ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอ!! ออกกฎหมายเหล็ก เมาแล้วขับจับขังทันที-ชนคนตายคุก 10 ปี ครับ  (อ่าน 7130 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
(รูปประกอบไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูล)

11 พ.ค.58 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวานนี้ (10 พ.ค.) ที่โรงแรมเอทัส ลุมพินี ถนนพระราม 4 ศูนย์วิชาการเพื่อความปลอดภัยทางถนน (ศวปถ.)
มูลนิธินโยบายปลอดภัยทางถนนมูลนิธิเมาไม่ขับ จัดเสวนา "เมา + ขับ = ฆาตกร : บทเรียนกรณีเมาแล้วขับชนจักรยานสามศพ"

โดย นพ.ธนะพงศ์ จินวงษ์ ผู้จัดการศูนย์วิชาการเพื่อความปลอดภัยทางถนน กล่าวถึงช่องว่างทางสังคม ว่าประเทศไทยยังมีช่องว่างอยู่มากในเรื่องอุบัติเหตุ
เพราะคนไทย 1 ใน 4 ยังเชื่อว่า อุบัติเหตุเป็นคราวเคราะห์ ดังนั้น ถึงเวลาแล้วกับการใช้ยาแรง เนื่องจากสังคมไทยเป็นสังคมดื้อยา
คนเมาดื้อด้านกลายเป็นความสูญเสียที่เกิดขึ้นกับครอบครัวของสังคม ถ้ายังไม่มีการจัดการที่แท้จริง หรือใช้ยาแรงกว่านี้ ปัญหาจะสะสมต่อไปเรื่อยๆ

ทั้งนี้ ข้อมูลจากในมรณะบัตรยังบันทึกชัดเจนว่า ทุกวันนี้มีคนตายที่เกี่ยวข้องกับการดื่มแอลกอฮอล์แล้วขับรถวันละ 8 คน
ไม่นับรวมเหยื่อที่ถูกคนเมาชนตายในช่วงเทศกาลอย่างสงกรานต์ที่ผ่านมา
สาเหตุหลักๆ ของการเกิดอุบัติเหตุรุนแรง ร้อยละ 39.31 คือเมาแล้วขับ ทำให้ตายถึงร้อยละ 24%

นพ.ธนะพงศ์ กล่าวต่อว่า ถ้าจะแก้ปัญหานี้ให้ได้ ต้องล้างทัศนคติที่ว่าการดื่มแล้วขับเป็นเรื่องปกติ
และควรหยุดการดื่มสังสรรค์ในแบบตระเวนไปหลายๆ ร้าน หากจะดื่มต้องให้คนที่ไปด้วยและไม่ได้ดื่มขับรถแทน
เมื่อเกิดคดีขึ้นควรบันทึกข้อมูลความผิดซ้ำ เพราะจะเป็นข้อมูลที่สำคัญมากในการเพิ่มโทษตามลำดับขั้นความผิด
ด้านการตัดสินในชั้นศาลส่วนใหญ่มักจะจบที่คำว่าประมาท และต้องเปลี่ยนเป็นเรื่องของเจตนากระทำผิด
จะเห็นได้ว่าประเทศที่พัฒนาแล้วอย่างญี่ปุ่น อเมริกา เกาหลี สิงคโปร์ จะตัดสินคนเมาแล้วขับจนเกิดอุบัติเหตุทำให้ผู้อื่นเสียชีวิตด้วยการจำคุก

อย่างไรก็ตาม นพ.ธนะพงศ์ กล่าวถึงข้อเสนอแนะที่อยากให้เกิดขึ้นว่า อยากให้ศาลพิจารณาลงโทษให้หนัก
กรณีเมาแล้วขับ ชนคนตาย ด้วยโทษสูงสุดคือจำคุก 10 ปี และกรณีเมาแล้วขับแต่ไม่เกิดอุบัติเหตุ
พิจารณาให้เป็นกักขังแทนรอลงอาญา สั่งสืบเสาะผู้กระทำความผิด เพื่อตรวจสอบประวัติการกระทำความผิดซ้ำและเพิ่มโทษ
กรณีตรวจพบแอลกอฮอล์ 100% ต้องเพิ่มโทษปรับมากขึ้น และส่งคุมประพฤติทุกราย รวมทั้งขอให้มีการเผยแพร่คำพิพากษาคดีเมาแล้วขับชนคนตาย
เพื่อให้จำเลยและสังคมตระหนักว่า เมาแล้วขับเป็นพฤติกรรมที่อันตราย ส่งผลให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย และไม่ใช่แค่เรื่องความประมาท

