ผู้เขียน หัวข้อ: [ช่วยเลือกหน่อยครับ] อยากได้รถมือ 2 ไปทำงาน กรุงเทพ-ชลบุรี ระยอง  (อ่าน 6015 ครั้ง)

jonger33

• บุคคลทั่วไป
มีเรื่องอยากรบกวนพี่ๆ headlightmag กันหน่อนอ่ะครับ
จริงๆ ติดตาม อ่าน รีวิว webboard มา 3 ปี กว่า ตั้งแต่เริ่มทำงาน ไม่คิดว่าจะได้มาเป็นตั้งกระทู้ซะเอง
ถ้ามีการทำอะไรผิดพลาด เกี่ยวกับกฏ ข้อบังคับ ของทางเวป และ ทีมงาน รบกวนแจ้งหรือลบกระทู้ผมได้เลยนะครับ

ตอนนี้ผมใช้รถ city ปี 10 อยู่ แล้วพอดีน้องเรียนจบเลยจะยกคันนี้ให้น้องชายใช้ต่อ อ่ะครับ
และตัวผมกำลังจะเปลี่ยนงานมาเปง sale เลยสนใจจะซื้อรถมือ 2 สักคัน

มีงบอยุ่ ประมาน 3-4 แสน บาท (ไม่รวม ค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลว บำรุง อีก นิสหน่อย)
อยากได้ c segment ไว้วิ่งงานแถวกรุงเทพ / ชลบุรี / ระยอง

ที่ดูๆมา ราคา มีประมานนนี้ อ่ะ ครับ ที่พอจะหาได้
Civic  2008-2010
Altis   2008-2012
Cruze 2008-2012

Conditions
1. ผู้ชาย อายุ 26
2. ไม่ขับเร็วนัก ปกติจะวิ่งต่างจังหวัด110-130 ครับ

รบกวนพี่ๆช่วย comment ข้อดี ข้อเสียแต่ละตัวให้หน่อยครับ
1. ตัวไหนที่ยังน่าใช้อยุ่ครับ ไม่จุกจิก
2. ค่าอะไหร่
3. ถ้าซื้อแล้ว ควรซ่อม หรือ ดูแลตรงไหนเปงพิเศษ
4. ปกติ ค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลว สายพาน บำรุงหลังซื้อ คราวๆเท่าไหร่ครับ

ปล. ไม่สนใจ segment อื่นนะครับ

ขอบคุณล่างหน้านะครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
ท่าทางจะใช้รถเยอะอยู่นะครับ

ใจผมนี่ชอบ Cruze นะ แต่รถมือสองผมขอไปหาพี่โตดีกว่าครับ ขอเลือก Altis ส่วน Civic ผมไม่ค่อยชอบไม่มีความเห็นครับ

Altis นี่น่าจะทนเลยละ และ ไม่จุกจิกแน่นอน พี่โตขึ้นชื่อ ค่าอะไหล่ หาเทียบแท้ได้ทั่วไปไม่แพงครับ

ซื้อมาแล้วก็ลองเข้าไปใน คลับดูครับ หาอู่ ที่ขึ้นชื่อๆ หน่อย ให้เค้าเช็คให้ เปลี่ยนอะไรได้เปลี่ยนเลยครับ เดี๋ยวจะเป็นแบบว่า เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

ของเหลวผมว่าทุกอย่างไม่น่าเกิน 5000 รวมกรองทุกอย่าง (ราคาไม่แน่ใจนะครับ)

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ คงต้องรอผู้รู้มาตอบครับ 

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ได้ C-Seg ไม่เก่ามาก เช่น Civic FD ,Altis หน้าแบน ,Lancer Ex ก้อน่าสน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตัด Cruze ทิ้งครับ
ที่เหลือได้ทั้งตู่แล้วแต่ชอบเลยครับ
ส่วนตัวเชียร์ CIVIC เพราะ Altis จะโดนแซวว่า Taxi อย่างเลี่ยงไม่ได้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dazetos

