ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับรถโดยไม่มีประกันภัยไหมครับ  (อ่าน 8104 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: มีใครขับรถโดยไม่มีประกันภัยไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:25:52 »
ทำไปเถอะครับ ตามฐานะเท่าที่ไหว
รถราคาไม่เกินล้านหรือล้านบวกลบ น่าจะอยู่ในหลัก 1-2 หมื่นต่อปี
รถแพงๆสามสี่ล้าน ประกันปีละ 3-6หมื่นอาจจะดูหนักหน่อย แต่เกิดเหตุและคดีความแค่ครั้งเดียวก็เกินค่าประกันแล้วครับ
เดี๋ยวนี้เรื่องร้ายๆเกิดง่ายกว่าเรื่องดีๆ รถข้ามเลนมาชน รถไฟไหม้ เกียร์แตกเศษทะลุสมองอีกคัน มอไซด์ตัดหน้า รถบรรทุกตัดหน้า เหตุการณ์พวกนี้เกิดทุกวันสลับกันอย่างไม่มีวันหมด

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
Re: มีใครขับรถโดยไม่มีประกันภัยไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:26:08 »
สำหรับผม เลือกแบบชั้น 1 เกิดอุบัติเหตุจ่ายส่วนแรก 5,000 บาท ประหยัดไปได้เยอะแต่ได้การคุ้มครองชั้น 1  ขับระมัดระวังขึ้นเยอะ เผื่อเอารถไม่อยู่จริงๆ แต่ทำมาหลายปี ก็ไม่เคยเคลม ( ดีแล้ว )  เคยไม่ทำเหมือนกัน ระแวงไปตลอด 1 ปี  แต่ก็ผ่านมาได้ กลับมาคิดมันเสี่ยงเหมือนกัน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:51:52 »
ควรทำประกันอย่างน้อยชั้น 3 ครับ ราคา 2พันกว่า  ไม่ถือว่าแพงนะ  เมื่อเทียบกับความคุ้มครองที่ได้รับ ที่บอกกันว่าไม่มีประกันขับระวังขี้น ผมคิดว่าไม่จริงนะ ถึงมีประกันก็ต้องระวังเหมือนกัน เพราะเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา รถเราก็ต้องเขาอู่ซ่อมเหมือนกัน   

เดี๋ยวนี้รถที่ราคาแพงๆ วิ่งกันเต็มถนน  ไปเฉียวชนเข้า ก็ต้องจ่ายหลักพัน หลักหมื่นกันแล้ว ยิ่งไปชนเอาพวกรถหรู โคมไฟ รถแพงๆ อาจเจอดวงละหลายหมื่น หรือ หลักแสน เช่น พวก benz bmw  ไฟหน้า ข้างละแสนกว่า  ไฟหลังข้างละ 2 หมื่นกว่า โดนเข้าไปจุกเลยนะ 

ไฟท้ายข้างละสองหมื่นไม่มีใครเปลี่ยนให้หรอกครับ ของผมw212 ถอยชนประกันยังให้ไฟท้ายปลอมมาเลย (ไม่มีตราbenzที่ไฟท้าย) อย่างดีหน่อยก็อาจจะหามือสองญี่ปุ่นเปลี่ยนให้

เปลี่ยนของแท้ให้ครับถ้าประกันซ่อมศูนย์เบนส์ วิริยะ
W204 ผมไหลไปจูบตูดกระจังหน้าดาวไฟหน้าร้าว โครงกันชนบุบ
กันชนฉีก ฝากระโปรงบุบ เปลี่ยนใหม่หมดทุกชิ้นของเบนส์ครับ
ของบีเอ็มAxa รถF30ผมกระบะที่บ้านถอยมาจูบกระจังหน้าหักตราเบี้ยวฝากระโปรงบุบเซนเซอหัก
เปลี่ยนใหม่ทุกชิ้น แค่นี้ผมว่าหลายหมื่นแล้ว 
ถ้าเราทำชั้น1มาตลอดส่วนใหญ่ไม่ยึกยักหรอกครับ

ยกเว้นรถเก่า ประกันซ่อมอู่ หรือชนกับประกันชั้นสามเค้าจะให้เข้าอู่เค้า ผมก็เคยเจอครับจะให้เอาของก้อปมาใส่
แต่ผมตรวจของก่อน คุยกันดีๆ ให้ประกันเราไปต่อรองเอาเพราะของเราชั้น1ก็ยอมใช้ของใหม่ให้ครับ