นอกจากนี้ ควรตั้งด่านตรวจแอลกอฮอล์หลังสถานบันเทิงปิด มีการออกกฎหมายและบังคับใช้จริง
สร้างเลนส์สำหรับจักรยาน และต้องขอความอนุเคาระห์รถปิดท้ายขบวนจากตำรวจจราจร
กำหนดทุกกรณีที่เกิดอุบัติเหตุรุนแรงต้องมีการตรวจวัดระดับแอลกอฮอล์ในผู้ที่เกี่ยวข้องในเหตุการณ์ทุกราย
และรัฐบาลเองก็ต้องสนับสนุนเครื่องตรวจเมา และค่าใช้จ่ายในการสอบเทียบ เครื่องให้กับสำนักงานตำรวจแห่งชาติ
ให้เพียงพออย่างน้อย 2 เครื่องต่อสถานีตำรวจภูธร ไม่ใช่มีเพียง 1 เครื่องต่อสถานีอย่างทุกวันนี้

ที่มา http://www.naewna.com ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2015, 23:09:34 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

ควรออกเพิ่มด้วยว่า สถานประกอบการต้องมีที่เป่าวัดด้วย ถ้าเจ้าของรถรู้แล้วว่าเกินแล้วมาเจอด่านก็ขังได้ทันที

ถ้าชนคนตายเพิ่มโทษยึดรถไปเลย ค่าปรับ 1 ใน 3 ของราคารถ ไม่มาไถ่คืนใน 1 เดือนยึดขายทอดตลาด เพิ่มขึ้นมาด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
ควรตั้งค่าปรับสัก 5 แสน
และใครก็ตามที่ถ่าย vdo ของคนที่เมาเเล้วขับได้ รับส่วนแบ่งไป 3 เเสน จาก 5 แสน
รับรองได้หน้าสถานบันเทิงจะมีคน รอยืนถ่าย กันตรึง

จริงๆปรับโทษปรับให้สูงๆ เช่น ไม่เปิดไฟเลี้ยว ปรับ 5000 คนถ่ายได้เอาไป 3000
รับรองเลยว่าคนไทยขับรถดีกันแบบทันตาเห็น

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
มันจะออกกฏหมายแบบนี้ไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นก็ตะมีกฏหมายใหม่ๆที่ต้องออกตามใจประชาชนอยู่เรื่อยๆ

กฏหมายพิจารณาที่เจตนาครับ เมาแล้วขับไม่มีเจตนา เพราะเป้าหมายไม่ได้คือชนครับ ถ้าบอกเมาแล้วขับเจตนาแบบเล็งเห็นผล ฝ่าไฟแดงชนคนก็คงเป็นเจตนาเล็งเห็นผลด้วย

พอดีผมเรียนกกฏหมายมาบ้าง ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ แต่ผมเห็นนักกฎหมายเก่งๆที่ผมรู้จักไม่ได้จะเห็นด้วยกับสื่อ social เรื่องการเรียกร้องอะไรประเภทนี้เลย ตั้งแต่ฆ่าข่มขืนต้องประหารและ มันบังคับใช้อย่างถูกต้อง ไม่ใช่ว่าต้องถูกใจครับ ลงโทษเอามัน เอาเยอะๆ คิดว่ามันจะแก้ไขได้หรอ ?

สุดท้ายที่อยากเอาโทษเยอะๆมันก็ทำไปเพราะความสะใจครับ การเพิ่มโทษไม่ใช่ทางแก้ปัญหาอาชญากรรมหรอกครับ ตามหลักอาชญาวิทยา

ออฟไลน์ Arado_kung

เมาแล้วขับนี่ทุกวันนี้ก็โดนจับยัดห้องขังอยู่แล้วครับ ญาติผมโดนมาแล้ว ระดับ GM เงินเดือน6หลัก กินเบียร์ไปนิดหน่อยแต่เจอด่านเป่าแล้วเกิน ได้ไปสัมผัสห้องกรงเล่น ต้องโทรไปบอกให้แฟนเอาเงินสดมาประกันตัวให้ เสร็จแล้วโดนขึ้นศาลลงโทษให้บำเพ็ญสาธารณประโยชน์อีก เจ้าตัวบอกเข็ดแล้ว

