ผู้เขียน หัวข้อ: หากรถเกิน 5 ปีแล้ว ยังมีทางที่จะต่อกระกันชั้นหนึ่งซ่อมห้างไหมครับ  (อ่าน 9304 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือตอนนี้ Vios ผมเข้าปีที่ 4 แล้ว ยังเหลือเวลาซ่อมห้างได้อีก 1 ปี เพราะประกันที่ใช้บริการอยู่ (สินมั่นคง) เขาให้รถซ่อมห้างได้ถึง 5 ปี จากนั้นซ่อมอู่ เลยอยากถามว่าพอมีวิธีไหนที่จะสามารถต่อซ่อมห้างหลังผ่าน 5 ปีไปแล้วได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อย่าห่วงเรื่องซ่อมอู่เลยครับ อู่เจ๋งๆกว่าห้างมีเยอะครับ(แต่บางที่ไม่รับทำประกัน อิอิ) ถ้าประวัติดี ต่อได้เรื่อยๆ มั้ง  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ของผมกรุงทพครับ ตอนนี้อายุรถ 10 ปีแล้ว ยังชั้น 1 ซ่อมห้างอยู่ครับ
ใช้เจ้าเดียวตลอดตั้งแต่ออกรถเลยครับ
Accord ปลาวาฬ

อู่นอกทำสีไม่ดีไม่กลัวเท่าไหร่ครับ
แต่ว่ากลัวประกันจะจัดอะไหล่มือสองให้ไม่ก็อะไหล่ไม่แท้ถ้าเบี้ยซ่อมอู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2015, 16:46:56 โดย oryor »

ออฟไลน์ Monn

เท่าที่เคย คือต่อเจ้าเดิมตลอด จะทำได้ ถ้าไปที่ใหม่จะไม่ได้อะครับ
แต่ผมก็เปลี่ยนเป็นซ่อมอู่นะ เพราะพอรถเก่า ก็ไม่จำเป็นต้องซ่อมห้างอะครับ แล้วก็จริงๆ อู่ซ่อมดีกว่าอีก เทียบกับ 0 แถวบ้าน สีนี่ซ่อมมาแย่มาก
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ของผมกรุงทพครับ ตอนนี้อายุรถ 10 ปีแล้ว ยังชั้น 1 ซ่อมห้างอยู่ครับ
ใช้เจ้าเดียวตลอดตั้งแต่ออกรถเลยครับ
Accord ปลาวาฬ

อู่นอกทำสีไม่ดีไม่กลัวเท่าไหร่ครับ
แต่ว่ากลัวประกันจะจัดอะไหล่มือสองให้ไม่ก็อะไหล่ไม่แท้ถ้าเบี้ยซ่อมอู่
ตามนี้เช่นกันครับ  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมได้ซ่อมห้างถึงปีที่ 7 หลังจากนั้นปีที่ 8 ซ่อมอู่ก็ได้ เพราะคิดว่าได้ชั้น 1 อยู่ซ่อมห้าง ซ่อมอู่อะไหล่ก็มาจากศูนย์อยู่ดี อีกอย่างเราขับไม่เคยชน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ty ESC

เท่าที่เคย คือต่อเจ้าเดิมตลอด จะทำได้ ถ้าไปที่ใหม่จะไม่ได้อะครับ
แต่ผมก็เปลี่ยนเป็นซ่อมอู่นะ เพราะพอรถเก่า ก็ไม่จำเป็นต้องซ่อมห้างอะครับ แล้วก็จริงๆ อู่ซ่อมดีกว่าอีก เทียบกับ 0 แถวบ้าน สีนี่ซ่อมมาแย่มาก

ตามนี้เลยครับ

อู่ดีๆข้างนอกทำสีดีกว่าศูนย์เยอะครับ
ศูนย์หลายๆที่ก็ส่งออกไปทำอู่ทำอีกที

ข้อดีของซ่อมห้างที่ศูนย์มีอย่างเดียวคือ
เกิดเวลาชนต้องเปลี่ยนอะไหล่ที่นอกเหนือจากตัวถังเช่นระบบหม้อน้ำพัดลมคอมแอร์
อะไรที่เป็นอื่นๆ ศูนย์อะไหล่ครบไม่ต้องรอของจุกจิกและทำงานระบบไฟฟ้าเซนเซอดีกว่า
เพราะเด๋วนี้อะไหล่บางตัวพวกไฟหน้าอัตโนมัติพวกนี้ถอดใส่เฉยๆไม่ได้ต้องมีโปรแกรมไปรีเซตกล่อง
พวกรถยุโรปถึงนิยมทำซ่อมห้าง

แต่ถ้ารถญี่ปุ่นทั่วๆไปเบสิค ซ่อมอู่ข้างนอกสีดีเนียนกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมกลับเจอแต่อู่ที่ซ่อมไม่ดี ติดไม่เนียน สีไม่เท่า อะไรแบบนี้ เซ็งมากๆๆ

ส่วนใหญ่ อู่ จะมาจากที่ พนักงานที่มาออกใบเคลม แนะนำ

ซึ่งผมก็พยายามเอาอู่ใหญ่ๆแล้วนะ แต่ก็ยังไม่วาย

ออฟไลน์ Blur

ทำเจ้าเดิมตลอด ประวัติดี ไม่มีเครม ส่วนมากก็ต่อชั้น 1 ซ่อมห้างได้เรื่อยๆ

ดังนั้น ปี 2 ปีแรก เปลี่ยนประกันได้ แต่หลังจากนั้น ไม่ควรเปลี่ยน จะได้ต่อได้ยาวๆครับ

ลองโทรตามโบรกเกอร์ดูครับ ว่าเค้าหาเจ้าไหนซ่อมห้างได้บ้าง แต่อาจจะแพง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมซ่อมอู่ตลอดครับหลังจาก3ปีขึ้นไป

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
เลือกศูนย์ครับ เรื่องอะไหล่ และการถอดประกอบครับ  เพราะช่างศูนย์มีความชำนาญในการถอดประกอบ รวมทั้งพวกสกรู พุก ซีลยาง อะไรพวกนี้ ที่อู่ไม่มีครับ  อะไหล่ด้วย บางทีไปอู่ กลับมาเจอสลับอะไหล่ในรถเราไปขายด้วย อู่ที่ซ่อมสีดีๆก็ดีครับ แต่เรื่องอื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับสีก็ต้องให้ความสำคัญด้วย เพราะรถเราเวลาไปซ่อมสีมันไม่ได้ซ่อมสีอย่างเดียว มีส่วนประกอบอื่นๆด้วยที่ต้องระวัง