ผู้เขียน หัวข้อ: LED Headlight มีใครเลยลองแล้วไหมครับ  (อ่าน 15045 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
LED Headlight มีใครเลยลองแล้วไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 21:48:08 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องไฟหน้ารถเลย แต่ไฟหน้ารถมัน.....มองไม่เห็นเลยครับ ไม่เห็นนี่คือ ไม่เห็นจริงๆ ครับ.....
แบบว่า มองในรถเรา ก็ยังไม่เห็นไฟหน้าเลยครับ..........ไม่เห็นแม้แต่ลำแสงเลย......

มีความคิดจะเปลี่ยนเป็นหลอด ซีนอน ครับ แต่ทว่า เห็นหลอดแบบ LED เริ่มเข้ามามีบทบาท และราคาที่จับต้องได้
ค่าความสว่าง 3000 ลูเมน

ราคารวมซื้อมาติดตั้งเอง 2800-3000 ต้นๆ (ขั่วหลอด H1)

อยากถามพี่ๆ ว่า......หลอดเดิมผมเป็นฮาโลเจนโง่ๆ เลย ครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น LED
มันจะ สว่างขึ้นไหมครับ?
จะร้อนหรือเปล่า โคมจะละลายไหมครับ?
กินไฟรถ เยอะว่าเดิมหรือไม่?
แล้วก็ ระยะยาวคุ้มหรือเปล่าครับ?

เพราะเห็นว่า ที่ท้ายหลอด มีพัดลมระบายอากาศ แล้วก็มีกล่องควบคุม LED ด้วยครับ มีสายไฟออกมา 3 เส้น

รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์หน่อยครับ  ;D 
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: LED Headlight มีใครเลยลองแล้วไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 21:57:10 »
  กลับมาดูที่รถเราก่อนครับ ฟิล์มมืดไปรึเปล่า ถ้าอยากให้สว่างแนะนำใช้ของแท้ดีๆครับ ไม่แยงตาหาโปรเจคเตอร์มาใส่ด้วยดีเลย ที่ขายกันไม่กี่พันของจีน  ไม่ทน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Volta

Re: LED Headlight มีใครเลยลองแล้วไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 21:59:39 »
ผมเห็นแล้วก็คิดๆอยู่ว่ามันจะทนไหม เพราะเห็นมันมีตัวพัดลมระบายอากาศติดมาด้วย  แต่ผมสงสัยว่ามันต้องถึงกับมีพัดลมเลยเหรอ แล้วถ้าเกิดพัดลมมันเสียขึ้นมาล่ะ? เพราะชุดหลอดมันต้องอยู่ในห้องเครื่อง เจอความร้อน เจอฝุ่น

ชุดหลอด LED ของ altis หรือ camry หรือ prius ก็ไม่เห็นต้องใช้พัดลมเลย เวลา altis ผมเปิดไฟ ผมลองเอามือไปจับด้านหลังโคมมันก็ไม่ได้ร้อนอะไรขนาดนั้น

ผมว่าถ้าอยากอัพไห้ไฟหน้าสว่างขึ้น ลองดูเป็นพวกหลอด HID ดีกว่าครับ พวกยี่ห้อฟิลลิปหรือออสแรม มันน่าเชื่อถือได้มากกว่า

อย่าลืมติดตั้งคู่กับ projector นะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 22:11:23 »
ผมยังไม่เคยลองกับชุดแต่ง

แต่เท่าที่ลองขับรถที่ใช้ไฟLEDแท้ มันสว่างสุดๆ สว่างกว่า HID อย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 22:16:35 »
ผมลองใช้แล้วก็ ok ดีครับ โคมไม่ร้อนเลย แต่ ตัวหลอดร้อนมากเลยต้องใช้พัดลม มีชอบกว่า ซีนอนนะครับ เพราะซีนอนมันร้อนทั้งโคม หลอดและตัวแปลงไฟ  เรื่องความทน ไม่รู้ ใช้มา 3 เดือนเอง  เสียงพัดลมดัง   แสง 6000k ฝนตกมองไม่เห็น กำลังดูๆๆตัว 3000k แทนละ  แต่ถ้าเล่นซีนอน เรื่องของดีเลยครับ