ออฟไลน์ werawit

• Full Member
มันจะออกกฏหมายแบบนี้ไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นก็ตะมีกฏหมายใหม่ๆที่ต้องออกตามใจประชาชนอยู่เรื่อยๆ

กฏหมายพิจารณาที่เจตนาครับ เมาแล้วขับไม่มีเจตนา เพราะเป้าหมายไม่ได้คือชนครับ ถ้าบอกเมาแล้วขับเจตนาแบบเล็งเห็นผล ฝ่าไฟแดงชนคนก็คงเป็นเจตนาเล็งเห็นผลด้วย

พอดีผมเรียนกกฏหมายมาบ้าง ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ แต่ผมเห็นนักกฎหมายเก่งๆที่ผมรู้จักไม่ได้จะเห็นด้วยกับสื่อ social เรื่องการเรียกร้องอะไรประเภทนี้เลย ตั้งแต่ฆ่าข่มขืนต้องประหารและ มันบังคับใช้อย่างถูกต้อง ไม่ใช่ว่าต้องถูกใจครับ ลงโทษเอามัน เอาเยอะๆ คิดว่ามันจะแก้ไขได้หรอ ?

สุดท้ายที่อยากเอาโทษเยอะๆมันก็ทำไปเพราะความสะใจครับ การเพิ่มโทษไม่ใช่ทางแก้ปัญหาอาชญากรรมหรอกครับ ตามหลักอาชญาวิทยา

โทษเยอะๆ ช่วยได้จริงครับ กฎหมายต้องแรง พอคนกลัวระเบียบวินัยก็จะมาเอง  ลองไปศึกษากฎหมายและการบังคับใช้กฎหมายใน ต่างประเทศ บ้างนะครับ
ที่ต่างประเทศ(ที่มีระเบียบวินัย) ถ้าเมาแล้วขับคุณโดนขังและห้ามขับรถยึดใบขับขี่อย่างน้อย 10-20 ปี ต้องรอพ้นโทษ ถึงมีโอกาสอบใบขับขี่ใหม่ แถม ต้องติดเครื่องเป่าไว้ที่รถ เป่าก่อนจึง start ติด และต้องเป่าทุกๆ 15-30 นาที

ขับเร็วเกินกำหนดโดนปรับ6000 บาท   60km/h ผมขับ 62km/h

ออฟไลน์ Alcatraz

และใครก็ตามที่ถ่าย vdo ของคนที่เมาเเล้วขับได้ รับส่วนแบ่งไป 3 เเสน จาก 5 แสน
รับรองได้หน้าสถานบันเทิงจะมีคน รอยืนถ่าย กันตรึง

จริงๆปรับโทษปรับให้สูงๆ เช่น ไม่เปิดไฟเลี้ยว ปรับ 5000 คนถ่ายได้เอาไป 3000
รับรองเลยว่าคนไทยขับรถดีกันแบบทันตาเห็น

จะใช้อะไรเป็นตัววัดว่าเมาแล้วขับครับ ที่ด่านต้องมีที่เป่าวัดออกมาเป็นตัวเลข เกิน 50 ถือว่าผิดกฏหมาย

ถ่ายคลิป vdo มันวัดออกมาเป็นค่าไม่ได้ ต่อให้ในคลิปเมาจริงก็แถอะ

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
กฏหมายแรงช่วยได้แน่นอนครับโทษหนักขึ้นคนก็ต้องกลัวว่าผลที่จะเกิดจากการกระทำมากขึ้นด้วย ก่อนขับจะได้มีสติมากขึ้น

ถ้าเมาก็ไม่ควรขับอยู่แล้ว การที่เราเมาแล้วสติไม่สมบูรณ์ก็ไม่ควรขับเพราะโอกาสเกิดอุบัติเหตุเพิ่มขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
อยากได้แบบ เมาแล้วขับ จับได้ยึดใบขับขี่
ขับรถไม่มีใบอนุญาตติดคุกทันทีไม่รอลงอาญา
แบบนี้ก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช้อะไรแยกแยะครับ รับรองการกลั่นแกล้งจะมากันเพียบ ปัจจุบันขนาดมีกล้องคนไทยก็เงิบมาเยอะแล้วกับอีแค่มองแค่ตัดมาไม่กี่วินาที
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเองกลับอยากให้หนักกว่านั้น ถ้าดื่มก็ไม่ควรขับเลย

