ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ  (อ่าน 5617 ครั้ง)

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 02:44:55 »
รบขอสอบถามเพื่อนๆเรื่องกล้องติดรถยนต์หน่อยครับ

1. ผมอยากทราบว่ารุ่น G1W ดีไหมครับ ... แล้วมีวิธีดูไหมครับว่าเป็นของแท้ (ของคุณภาพดี) หรือของปลอม (คุณภาพต่ำ)

2. ผมอยากทราบว่า SD Card ที่ใส่ในกล้องติดรถยนต์ก็คือ SD Card ที่ใช้ทั่วไปโดยปกติใช่ไหมครับ ? (เพราะว่าผมดูราคาเบื้องต้นร้านกล้องจะขายแพงกว่าประมาณเกือบ 300 ครับ ถ้าเป็นตัวเดียวกัันผมจะได้หาซื้อข้างนอกครับ)

3. กล้อง Super capacitor ที่ไม่ใช้แบต หมายความว่าอย่างไรหรอครับ ? ประมาณว่ามันจะมีไฟของมันในตัวเลยหรือเปล่าครับก็คือไม่มีแบตแล้วก็ไม่ต้องเสียบกับที่ชาร์จบุหรี่ด้วย หรือว่าแค่ไม่มีแบตแต่ต้องเสียบกับที่ชาร์จบุหรี่ครับ ?

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 06:49:31 »
ผมซื้อ ยี่ห้อ foxeye ในโลตัส มาชิมลางก่อน

SD การดแบบทั่วไปครับ ซื้อ แอดไวซ์ถูกสุด

บางรุ่นจะเอาแบตมือถือใส่มาด้วย ทำให้สามรถใช้งานแบบไม่ต้องเสียบสายไปสักระยะ  แต่ชารตผ่านที่เสียบบุหรี่ดีสุด

ผมซื้อมาราคา590บาท คุณภาพตามราคา กลางวันพอถูๆไถๆ  กลางคืนเห็นแต่ไฟรถสวนมา 2 ดวง กรรม(จะรู้มั้ยไฟ2ดวงมันรถอะไรมาชนเราฟระ)
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 08:23:38 »
ร้านของแท้หาไม่ยากครับ โดยเฉพาะร้านออนไลน์ที่ขายของแท้ เด๋วหลังไมค์ไปให้ ผมก็จัดจากร้านนี้เป็นรุ่น G1W-H
ใช้มาได้จะครบปีแล้วก็ธรรมดา มีรวนบ้าง restart เครื่องเองบ้าง คุณภาพของวีดีโอ ก็พอได้ไม่ได้แย่กว่าคลิปโฆษณาเท่าไหร่
ตอนนั้นลังเลเอาของถูกกะของแพง คิดว่าเปนตัวแรกเลยเอาถูกไว้ก่อน ใช้ไปใช้มาจบที่ของแพงทีเดียวดีกว่า
แนะนำ DOD ครับ จบทีเดียว

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 10:09:56 »
1. ไม่ทราบครับ

2. ของผมไม่เหมือนกันครับ SD มันจะมีเป็นรุ่นอยู่ครับ เปรียบเทียบง่ายๆก็เหมือนกับ usb2.0 กับ usb3.0 อ่าครับ

3. ผมเสนอเฉยๆนะ ไม่ต้องเอาแบบมีแบตในตัวก็ได้มั้งครับ เพราะตอนจอดรถ ไม่มีไฟเข้าไปเลี้ยงอย่างเก่งคงได้ซัก 1-2 ชม มั้ง

ต่อให้ชาร์ตกับ power bank อีกก็คงไม่ได้นานเท่าไร ผมก็เลยใช้แบบเสียบช่องจุดบุหรี่อย่างเดียวอ่ะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 10:13:40 »
ผมใช้. transcend drivepro 200 อยู่ครับ
แพงหน่อย 4 พันกลางๆ แต่คุ่มครับภาพชัดมากๆ
มี wifi ในตัวสามารถส่งภาพจากกล้องเข้า
มือถือได้เลยแบบ realtime หรือจะเอาภาพที่บันทึก
ขึ้นจอ ipad ดูก็ทำได้ครับ เวลาเกิดเหตุก็เปิดดูกันชัดๆ
ตรงนี้นไปเลย และก็บันทึกลงมือถือได้อีกต่างหาก
และที่ซื้อเลยเพราะประกัน 2 ปีเลยครับ เสียเปลี่ยนใหม่
ยี่ห้ออื่นที่เคยใช้ประกันปีเดียว

http://th.transcend-info.com/Products/No-498
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 10:36:19 »
ถ้าจะซื้อ G1W ลองดูตัว G50 ครับ เลนส์ดีกว่า กว้างกว่า แพงกว่านิดนึง อีกอย่างตัวนี้ร้านที่ซื้อกันประจำบอกว่ายังไม่มีปลอม