Civic หรือ Altis ก็ได้ครับ ค่าบำรุงรักษา (อะไหล่แท้) พอกันครับ
แต่ถ้าไม่เกี่ยงอะไหล่เทียบ Altis มีให้เลือกมากมาย จอดอู่ไหนก็ซ่อมได้ครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ทั้งหมดทั้งมวล เป็นผมเลือก FD ครับ
ข้อดีมีต่างกัน แต่ข้อเสียที่รู้ๆ FD นี่เครื่องดังต๊อกๆ=ไม่ใช่ปัญหา รับได้, หน้าลอย เวลาบรรทุกหนักแล้วชับเร็ว= รับได้
พี่ชายผมใช้อยู่ ออกมาแรกๆตั้งแต่ปี 07 ตอนนี้วิ่งไป 2 แสนโล ก็ยังไม่เคยซ่อมใหญ่เลยครับ แทบจะไม่เคยซ่อมไม่เคยเคลมอะไรเลย มีเช็คระยะตามปกติ บางทีก็ขาดเช็ค
รถติดแก๊สอีกต่างหาก แถมแก๊สสมัยหัวฉีดแรกๆ(โครตจะ Noname) เครื่องก็ยังเหยียบได้ 207 แบบแรกๆที่ออกมา
เป็นรถที่ผมชอบภายในที่สุด มันเหมือนยานอวกาศดีครับ ข้างหลังก็นั่งสบายๆ ไม่อึดอัดเหมือน FB
เชียร์ครับเชียร์ ;D
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ reyeshenry

Altis CNG ครับ คุ้มประหยัด  ทนทาน  ใน กทม และรอบๆ ที่เติมเยอะแยะ 

ออฟไลน์ Tan Int

ราคา 4 แสน ได้ Civic 1.8S ปีประมาณ 09-10 Altis ได้รุ่น 1.6-1.8 ปี 10-11 
1. ตัวไหนที่ยังน่าใช้อยุ่ครับ ไม่จุกจิก------Altis
2. ค่าอะไหร่----- พอกัน
3. ถ้าซื้อแล้ว ควรซ่อม หรือ ดูแลตรงไหนเปงพิเศษ----- ดูเลขไมล์ว่าครับ ถ้าไม่เกินแสน สองคันนี้ผมว่าไม่ต้องไปทำอะไรเลยก็ได้ ดูแลรักษาตามระยะไป
4. ปกติ ค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลว สายพาน บำรุงหลังซื้อ คราวๆเท่าไหร่ครับ------ ไม่กี่พัน ไม่น่าเกินหมื่นเพราะรถไม่ได้เก่ามาก

ถ้าเอาคุ้มจริงๆ Altis CNG ราคามือสองก็ประมาณ 4 แสน ได้รถปี 11 แก๊ส CNG ประหยัดสุด แต่เครื่องอืดหน่อย กับขับในเมืองเปลืองแก๊สมาก อันนี้ใช้อยู่บอกได้เลย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นเซลล์ก็เอาอะไรที่ไว้ใจได้หน่อยดีกว่าครับตัดครูซทิ้งไปเลย เหลือสองตัวรถทำมาหากินตลอดอย่างนี้เอาที่ซ่อมง่ายๆไวๆหน่อยก็ Altis แหละครับ แต่ถ้าชอบ Civic มากกว่าก็จัดไปเลยด้อยกว่ากันในด้านการซ่อมไม่มากนักหรอก

ป.ล. ผมเลือก FD เพราะชอบครับ Altis ผมว่าเชยไปหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
ใช้รถทำงาน หาเงินอย่างเดียว
แนะนำ civic ครับ ค่าบำรุงรักษาถูก กว่า อัลติสครับ
แต่ถ้าเลือกอัลติส ให้เลือก cng เพราะเครื่องเก่า เกียร์ 4 จังหวะ
ถ้าตัว mc เครื่อง dual vvti  เกียร์ cvt บำรุงรักษาพอ ๆ กับ คัมรี่เลยนะครับ
แต่อะไหล่จะถูกกว่า civic นิดหน่อยครับ หาซื้ออะไหล่ทั่วไปได้ง่าย