ของบางอย่างหาอะไหล่เก่าก็ใช่ว่าจะง่ายนะครับ แต่ยอมรับครับบางทีประกันเองนี่แหละแสบใช่เล่น

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:59:50 »
ควรทำประกันอย่างน้อยชั้น 3 ครับ ราคา 2พันกว่า  ไม่ถือว่าแพงนะ  เมื่อเทียบกับความคุ้มครองที่ได้รับ ที่บอกกันว่าไม่มีประกันขับระวังขี้น ผมคิดว่าไม่จริงนะ ถึงมีประกันก็ต้องระวังเหมือนกัน เพราะเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา รถเราก็ต้องเขาอู่ซ่อมเหมือนกัน   

เดี๋ยวนี้รถที่ราคาแพงๆ วิ่งกันเต็มถนน  ไปเฉียวชนเข้า ก็ต้องจ่ายหลักพัน หลักหมื่นกันแล้ว ยิ่งไปชนเอาพวกรถหรู โคมไฟ รถแพงๆ อาจเจอดวงละหลายหมื่น หรือ หลักแสน เช่น พวก benz bmw  ไฟหน้า ข้างละแสนกว่า  ไฟหลังข้างละ 2 หมื่นกว่า โดนเข้าไปจุกเลยนะ 

ไฟท้ายข้างละสองหมื่นไม่มีใครเปลี่ยนให้หรอกครับ ของผมw212 ถอยชนประกันยังให้ไฟท้ายปลอมมาเลย (ไม่มีตราbenzที่ไฟท้าย) อย่างดีหน่อยก็อาจจะหามือสองญี่ปุ่นเปลี่ยนให้

ถ้าทำประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง เปลี่ยนให้ใหม่หมดครับ ไม่มีของเทียบหรือมือสอง

ของผม w212 ไฟหน้า เปลี่ยนใหม่ทั้งดวง แค่ขากิ๊ฟพลาสติกหัก แต่สภาพภายนอกปกติโคมไม่แตก ศูนย์เปลี่ยนเป็นของแท้ทั้งโคมครับมี ตรา benz ไม่ได้เอาไปเชื่อมหรือซ่อมเลย

ปกติถ้าซ่อมศูนย์ ตอนรับรถจะต้องเซ็นบิลรายการซ่อม จะเห็นรายละเอียดของรายการที่เปลี่ยน ซ่อม  ตรวจรับรถไล่ดูที่ละรายการได้เลยว่าชิ้นไหนเปลี่ยน   และทราบด้วยว่าราคาที่เคลมเท่าไร

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:19:49 »
ถ้ารถแต่งมาหรือว่าอะไหล่หายากต้องสั่งต้องซื้อตามตลาดเฉพาะกลุ่มคนเล่นรถ ประกันเค้าจะรับมั้ยครับ ถามเป็นความรู้

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:26:44 »
ทำแค่ชั้น3ผมยังไม่กล้าเลยครับ  เราผิดไม่ว่ายินดีชดใช้แต่ถ้าโดนชนแล้วเจอประกันคู่กรณีแบบเขี้ยวๆพูดแค่ให้ไปฟ้องเอาแบบนี้ผมเซ็ง  เคยเจอจอดกลางถนนคันหน้าไหลถอยมาชนลงมายังมายืนบ่นเราอีกแบบนี้ถ้าอาการหนักประกันมาเราซวยสถานเดียว

ทุกวันนี้ประกันชั้น 1 บวกกล้องหน้ารถกันพลาดครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:36:07 »
บ้านผมรถ 3 คัน มอไซต์อีก 2 ไม่เคยมีประกันตั้งแต่ออกป้ายแดงเลยครับ

มีชนทุกคัน และเคยชนหนัก 1 ครั้งครับ   นานถึงนานมากจะชนซักทีครับ  บวกลบกันแล้วไม่ซื้อประกันก็คุ้มกว่าเยอะครับ   

แต่ผมว่าจะซื้อละเหมือนกัน เผื่อความสบายใจ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 17:13:37 »
ที่บ้านทำทุกคันครับ มีไว้อุ่นใจกว่า