เมาแล้วขับ ยึดใบขับขี่ ห้ามขับรถตลอดชีพ ทำงานสาธารณประโยชน์ 2 ปี
เมาขับชนคนตาย คือเจตนาฆ่า ซึ่งต้องรุนแรงกว่าเจตนาฆ่าปกติ เพราะนั่นเขาหมายจะฆ่าบุคคลเฉพาะ แต่คนเมาฆ่าใครก็ได้ อันตรายกว่ามากครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  หากทำได้ทุกเคสจะดีมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ กฏหมายแรง มีการบังคับใช้กฏหมายอย่างจริงจัง อย่าใช้กฏหมายแบบ แพรวา 9 ศพ ก็แล้วกัน

np72

• บุคคลทั่วไป
ใช้ได้สิครับ ในประเทศที่คนขาดวินัยขนาดนี้
ต้องสร้างความกลัวการทำผิดมั่ง

ออฟไลน์ sukhontha

ตรงนี้ผมกลับไม่เห็นด้วย....
1.   จะเกิด  ใต้โต๊ะ  อย่างมากมาย
2.   จะเกิดการกลั่นแกล้งได้ง่าย....

ผมเห็นว่าควรไปฝึกระเบียบวินัยให้ดีขึ้น

ผู้คุมกฎเคร่งครัด ผิดจับ  ไม่ใช่เฮมา  สองสามวันเลิก  ไปเรื่องใหม่    ทำกฎหมายให้เป็นกฎหมายก็พอ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาที่มีบังคับใช้ให้เต็มที่ก่อนเถอะครับ ปัญหาเก่ายังคงอยู่จะเพิ่มเรื่องใหม่ก็จะยุ่งขึ้นไปอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ WTF

ก็ดีนะ เมาแล้วชนคนตายควรติดคุกไปเลย ส่วนเมาธรรมดาก็ปรับหนักๆ ใครว่าไม่มีผล ผมว่ามีผลเต็มๆ อย่างตอนนั้นใครขายล็อตเตอรีเกินราคา ขายหวย ยึดทรัพย์ เห็นเลิกกันหมด

แต่ควรพ่วงกฏหมายด้วยว่า ถ้าจับได้ว่าตำรวจรับใต้โต๊ะเพื่อเคลียร์คดี ต้องจำคุก20ปี เช่นกัน

ออฟไลน์ Zephyrs

เชื่อมั้ยว่าต่อให้ออกกฏหมายมาแรงให้ตายแบบสิงค์โปร์ยังไง คนไทยก็ไม่เปลี่ยนไปจากเดิมหรอก

พอกฎหมายแรงๆออกมา รอซักพักสิ เดี๋ยวก็มีคนมาร้องเรียนว่าใช้กฏหมายไม่เป็นธรรมบ้าง รุนแรงไปบ้าง อิดๆออดๆ อ้างมนุษยธรรม/เห็นใจกันบ้าง

หนักหน่อยก็บอก รู้มั้ยว่ากูญาติ/รู้จัก/บลาๆๆๆคนนี้ๆ นะ เดี๋ยวสั่งเด้งเลยหนิ.

ผมว่าทุกคนรู้อยู่แก่ใจว่าต้นเหตุมันมาจากอะไร แต่แค่ไม่ยอมรับความจริงเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^

โทษเยอะๆ ช่วยได้จริงครับ กฎหมายต้องแรง พอคนกลัวระเบียบวินัยก็จะมาเอง  ลองไปศึกษากฎหมายและการบังคับใช้กฎหมายใน ต่างประเทศ บ้างนะครับ
ที่ต่างประเทศ(ที่มีระเบียบวินัย) ถ้าเมาแล้วขับคุณโดนขังและห้ามขับรถยึดใบขับขี่อย่างน้อย 10-20 ปี ต้องรอพ้นโทษ ถึงมีโอกาสอบใบขับขี่ใหม่ แถม ต้องติดเครื่องเป่าไว้ที่รถ เป่าก่อนจึง start ติด และต้องเป่าทุกๆ 15-30 นาที

ขับเร็วเกินกำหนดโดนปรับ6000 บาท   60km/h ผมขับ 62km/h

เห็นด้วยค่ะ ควรมีกฎหมายเข้มงวดลงโทษหนักๆ โดยเฉพาะประเทศที่คนมักง่ายเยอะ...