ออฟไลน์ Civic_FD

• **
Wave Z

ออฟไลน์ mongolias

ใช้รถเยอะ ผมตัดครูซออกก่อนเลย
เหลือ FD กับอัลติส ซึ่งบำรุงรักษาง่ายทั้งคู่
แต่โดยส่วนตัวชอบดีไซน์ของ FD มากกว่า เลยเชียร์ FD ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

civic เลยครับ

ออฟไลน์ maggie

FD มั้ย ทรงยังสวยอย่เลย ที่บ้านผมใช้อย่ ค่าบำรุงรักษาไม่แพงด้วย นั่ง4-5คนสบายๆไม่ถึงกับแน่น แต่การทรงตัวมันย้วยไปนิดใส่KYB SR ดีขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ mozart

altis ครับทนและถึก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ALTIS 1.8 Dual VVTi ครับ ที่เติม E85 ได้ วิ่งนอกเมืองยาวๆ คุ้มครับ (ถ้าในเมือง โซฮอลล์ 95 ดีกว่าครับ)
จะได้ไม่ต้องเสี่ยงได้ Taxi ย่อมแมว อู่นอก อู่ Taxi ซ่อมได้เพียบ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ผมซื้อ FD2 มาจากเต๊นท์ ตอน ธันวา ปี 2013 เดิมวิ่ง 95xxx ปัจจุบันระยะทางอยู่ที่ 15x,xxx ใกล้แสนหกแล้ว
ที่เปลี่ยนก็ของเหลวทั่วไปแค่นั้น

การใช้งานก็ลำลูกกา อยุธยา มอเตอร์เวย์ ทางด่วน กทม อีสาน ใต้
ความเร็วก็ cruising ทั่วไป รวมถึง top speed ก็หลายครั้ง
แต่ช่วงนี้เน้นขับให้ประหยัดที่สุด สนุกดี ขับรอบคงที่ เปิดแอร์ ก่อนเปลี่ยนท่อเคยได้พีคสุดๆก็ 15.x km/L ถังนึงก็ระยะทาง 550บวกลบ (ปัจจุบัน ถังก่อนล่าสุดได้ 14 km/L ขับเนียนๆ แต่เฉลี่ยแล้วก็ ~12 km/L ระยะทางก็ 4xx km , รถหนัก คนขับก็หนัก ผู้โดยสารก็หนัก  ;D)

ในช่วงที่ราคาน้ำมันยังต่างกันมาก เคยเติม E85 หลายสิบถัง ไม่มีปัญหา ไม่มีไฟขึ้น อุปกรณ์เดิมทุกอย่างตั้งแต่ถังยันหัวฉีด แต่ใช้นานเข้าช่วงออกตัวถึงซัก 120km/h อัตราเร่งปกติ แต่เกินนี้จะเร่งไม่ค่อยออกแล้ว เหมือนเกียร์วืด  (เคยโดนเฟียสต้าไม่ใช่EcB จี้ตูดจะหนีก็เร่งไม่ออก อ๊ายอาย)

การซ่อมก็มีแค่ ลูกปืนล้อคู่หลัง(มีเสียงดัง หวึ่งๆๆ คล้ายเสียงยาง ก็ไม่รู้ว่าเป็นที่ยางหรือ ลูกปืน เลยเปี่ลยนไป)
แล้วก็มีโช๊คที่รู้สึกว่า ตอนเข้าโค้งแล้วรถเริ่มเอียงเยอะ หลังจากใช้ไป 8 เดือน ก็เลยใส่สตรัทเลย ;D
อีกรายการก็ยางแท่นเครื่อง

อ้อ มีปีที่แล้วเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำไปหนึ่งคู่ครับ  

ต่อไปก็คิดว่าจะต้องบูรณะช่วงล่างทั้งหมดซะหน่อยเนื่องจากใช้งานมาหนัก

ปล. ไม่ได้ติดแก๊สครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2015, 14:29:18 โดย JF2KPNSX »

ออฟไลน์ AkE

ออฟไลน์ mckyparty

altis ช่วงล่างแบบบ้านๆ ไม่เกาะมากเท่าคู่แข่งแต่ลากได้แบบปิคอัพไปได้อีนี่ก็ไปได้ ซ่อมไม่แพง