ก่อนจะเปลี่ยนลองกลับไปดูฟิมล์หน้ารถด้วย  ครับ เพราะมันทำคนอื่นเดือดร้อน 555

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 22:25:28 »
ถ้าตัวโคมเป็นแบบ projector ละครับ จะแยงตาคันอื่นไหม

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 23:07:55 »
ก่อนจะติดรบกวนดูโคมตัวเองก่อนเลยครับ เรื่องไฟหน้าผมโดนมาหมดทุกประเภทแล้ว 555+

1.  ถ้าโคมเดิมไม่มี Projector ช่วยกรุณาติด Projector ด้วยครับ ใส่ได้ไม่ได้ต้องถามร้าน และถ้าโคมเดิมไม่มี แล้วต้องติดเพิ่ม หาร้านดีๆครับ เพราะมันต้องเปิดโคม บางร้านเปิดแล้ว ปิดคืนไม่สนิท น้ำเข้า ไอน้ำเกาะด้านใน กลายเป็นห่วยไปเลยครับ เหตุที่ต้องติด Projector เพราะผมเคยเจอรถใส่ HID ไม่มี Projector นี่โคตรแยงตาเลยครับ มีปืนยิงได้ นี่เดินไปยิงแล้ว ไม่ไหวจริงๆครับ
2. ถ้าโคมเดิมมี Projector แล้ว OK ครับ  ใส่ได้ และแนะนำว่า Set ระดับไฟดีๆ เพราะบางร้าน เซทมาสูงมาก นี่ก็ลำบากเพื่อนร่วมทางเหมือนกันครับ
3. LED ไม่ร้อนครับ  ร้อนน้อยกว่า Xenon กินไฟน้อยกว่า สว่างกว่า
4. ย้ำไปที่ข้อ 1 อีกรอบ

ขอให้ได้ไฟที่อยากได้นะครับ   :D :D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 23:17:45 »
ใส่ แล้ว ก็ถอดออก ในอีกวันต่อมา

ไม่ได้เรื่อง

มันไม่ได้ให้แสง 3000 LM ยังที่ว่าไว้บนกล่อง  เจอฝนตก เจอถนนกลืนแสง แทบไปไม่เป็น
(ใส่แบบสีไม่เกิน 4300k นะ เกินนั้น ยิ่งแย่กว่านี้อีก)

เสียดายเงินเปล่า ๆ

ไฟของเดิมติดรถ สว่างกว่า

xenon จีน ยังดีกว่าเยอะเลยครับ

ถ้าไม่เชื่อ ไปลองได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2015, 23:20:48 โดย peterW »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 00:44:59 »
ลองใส่ Freed ครับ ใส่วันเดียว ถอดออกเลย
เพราะเสียงพัดลมฮีทซิงค์จาก LED มันดังเข้าห้องโดยสารครับ
และพอดีตัวโคมหน้ากับห้องโดยสาร Freed มันใกล้กันเลยถอดออก

เปลี่ยนไปใช้ Philips แทนครับ
: )

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 17:54:35 »
ดีครับ แต่จะหวังมันสว่างกว่าซีน่อนคงไม่ เอาเป็นว่ากลางๆระหว่างฮาโลเจนกับซีนอน

หาแบบที่ไม่ใช้พัดลม แถมยังจุ่มน้ำแช่ยังทำงานได้ปกติ รุ่นใหม่ๆเดี้ยวนี้หาได้ไม่ยากแล้ว

ข้อดีกว่าซีน่อนคือไม่ร้อน โคมไม่หมองไว ระยะยิงไม่ฟุงกระจายเวอร์เท่าซีน่อน เพราะแนววางชิพ LED จะวางขึ้นให้สะท้อนกดลง ไม่เหมือนซีน่อนนั้นกระจายรอบตัวฟุ่ง