แต่กลัวว่าจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเหมือนเดิม เพราะเจ้าหน้าที่รักษากฎหมายส่วนหนึ่งยังรับสินบนกันอยู่

ปล.ไม่ได้พิมพ์เอง โดนคนอื่นล็อคอินมาพิมพ์ อิอิ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

ประเทศไหนครับ ผมจะไปศึกษาด่วนๆเลย อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ออกฏแรงๆ  ก็ไม่มีประโยชน์  เพราะไม่สามารถเอาคนผิด มาลงโทษได้จริงๆ 

ประเทศไทย .. ถ้าเส้นใหญ่จริง  ถ้าเงินหนาจริง ... หลุดทุกคดี
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ rtong

ไม่ต้องปรับแพงๆหรอก  ขอแค่ปรับจริงๆไม่มีอะลุ้มอะหล่ย หรือเปรียบเทีบบปรับ
เช่น ผ่าไฟแดง  ปรับ1,000 ไม่สวมหมวกปรับ 500 ก็ปรับเต็มจำนวนจริงๆ
ไม่ใช่ระบุปรับตั้งแต่ 100-10,000  บาท สุดท้ายปรับ 100 แบบนี้  แล้วแต่ผู้รักษากฎหมายจะเก็นชอบ
ไม่ต้องไปมองเจตนา  หรือเหตุผลถ้าผิดจับเลย 500 รับรองดีขึ้นถ้าทำต่อเนื่อง
เอาจริงๆชาวบ้าน  ปรับครั้งละ 500 นี่สำหรับเขามันไม่ใช่น้อยสำหรับคนทำงานหาเช้ากินค่ำนะ
แล้วไอ้ที่มีมีใบสั่งเคสเดียวกันยังไม่จ่ายค่าปรับแล้วเอามาแสดงว่า ผมโดนมาแล้วครับอย่าจับ
นี่จริงๆต้อง×2นะรู้แล้วยังทำซ้ำ

ออฟไลน์ toffyearn

ผมคิดว่ากฏหมายแรงเหมือนหลายๆประเทศ น่าจะได้ผลสำหรับคนที่เกรงกลัว แต่การได้รับความร่วมมือคือสิ่งสำคัญ ที่ต่างประเทศกฏหมายแรงแต่เค้ามีระบบ มีมาตรฐาน และทุกฝ่ายช่วยกันทางออก เพื่อลดอุบัติเหตุจริงๆ พอออกกฏแล้วคนในสังคมก็ช่วยกันทำ เช่น ที่ญี่ปุ่นมีบริษัทรับจ้างขับรถตลอด 24 ชม. ราคาตามระยะทาง
แต่ของประเทศเรา ความคิดคนในสังคมแตกต่างกันมาก คนออกกฏก็ไม่ได้คำนึงถึงทางออก คิดแค่ว่าออกกฏเพื่อลดปัญหา ส่วนออกกฏหมายแล้วไม่ได้คำนึงว่าจะติดปัญหาอย่างไร คนที่คิดว่าเป็นปัญหาก็ออกกกฏ คนที่ไม่เห็นด้วยก็ฝ่าฝืนกันไป
เอาแค่ง่ายๆเรื่องที่จอดรถ การไปติดต่อใจกลางเมือง หรือหน่วยงานราชการ มีแต่ห้ามจอด เพราะจอดแล้วกีดขวางการจราจร แต่ไม่มีที่จอดจุดอื่นรองรับ ไม่บอกว่าต้องตรงไหนได้ หรือเรื่องป้ายบอกเส้นทาง มีบอก แต่ไม่ได้คำนึงว่าบอกแล้วคนจะงงไปถูกหรือไม่

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
ไม่ต้องออกกฏหมายใหม่ แค่กฏหมายเดิมแต่บังคับใช้ให้เข้มงวดกว่าที่เป็นอยู่น่าจะเพียงพอแล้ว
สำหรับบริษัทรับจ้างขับรถพาคนเมากลับบ้านในญี่ปุ่น เพิ่งฟังวิทยุเมื่อวันก่อนเหมือนกัน ผมว่าในไทยน่าจะมีบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Xyclop