แต่มีคันนึงปีนี้เข้าปีที่ 10 แล้วประกันไม่ให้ต่อชั้น 1 ทั้งๆที่ทำประกันกับเจ้านี้มาตลอด เลยทำ 2+ ไป แอบนอยด์เล็กๆ  :(

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 17:17:12 »
"มีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ"

หลายๆ คนมองแค่อุบัติ (เบา) ซ่อมไม่กี่พัน ไม่กี่หมื่น ไม่คุ้มค่าเบี้ย แต่อย่างที่พี่บางท่านพูด ความเสียหายบางทีไม่ใช่แค่ "เบา" สิครับ
เกิดมีคนเจ็บ ทรัพย์สินมูลค่าสูงเสียหาย ไม่ว่าเราจะเก่ง จะระวัง ขนาดไหน อุบัติเหตุก็เกิดได้ ผมจึงทำประกันเสมอเท่าที่จะสามารถครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 18:42:51 »
ไม่ครับ ที่บ้านอย่างต่ำคือชั้น 3 แต่ปัจจุบันทำชั้น 1 ไว้หมด อายุ 8 ปีกว่าก็ยังชั้น 1 ไว้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:20:52 »
มีประกันดีกว่า ชั้น 3 ก็ยังดี อุ่นใจดีเวลาขับครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:44:38 »
  เคยคิดเสียดายเหมือนกันนะครับ แต่คิดว่าถ้าไม่ซื้อประกันติดไว้ซ๊ะหน่อยก็ไม่ซื้อรถดีกว่า เอาแค่พอใช้ สบายตัวที่สุด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:36:52 »

ประกันชั้น 1 หมดไปเมื่อเดือนก่อน และผมคงไม่มีปัญญาจ่ายแล้วครับ ปีละ 18,000 แบบระบุตัวคนขับ(รถติดแก๊ส+สถิติหายเยอะ)
แต่ยังมีประกันชั้น 3 ที่เขาบังคับต่อทุกปีเพื่อทำ พรบ อยู่นะ อันนี้ไม่เคยปล่อยให้ขาด

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:50:26 »
ถ้ารถแต่งมาหรือว่าอะไหล่หายากต้องสั่งต้องซื้อตามตลาดเฉพาะกลุ่มคนเล่นรถ ประกันเค้าจะรับมั้ยครับ ถามเป็นความรู้
พวกของแต่ง แจ้งประกันได้ครับ

แต่การคุ้มครองของแต่ง จะทำให้เบี้ยแพงขึ้นครับ (อย่างของผมมีคุ้มครองค่าแก๊ส 3หมื่น ไฟหน้าซีนอน 5พัน)

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:52:57 »
ทำทุกคัน เอาแบบ Save Save ครับ ซ่อมอู่ ระบุคนขับ

รถคันเก่า Jazz GD ไม่มีประกัน ขับมาดีๆ Vigo เบียดผมลงข้างทาง เสียบรั่วบ้าน ซ่อมไป แสนกว่า 3 ปีแล้ว ยังฟ้องไม่ได้เลยซักบาท
เป็นบทเรียน

ออฟไลน์ momola

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 00:15:41 »
ผมไม่มีประกันอะไรเลยตั้งแต่หมดที่เค้าแถมอ่ะครับจะ5ปีแล้ว
เพราะว่าแม่ดาวให้แล้วผ่อนต่อเองลำพังแค่ผ่อนกับเติมน้ำมันก็จะกินแกลบอยู่แล้ว
แล้วช่วงต่อประกันปีแรกมันตรงๆกับช่วงต่อภาษีอีกหมดตัวก่อนทำประกันทุกที
พอเก็บเงินได้หน่อยก็มีหมดกับค่าเช็คระยะ แต่กะว่าผ่อนหมดจะทำบ้างแล้วครับ
แต่รถไม่เคยโดนเฉียวชนเลยสักครั้งไม่เคยขูดฟุตบาท

ออฟไลน์ adsajan

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 00:53:54 »
ผมนี่ไง ขับรถมา 17 ปี เคยมีประกันใช้อยู่ปีเดียวแถมมาตอนซื้อรถใหม่ นอกนั้นไม่เคยใช้ประกันใดๆทั้งสิ้น แต่จะให้ดีมีชั้น3+ไว้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 03:35:12 »

ถ้าทำประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง เปลี่ยนให้ใหม่หมดครับ ไม่มีของเทียบหรือมือสอง