ผมใช้มาจะเกือบปีแล้ว เอามาจากเมืองนอกเอง ผมได้รุ่น 6400LM/สองข้าง 6000K ยังไม่ขาด แสงไม่ถดถอย ผ่านด่านไม่เคยโดนเรื่องแสง
รุ่นที่ขายในไทยรุ่นเก่า ขายกันแพงเกิน

สรุปว่าซื้อหลอดใหม่ก็ LED อยู่ดี ตอนนี้เปลื่ยนเป็น LED ทั้งคัน ไฟเลี้ยว ไฟตัดหมอก ไฟบลาๆๆ ไม่ร้อน ประหยัดไฟแบต

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 20:00:57 »
ไฟหน้ารถแบบ LED ได้มีการพัฒนาขึ้นมาแม้ยังไม่สว่างเท่า ไฟxenon (HID)

แต่ในอนาคตคงจะพัฒนาแซงหน้าไป ด้วยลักษณะที่ไฟLED ประหยัดพลังงานกว่า
ออกแบบควบคุมได้หลากหลายรูปแบบ อายุหลอดที่ทนทานกว่า
และแสงที่ออกจากหลอดLED จะไม่ร้อนแบบ หลอดไฟxenon

แม้แสงไฟที่ออกมาจะไม่ร้อน แต่ชุดวงจรอิเลคโทรนิคส์ของLEDจะปล่อยความร้อนออกมาจำนวนมาก
ซึ่งหลอดLEDจะกลัวความร้อน ทำให้การทำงานผิดปกติ ดังนั้นชุดไฟหน้าLED จึงต้องมี ฮีทซิงค์และพัดลมระบายความร้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 22:54:00 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 21:22:39 »
เพื่อนผมซื้อมาเป็นของ Philip ครับ ไม่แน่ใจว่ามีขายที่ไหนบ้าง

promt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 23:18:55 »
ลองแล้ว ไม่สว่างเท่าซีนอนครับ
ปัจจุบันผมยังใช้ซีน่อนในโคมโปรเคเตอร์

ถ้ายังอยากเปลี่ยน เอารุ่นไม่มีพัดลมครับ พัดลมมันเสียง่าย

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 23:27:22 »
มีสักแว้บนึงขึ้นมาในหัวมั้ยครับว่า เปลี่ยนแล้วจะแยงตาคนอื่นร่วมทางมั้ย
มิได้มีเจตนาว่ามันจะไม่ดีหรือต่อต้าน หรืออะไรนะครับ
แค่อยากให้คนไทยมีจิตนึกถึงผู้อื่นร่วมสังคมบ้างแค่นั้นครับ
เพราะไฟหน้ารถเรา เราเปลี่ยนเอง แต่คนที่มองแสงนั้นคือชาวบ้าน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 23:51:12 »
มีสักแว้บนึงขึ้นมาในหัวมั้ยครับว่า เปลี่ยนแล้วจะแยงตาคนอื่นร่วมทางมั้ย
มิได้มีเจตนาว่ามันจะไม่ดีหรือต่อต้าน หรืออะไรนะครับ
แค่อยากให้คนไทยมีจิตนึกถึงผู้อื่นร่วมสังคมบ้างแค่นั้นครับ
เพราะไฟหน้ารถเรา เราเปลี่ยนเอง แต่คนที่มองแสงนั้นคือชาวบ้าน

คิดเสมอครับ ถึงได้เลือกครับ ไม่ได้ ให้สว่างโล่   แสงก็ 6000k  ไฟตัดหมอกก็ไม่เคยเปิดถ้าไม่จำเป็น 555 เอาแสงมาให้เจ้าของกะทู้ดู ครับ ของผมเป็นโคมโปรแจคเตอร์เดิมนะครับ เวลาฝนตก มอยาก กำลัง เอาตัว 3000k มาแทนและ เพราะตอนนั้น ไม่มีตัว 3000k  ที่เห็นมันส่องสูง เพราะถ่ายตอนกำลังเข้าบ้าน มันเป็นทางชันนะครับ

arttie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 07:35:21 »
อยากรู้พวกที่ติดมากับรถเลย เป็น LED
พวก G9 Camry xtrail CRV HRV พวกนี้มีพัดลมติดมาไหมครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 10:26:28 »
อยากรู้พวกที่ติดมากับรถเลย เป็น LED
พวก G9 Camry xtrail CRV HRV พวกนี้มีพัดลมติดมาไหมครับ
พวกนั้นออกแบบดีกว่าครับ ราคาเลยต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 11:20:06 »
พวกที่ติดจากโรงงานรถมา 