ออฟไลน์ 7777777

ก็แค่วัวหายล้อมคอกครับ

จะบอกให้เลย ใครมีเงินก็หลุดหมดครับ เพราะปิงปองเค้าไม่ได้สนว่าคนเมาจะกลับบ้านได้ไหม จะชนใครไหม จะปลอดภัยไหม

แต่เค้าสนว่าจะทำรายได้จากเรื่องนี้ยังไงมากกว่า

ขำๆนะครับ ถ้าใครเคยโดนจับ แล้วมีคนมาประกัน แล้วสุดท้ายยังไงครับ?

ก็ปล่อยคนที่ถูกจับ ขับรถกลับบ้านเองอยู่ดี ก็เหมือนทุกกม.ที่ออกมาแหละครับ ไม่มีการใช้จริงจัง มันก็จบครับ

:-\ :-\

เรื่องเล่าลอยตามลมมา ว่ากันว่าพี่ท่านชอบตั้งด่านตรวจวันศุกร์เพราะคนออกมาสังสรรค์กันเยอะถ้าโดนกว่าจะได้ประกันตัวก็วันจันทร์นู้นเรียกเท่าไหร่ก็ต้องยอม  ไม่รู้จริงป่าวนะฟังมาล้วนๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ james99

• **
ผมอยากให้ยกเลิกการ รอลงอาญา มากกว่า ผิดก็คือผิด จะต้องรอลงอาญาทำไม คนที่เค้าเสียชีวิตเพราะคนพวกนี้เค้าไม่มีแม้แต่โอกาสที่จะยื้อเวลา

แล้วก็เรื่องสารภาพแล้วได้ลดโทษ จะอ้างว่าสารภาพเป็นประโยชน์ต่อรูปคดี ลดโทษให้กึ่งหนึ่งหรือเหลือ1ใน3 หมายความว่าตำรวจทำงานง่ายขึ้นเลยได้ลดโทษ เฮ้อ มันไม่ใช่อะ

น่าจะเป็น สารภาพก็รับโทษเต็มๆ ถ้าปฎิเสธก็รับโทษเป็น 2-3 เท่าไปเลย

ออฟไลน์ Micjty

คหสต. มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ จริงๆแล้วควรจะแก้ที่ต้นเหตุซะมากกว่าครับ

ผมอยากให้ยกเลิกการ รอลงอาญา มากกว่า ผิดก็คือผิด จะต้องรอลงอาญาทำไม คนที่เค้าเสียชีวิตเพราะคนพวกนี้เค้าไม่มีแม้แต่โอกาสที่จะยื้อเวลา

แล้วก็เรื่องสารภาพแล้วได้ลดโทษ จะอ้างว่าสารภาพเป็นประโยชน์ต่อรูปคดี ลดโทษให้กึ่งหนึ่งหรือเหลือ1ใน3 หมายความว่าตำรวจทำงานง่ายขึ้นเลยได้ลดโทษ เฮ้อ มันไม่ใช่อะ

น่าจะเป็น สารภาพก็รับโทษเต็มๆ ถ้าปฎิเสธก็รับโทษเป็น 2-3 เท่าไปเลย

นั่นสิ อีกอันผมงงตรงที่ศาลท่านเมตตา อ้าว....ท่านเดือดร้อนอะไรด้วยละ ถ้าจะมีการเมตตาก็ฝ่ายเสียหายนู้น ถ้าเป็นคดีทำลายทรัพย์สินราชการแล้วค่อยเมตตากัน   อีกอันก็ลดโทษแบบเทกระจาดติดจริงๆไม่กี่ปีอ้างอยู่ได้ว่าให้โอกาสคนทำผิดได้กลับตัวสู่สังคม อ้าว...เพิ่มโอกาสเสี่ยงให้สังคมต่างหาก อยากลดก็ลดแบบมีหลักการ ยากๆหน่อยให้โอกาสนั้นมีคุณค่าและคู่ควรกับคนที่ควรคู่ แค่ทำตัวไม่มีปัญหาในคุกมันคือการทำความดีตรงไหนฟะ