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
ความคิดเห็นผมนะครับ

ครูซตัดออกเหมือนท่านอื่นๆครับ เพราะรถใช้เยอะต้องเข้าmaintenanceบ่อยแน่ๆ ต้องดูพวกศูนย์หรืออะไหล่ที่หาง่ายๆคนเล่นเยอะๆ

ถ้า บ. ออกค่าน้ำมันให้ เล่น FD ผมว่าน่าจะโอเคกว่าครับทั้งช่วงล่างและอัตราเร่ง แต่ฟิลนี่ผมจำไม่ได้แระนานแล้วที่ได้ขับรู้แต่ว่ามันแรงและเกาะตอนนั้นขับจาก เชียงราย ไป เชียงใหม่ เล่นโค้งสนุก (ตัว 2.0)

แต่ถ้าเราออกเงินเติมน้ำมันเองซ่อมเองผมมองไปที่ altis ตัวเดียวเลยครับ วิ่งเยอะต้องติดแก๊สสถานเดียว แล้วรถที่ทนแก๊สสุดๆก็ต้อง altis แหละครับ เพราะ FD ถ้าติดแก๊สต้องตั้งวาว์ลบ่อยครับ 2หมื่น - 3หมื่นโลที เสียเวลา+เสียเงิน แลัวถ้าไม่ติดแก๊สก็คงได้จ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 15000+ แน่ๆ

อ่อ อีกอย่างที่สำคัญขับรถทางไกลบ่อยๆ ต้องจดพวกการเปลี่ยนถ่ายของเหลวและยางไว้ด้วยนะครับ รถเราเราใช้มัน เราก็ต้องดูแลครับ ดีกว่าไปเสียอยู่กลางทาง ไม่คุ้มอย่างแรง ที่สำคัญเสียเวลาผิดนัดลูกค้าด้วย

ขอให้ขับรถอย่างปลอดภัยครับ

จากเซลล์เหมือนกันครับ  :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2015, 21:28:04 โดย นักกล้าม มาม่า »

ออฟไลน์ SM.

พอกันทั้ง Altis & Civic

เอาคันที่ชอบได้เลยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เชียร์ Altis หน้าแบน ติดแก๊สครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับไม่เร็วมาก เน้นใช้งาน ติดแก๊ส เชียร์ Altis ครับ

ค่าบำรุงดูแลรักษาไม่แพง อะไหล่เพียบ

ตอนซื้อเสร็จแล้วก็ลองเช็ตประวัติการเข้า0ดูครับ ถ้าเจ้าของเดิมเข้ามาตลอดก็เข้าต่อได้เลยในรอบต่อไป

ถ้าไม่มั่นใจก็ถ่ายของเหลวที่สำคัญๆเลยทันทีที่รับรถมาครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมเลือก Mazda 3  1.6
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
คนเป็นเซลล์รถคือส่วนหนึ่งในเครื่องมือประกอบอาชีพ เพราะฉะนั้นต้องหารถที่มั่นคงไว้ใจได้

ตัดCruzeทิ้งอันดับแรกเลยครับ ส่วนAltisกับFDสองตัวนี้แล้วแต่ความชอบ เรื่องความทนทานหายห่วงครับ

ส่วนตัวผมเชียร์FDครับด้วยรูปลักษณ์ต่างๆ แต่ถ้าคิดจะจับดมแก๊สAltisจะทนกว่า ยังไงก็ลองพิจารณาดูครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

jonger33

• บุคคลทั่วไป
ชอบคุณพี่ๆ ทุกเลยนครับ ที่ช่วยตัดตัวเลือกเหลือ แค่ 2 คันให้ผม
ซึ่งคิดว่า คงเปง altis หรือ Civic ปี 2009-2011
แต่จะเปงตัวไหน คงขึ้นอยุ่กับสภาพรถ ที่จะพอหาได้ก่อนเริ่มงานครับ

;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
CRUISE น่าใช้สุด แต่ความเสี่ยงก็สูงสุดกู่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Ford Focus เท่านั้น

ออฟไลน์ focus2012

Ford Focus เท่านั้น

มาแนวเลยครับ ฮ่าๆ