ของผม w212 ไฟหน้า เปลี่ยนใหม่ทั้งดวง แค่ขากิ๊ฟพลาสติกหัก แต่สภาพภายนอกปกติโคมไม่แตก ศูนย์เปลี่ยนเป็นของแท้ทั้งโคมครับมี ตรา benz ไม่ได้เอาไปเชื่อมหรือซ่อมเลย

ปกติถ้าซ่อมศูนย์ ตอนรับรถจะต้องเซ็นบิลรายการซ่อม จะเห็นรายละเอียดของรายการที่เปลี่ยน ซ่อม  ตรวจรับรถไล่ดูที่ละรายการได้เลยว่าชิ้นไหนเปลี่ยน   และทราบด้วยว่าราคาที่เคลมเท่าไร

ควรทำประกันอย่างน้อยชั้น 3 ครับ ราคา 2พันกว่า  ไม่ถือว่าแพงนะ  เมื่อเทียบกับความคุ้มครองที่ได้รับ ที่บอกกันว่าไม่มีประกันขับระวังขี้น ผมคิดว่าไม่จริงนะ ถึงมีประกันก็ต้องระวังเหมือนกัน เพราะเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา รถเราก็ต้องเขาอู่ซ่อมเหมือนกัน  

เดี๋ยวนี้รถที่ราคาแพงๆ วิ่งกันเต็มถนน  ไปเฉียวชนเข้า ก็ต้องจ่ายหลักพัน หลักหมื่นกันแล้ว ยิ่งไปชนเอาพวกรถหรู โคมไฟ รถแพงๆ อาจเจอดวงละหลายหมื่น หรือ หลักแสน เช่น พวก benz bmw  ไฟหน้า ข้างละแสนกว่า  ไฟหลังข้างละ 2 หมื่นกว่า โดนเข้าไปจุกเลยนะ  

เปลี่ยนของแท้ให้ครับถ้าประกันซ่อมศูนย์เบนส์ วิริยะ
W204 ผมไหลไปจูบตูดกระจังหน้าดาวไฟหน้าร้าว โครงกันชนบุบ
กันชนฉีก ฝากระโปรงบุบ เปลี่ยนใหม่หมดทุกชิ้นของเบนส์ครับ
ของบีเอ็มAxa รถF30ผมกระบะที่บ้านถอยมาจูบกระจังหน้าหักตราเบี้ยวฝากระโปรงบุบเซนเซอหัก
เปลี่ยนใหม่ทุกชิ้น แค่นี้ผมว่าหลายหมื่นแล้ว 
ถ้าเราทำชั้น1มาตลอดส่วนใหญ่ไม่ยึกยักหรอกครับ

ยกเว้นรถเก่า ประกันซ่อมอู่ หรือชนกับประกันชั้นสามเค้าจะให้เข้าอู่เค้า ผมก็เคยเจอครับจะให้เอาของก้อปมาใส่
แต่ผมตรวจของก่อน คุยกันดีๆ ให้ประกันเราไปต่อรองเอาเพราะของเราชั้น1ก็ยอมใช้ของใหม่ให้ครับ

ของบางอย่างหาอะไหล่เก่าก็ใช่ว่าจะง่ายนะครับ แต่ยอมรับครับบางทีประกันเองนี่แหละแสบใช่เล่น

ผมใช้ประกันซ่อมศูนย์เบนซ์ วิริยะ นี่แหละครับ ตอนแรกส่งไปซ่อมศูนย์ ศูนย์บอกพึ่งมีปัญหากับวิริยะมาเลยไม่รับของวิริยะ แต่จะส่งศูนย์อื่นให้

รอไปเกือบ3เดือนทั้งๆที่แผลไม่ได้เยอะขนาดนั้นแต่เสียเวลารอคิวนาน พอรถเสร็จคนที่ศูนย์ขับมาส่งให้ผมไม่อยู่ มีคนเซ็นรับรถแทน

ปรากฏไฟท้ายเปลี่ยนให้ใหม่แต่ไม่มีตราเบนซ์ ฝาครอบแบตหายอีก คนที่บ้านดันเซ็นรับรถไปแล้ว จบกัน ผิดหวังกับศูนย์มากแต่ยังดีที่สีทำมาค่อนข้างเนียนอยู่เลยยังพอให้

อภัยได้