สว่างกว่า Xenon ครับ  แต่ไม่รู้ว่า มีพัดลมหรือไม่  เพราะ คงไม่มีใครไปแกะดู

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 11:54:04 »
ถ้าออกแบบระบบระบายความร้อนดีๆ คือทำเฉพาะๆรุ่นไปเลย แบบที่ build in ในโคมมาเลย

ทำได้สว่างกว่า xenon แน่นอน

/// ลองไปหาอ่าน เทคนิค หบอดไฟ รถ  LED generation ต่างๆได้เลย
มันติดขัดที่ระบบระบายความร้อนทั้งนั้น  เลยสว่างมากไม่ได้

ถ้าระบายความร้อนดีได้ ทำให้สว่างกว่าเดิมได้มากๆ

ถ้าใข้หลอด  LED แบยใส่แทนหลอดเดิม รูปทรงหลอด มันก้อระบายความร้อน
ได้เท่านั้นแล

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 13:59:36 »
  กลับมาดูที่รถเราก่อนครับ ฟิล์มมืดไปรึเปล่า ถ้าอยากให้สว่างแนะนำใช้ของแท้ดีๆครับ ไม่แยงตาหาโปรเจคเตอร์มาใส่ด้วยดีเลย ที่ขายกันไม่กี่พันของจีน  ไม่ทน

ฟิล์ม มืดพอสมควรครับ มองทะลุหน้าไม่ถึงหลังครับ แต่ โดยภาพรวมของไฟหน้า...ขนาดไฟสูงช่วยเวลาเดินทางไกล......ยังไม่เห็นเลยครับ อารมณ์แบบไฟหน้า มีไว้ให้ รู้ว่า ฉันเป็นรถเก๋งนะ ส่วนไฟสูง ความสว่างจะประมาณ ครึ่งนึงของมาสด้า 3 ตัวปัจจะบันครับ แสงไฟหน้าเป็นสีเหลือง

มีจานฉายอยู่ข้างใน แล้วมีกระจกรวมแสงอยู่ข้างหน้าครับ เป็ฯกระจกสีออกเหลือๆ หน่อยครับ....เรื่องหา Projector มาใส่เพิ่ม ขอศึกษาอีกนิดครับ...น่าสนใจมากเลยทีเดียวครับ ขอบคุณความเห็นพี่มากๆ เลยค้าบบ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 14:03:58 »
ผมเห็นแล้วก็คิดๆอยู่ว่ามันจะทนไหม เพราะเห็นมันมีตัวพัดลมระบายอากาศติดมาด้วย  แต่ผมสงสัยว่ามันต้องถึงกับมีพัดลมเลยเหรอ แล้วถ้าเกิดพัดลมมันเสียขึ้นมาล่ะ? เพราะชุดหลอดมันต้องอยู่ในห้องเครื่อง เจอความร้อน เจอฝุ่น

ชุดหลอด LED ของ altis หรือ camry หรือ prius ก็ไม่เห็นต้องใช้พัดลมเลย เวลา altis ผมเปิดไฟ ผมลองเอามือไปจับด้านหลังโคมมันก็ไม่ได้ร้อนอะไรขนาดนั้น

ผมว่าถ้าอยากอัพไห้ไฟหน้าสว่างขึ้น ลองดูเป็นพวกหลอด HID ดีกว่าครับ พวกยี่ห้อฟิลลิปหรือออสแรม มันน่าเชื่อถือได้มากกว่า