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 10:44:16 »
ผมใช้. transcend drivepro 200 อยู่ครับ
แพงหน่อย 4 พันกลางๆ แต่คุ่มครับภาพชัดมากๆ
มี wifi ในตัวสามารถส่งภาพจากกล้องเข้า
มือถือได้เลยแบบ realtime หรือจะเอาภาพที่บันทึก
ขึ้นจอ ipad ดูก็ทำได้ครับ เวลาเกิดเหตุก็เปิดดูกันชัดๆ
ตรงนี้นไปเลย และก็บันทึกลงมือถือได้อีกต่างหาก
และที่ซื้อเลยเพราะประกัน 2 ปีเลยครับ เสียเปลี่ยนใหม่
ยี่ห้ออื่นที่เคยใช้ประกันปีเดียว

http://th.transcend-info.com/Products/No-498

ตอนนี้ec-mallเหลือ 4,190แล้วครับ แถมตัวดูดกระจกเพิ่มด้วย   ตอนแรกก็ลังเลจะเอา220ตัวท็อปแต่คิดๆดูแล้วฟังค์ชั่นที่เพิ่มมาก็คงไม่ได้ใช้เลยเอา200มาเหมือนกัน  เสียอย่างเดียวน่าจะมีbuild-in battaryมาด้วย

ส่วนcapacitorที่ จขกท.ถามผมว่ามันก็เหมือนๆกะนาฬิกาseiko kineticอะครับ  โฆษณาว่าไม่ใช้แบตแต่ใช้capacitorแทน  สุดท้ายcapacitorเสื่อมก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 11:12:31 »

ตอนนี้ec-mallเหลือ 4,190แล้วครับ แถมตัวดูดกระจกเพิ่มด้วย   ตอนแรกก็ลังเลจะเอา220ตัวท็อปแต่คิดๆดูแล้วฟังค์ชั่นที่เพิ่มมาก็คงไม่ได้ใช้เลยเอา200มาเหมือนกัน  เสียอย่างเดียวน่าจะมีbuild-in battaryมาด้วย

ส่วนcapacitorที่ จขกท.ถามผมว่ามันก็เหมือนๆกะนาฬิกาseiko kineticอะครับ  โฆษณาว่าไม่ใช้แบตแต่ใช้capacitorแทน  สุดท้ายcapacitorเสื่อมก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกัน

ผมซื้อมาปีนึงแล้วน่ะครับ แถมตัวดูดกระจกเหมือนกันแถมเมม 16 GB
แต่มันผ่ามาปีนึงแล้วเห็นว่ามี 210 เพิ่มมาอีกรุ่น ราคาเลยปรับลง
ประโยชน์ของผู้ซื้อครับ ว่าจะจัดอีกตัวนึงเหมือนกัน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 12:02:49 »
ผมใช้ g1w อยู่ 2 ตัว กับรถสองคัน แต่พึ่งใช้มาไม่ถึงสองเดือน ขอตอบดังนี้นะครับ

- เรื่องของแท้หรือปลอม ส่วนตัวผมดูไม่เก่งเหมือนกัน แต่เลือกซื้อจากร้านที่คนแนะต่อๆกันมาครับ (ร้านดังในวงการกล้องติดรถ) สนใจหลังไมค์มาถามได้ครับ
-เมม เป็น micro sd ปกติครับ ซื้อข้างนอกได้ ถูกกว่าพอสมควร แนะนำ 32gb ไปเลย ผมใส่อยู่ 16 แค่สองชั่วโมงกว่าก็วนทับแล้ว
-g1w จะมี g1w-h กับ g1w-c ตัว c คือแบตแบบ capacitor จะใช้เวลาไม่เสียบชาร์จได้น้อยกว่า แต่ทนความร้อนมากกว่า ถ้าจอดตากแดดบ่อยๆแนะนำตัวนี้ครับ ร้านที่ผมซื้อราคาต่างกัน400บาท

ตอนนั้นผมเลือก g1w เพราะเป็นกล้องตัวแรกที่ใช้ เลยเอาถูกไว้ก่อน ก็คุณภาพสมราคาครับ ชัดใช้ได้ ใช้มายังไม่เคยค้างเลยครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 12:37:41 »
ลองดูของ Garmin ครับ

