันทุกคนมันขับสนุกอารมณ์มันพาไปเองไม่ได้ตั้งจัย
อยากได้เหมือนกันครับ