อย่าลืมติดตั้งคู่กับ projector นะครับ

ใช่เลย...คิดเหมือนผมในตอนแรกเลย ว่าทำไมมันต้องมี พัดลมด้วยครับ จะบอกว่ารถผม ด้วยนิสัยส่วนตัวเองมัน ไม่ใช่รถที่สะอาดครับ (ออกแนวรถรักสกปรก ล่างทำความสะอาดยังไง มันก็สกปรก อยู่ดี ถ้าพัดลมมันเกิด ติดขัด ไม่ทำงานขึ้นมาล่ะก็...ฮ๋าๆๆๆๆ ศพไม่สวยแน่ๆ ของคุณสำหรับความเห็นค้าบบบ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 14:17:08 »
สรุปโดยภาพรวมนะครับ ตอนนี้ ยังขอที่จะ ใช้โคมเดินไปก่อนครับ และเลี่ยงการใช้รถกลางคืนไปซักพักครับ

มากไปกว่านั้น จะลองหาร้านติดที่เก่งๆ หน่อยอ่ะครับ (แถวๆ ชลบุรี ใครมีร้านเด็ด Inbox มาได้เลยนะครับ) ส่วนที่คิดจะเปลี่ยนเป็น LED ก่อน ก็คงเป็น ไฟหรี ไฟท่าย อะไรแบบนี้อ่ะครับ

อีกเรื่องนึงครับ หลายๆ ท่านติมาเรื่องฟิล์มครับ....เจ้าของเก่าติดมา มืดพอตัวเลยครับ.. แต่ไฟมันก็...มืดยิ่งกว่าครับ ฮ๋าๆๆๆ

ส่วนเรื่องแยงตาเพื่อนร่วมทาง.....ถ้าไม่ผ่านกฏหมาย ผมไม่ทำแน่นอนครับ รถคันนี้ บางครั้งเดินทางข้ามประเทศครับ...ถ้าจะเปลี่ยนไฟใหม่ ต้องสว่าง สาดลงพื้นแบบรถใหม่ๆ ครับ ที่ัมันฟุ้งๆ แยกๆ ลูกตาคนขับสวนมาก (พวกรถซิ่งที่ไฟมันเป็นแสงสีฟ้านี่ น่าเอาเหรียญโยนมากครับ)

แบบนั้น ไม่ทำแน่ๆ ครับ....แต่คิดก็....ไม่ผ่านแล้วครับผม ^^

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยค้าบบบ  ;D

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 16:07:56 »
ถ้ารถจขกท.โคมติดรถเป็นแบบที่ไม่ใช่ projector แนะนำเปลี่ยนหลอดเป็นพวก Philips X-treme Vision หรือ Osram Night Breaker แทนดีกว่าครับ
แสงจะได้ไม่ฟุ้ง และไม่รบกวนผู้ร่วมถนนครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 21:40:39 »
ถ้ารถจขกท.โคมติดรถเป็นแบบที่ไม่ใช่ projector แนะนำเปลี่ยนหลอดเป็นพวก Philips X-treme Vision หรือ Osram Night Breaker แทนดีกว่าครับ
แสงจะได้ไม่ฟุ้ง และไม่รบกวนผู้ร่วมถนนครับ

น่าสนใจมากๆ เลยครับ ไม่แพงด้วย.......ขอถามอีกนิดนึงครับ หลอดเดิมติดรถ กับหลอดแบบ 2 ตัวนี้ มันร้อนกว่าหลอดเดิมมากไหมครับ

ออฟไลน์ tank999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:24:33 »

น่าสนใจมากๆ เลยครับ ไม่แพงด้วย.......ขอถามอีกนิดนึงครับ หลอดเดิมติดรถ กับหลอดแบบ 2 ตัวนี้ มันร้อนกว่าหลอดเดิมมากไหมครับ

ขอตอบครับ เนื่องจากใช้มาทั้ง 2 ตัว ไม่ร้อนกว่าเดิม ใส่แทนหลอดเดิมได้เลยไม่ต้องเพิ่มอะไร ส่วนจะชอบตัวไหนเลือกได้เลยทั้งคู่ครับ