ใช้อยู่  กลางคืนภาพคมชัดมากๆ มี gps บอกความเร็ว / พิกัด
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 17:29:07 »
ใช้ G1W อยู่ครับ การดูเบื้องต้น ของดีจะมีโหมด DVR ของห่วยจะเป็น AWB ครับ
ภาพชัดสะใจมากทั้งกลางวันกลางคืนกับราคาแค่พันกลางๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ krisF30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 21:48:49 »
ใช้ของ papago อยู่ตรับ ดีมากครับภาพคมชัด ..ทนทาน..ไม่เคยมีปัญญาเลยครับ
BMW F30 320D Upgrade to  M performance Aerodynamic+ power kit+ Brake kit + gear knob+M Styling 624 M Matt Black 20"+Real carbon kevlar interior+D2 Racing RS Coilovers +Akrapovic Exhaust Tip

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 23:16:06 »
ใช้ของ papago อยู่ตรับ ดีมากครับภาพคมชัด ..ทนทาน..ไม่เคยมีปัญญาเลยครับ
เหมือนกันครับ ใช้อยู่ 2 ตัว ติดรถคันละตัว 2 ปีกว่าแล้วไม่เคยรวนครับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 00:00:58 »
เคยคิดจะซื้อมาติดเหมือนกัน แต่เผอิญไปเจอโดยบังเอิญว่ากล้อง SJ4000 ที่ซื้อไว้ถ่ายเวลาไปเที่ยวมี Car Mode ด้วยก็เลยลองใช้ดู
ใช้ได้แฮะ ติดรถไว้ตลอด พอถึงที่เทียวก็ถอดออกจากรถเอาไปเดินถ่ายต่อได้

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 15:42:03 »
เคยคิดจะซื้อมาติดเหมือนกัน แต่เผอิญไปเจอโดยบังเอิญว่ากล้อง SJ4000 ที่ซื้อไว้ถ่ายเวลาไปเที่ยวมี Car Mode ด้วยก็เลยลองใช้ดู
ใช้ได้แฮะ ติดรถไว้ตลอด พอถึงที่เทียวก็ถอดออกจากรถเอาไปเดินถ่ายต่อได้
เวลาใช้ action cam เป็นกล้องติดรถนี่เรื่องแหล่งพลังงานทำอย่างไรครับ
แล้วเราต้องคอยกดอัดกดหยุดเองหรือเปล่าครับ
เพราะเมื่อก่อนผมใช้อันนี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=29691.0
ซึ่งก็ใช้แบตล้วนๆ เพราะต่อไฟไปมันก็ไม่ชาร์จถ้ามันกำลังทำงานอยู่

แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ VicoVation Marcus4 แล้วครับคุณภาพภาพดีกว่าเดิมมากๆ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 20:50:04 »
เวลาใช้ action cam เป็นกล้องติดรถนี่เรื่องแหล่งพลังงานทำอย่างไรครับ
แล้วเราต้องคอยกดอัดกดหยุดเองหรือเปล่าครับ
เพราะเมื่อก่อนผมใช้อันนี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=29691.0
ซึ่งก็ใช้แบตล้วนๆ เพราะต่อไฟไปมันก็ไม่ชาร์จถ้ามันกำลังทำงานอยู่

แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ VicoVation Marcus4 แล้วครับคุณภาพภาพดีกว่าเดิมมากๆ

ตั้งให้เป็น Car mode แล้วก็เซ็ตให้อัดคลิปเป็น cycle คลิปละ 3, 5 หรือ 10 นาที
พออัดจนเต็มเมมฯ กล้องก็จะวนกลับไปอัดทับคลิปแรกสุดไปเรื่อยๆ ครับ

ส่วนไฟเลี้ยง ต่อจากช่องจุดบุหรี่เหมือนชาร์จมือถือครับ
เมื่อตั้งเป็น Car mode แล้วกล้องจะเปิดเองเมื่อสตาร์ทรถและปิดเองเมื่อดับเครื่องครับ
ส่วนชาร์จในขณะใช้งานก็ปกติดีครับ ลองขับยาวๆ 3 ชม. ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 21:11:26 »

ตัวนี้น้องผมใช้อยู่ ส่วนผมใช้marcus4 งวดหน้าคงมองเจ้าตัวนี้หรือรุ่นใหม่ๆของยี่ห้อนี้ เพราะเปรียบเทียบกันแล้ว ของน้องผมดูคุ้มเงินกว่าน่ะครับ