ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By Pan FM 93.5 ประจำวันที่ 16 พฤษภาคม 2015 //  (อ่าน 3842 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

วันนี้ต้องขอเปลี่ยนเป็น DR!VE by Pan
เนื่องจากวันนี้พี่แพน Pan Pansawat Paitoonpong
มาจัดรายการแทน เพราะฉะนั้นแล้ววันนี้ ใครมีคำถาม
หรือข้อสงสัยทางด้านการแต่งรถ ลงเทอร์โบ Modify
หรือ Tuned รถ ก็จะได้ถามกันอย่างเต็มอิ่มครับผม

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 13:18:18 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับพี่แพน

ขอความแตกต่างระหว่าง TURBO กับ Super Charger ด้วยครับมีข้อดี ข้อด้อย แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ แล้วรถแบบไหนเหมาะกับ TURBO แบบไหนเหมาะกับ Super Charger

ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Alcatraz

วีออส 1nz เซ็ตเทอร์โบ กับวางเครื่อง 2zz ge mt/6-speed อะไรน่าเล่นกว่าครับ

แล้วเครื่อง 2zz ที่อยู่ในโลตัสเป็นตัวไหนครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
ขอถามพี่แพน 2 ข้อ
1. ต้นทุนรถแต่ละรุ่นกับต้นทุนโฆษณามีความเกี่ยวข้องกันมั้ยครับ และที่บอกกันว่าเอาตันทุนโฆษณามาพัฒนารถเป็นไปได้มั้นครับ
2. จริงใช่มั้ยครับที่ว่าประเทศลาว กระบะฟูลไซส์ราคาแพงกว่าซูเปอร์คาร์

chayawut

• บุคคลทั่วไป
พี่แพนครับผมอยากทราบว่าmazdaมีแผนจะทำรถยนต์hybridไหมครับถ้าทำ จะทำใส่รุ่นไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
รถขับเคลื่อน 4 ล้อ ตลอดเวลา แบบ Subaru หรือ Audi Quattro   ต้องสลับยางมั๊ยครับบ
ถ้าต้อลสลับ สลับเหมือนหรือต่างจากรถขับสองล้อ อย่างไร

ขอบคุณครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

JoSSar

สวัสดีครับพี่แพน

อยากสอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างรถที่ขายในบ้านเราทั่วไป พวกรถญุี่ปุ่น ,Chev , Ford (ไม่นับรถยุโรปราคาแพงน่ะ เช่นพวก Benz BMW)
ถ้าเรียงตามยี่ห้อจากดีมากไปน้อย พี่แพนประทับใจยี่ห้อไหนที่สุดครับ และแต่ละยี่ห้อ ข้อดี ข้อเสียอย่างไร

ขอบคุณครับ
 :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ deathsheep

คำถามนี้เคยถามพี่จิมมี่ไปแล้วเลยอยากถามพี่แพนบ้าง

พฤติกรรมเกียร์ลูกไหนในรถคันไหน  ที่พี่แพนชอบมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ MrMecH

• **
Celerio กับ MG3 คันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ ทั้งตำแหน่งคนขับและผู้โดยสาร

ขอบคุณครับ

topito

สวัสดีครับ ขอถามคุณจิมมี่กับคุณแพนครับ
ส่วนตัว ชอบ Design Lexus IS300H มาก และกำลังตัดสินใจซื้อครับ  ถ้าตัดเรื่อง ราคา (ที่แพงกว่าคู่แข่ง) ออก  และ Handling ที่อาจจะไม่กระฉับกระเฉงเท่าบีเอ็ม 
ข้อดีด้านอื่น เช่นเรื่อง ความเงียบในห้องโดยสาร คุณภาพการประกอบ ค่าmaintenance Ride quality นี่ ถือว่าเทียบกันได้กับ บีเอ็มไม๊ครับ

ปล. เคยลอง is300H แล้วครับ ส่วนตัวขับ w211 cdi ปี2003อยู่ ถ้าไม่นับเรื่องความคับแคบกว่าของห้องโดยสาร ผมชอบ is300h มากครับ   แต่ยังไม่เคยtest drive บีเอ็มซีรี่ย์3  คันใหม่นี้จะซื้อในนามนิติบุคคล รบกวนขอความเห็นด้วยครับ
ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ Tiger3539

คิดว่า อายุการใช้งานของรถ ที่ออกแบบไว้ ประมาณกี่ปี หรือกี่กิโล

และคิดว่า ควรมีข้อบังคับอะไร หรือ ข้อจูงใจอะไรที่จะทำให้คนเราซื้อรถใหม่เร็วขึ้น
ใช้รถเก่าน้อยลง
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Nikle_pk

จากที่พี่เพิ่ง Testdrive New Vellfire มา
พี่คิดว่ามีตรงจุดไหนที่ต้องปรับปรุงบ้างครับ
ในด้านของเครื่องยนต์เกียร์และก็การทำงานของช่วงล่าง

กรณีที่ผมอยากเพิ่มความกระฉับกระเฉง
ให้ New Vellfire ควรเริ่มทำจากตรงไหนดีครับ
ไม่เน้นความเร็วปลายนะครับ ชอบขับรถตีนต้น
กับช่วงเร่งแซงน่ะครับ

เครื่อง 2AR-FE นี่คุ้มไหมครับ
ถ้าจะแต่งให้แรงขึ้น หรือว่าไม่ควรทำครับ
มีวิธีไหนที่ทำให้กระฉับกระเฉงโดยไม่ส่งผลเสียกับเครื่องน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 # # ดีใจจังวันนี้ได้เจอเสียงเป็นๆของคุณแพนนะครับ

###. รบกวนอยากให้เปรียบเทียบ อัตราเร่ง , ช่วงล่าง , และ พวงมาลัย ของ camry hybrid กับรถกลุ่ม Prmium compact sedan ครับ

### เป็นคนเท้าเบา.  ขับรถไม่เร็ว ไม่รีบ มีลูกเมียไปด้วยกันตลอด ทั้งในเมืองและทางไกล camry hybrid พอได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 16:08:15 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่าง HRV กับ XV  ตอนนี้ผมใช้ เฟียสต้าอยู่อยากได้ช่วงล่างแบบเฟียสต้าหรือใกล้เคียง

แล้ว HRV ถ้าปรับปรุงช่วงล่าง เปลี่ยนโช๊ค ตามที่พีแพนบอกจะเฟริมขึ้นใช่ไหมครับ   แล้วถ้าเปลี่ยนจะเปลี่ยนเป็นแบรนด์อะไรดีครับ  ช่วยแนะนำหน่อยครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ beerrl

รบกวนสอบถามระหว่างรถ2คันครับ
CRV 2.0 4wd กับ Xtrail 2.0 4wd ว่า
1. คันไหนขับดีกว่ากัน(ในแง่ของ การเกาะถนน และ ความนิ่งเวลาวิ่งเร็ว)
2. คันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากัน ทั้งในเมืองและนอกเมือง
3. คันไหนอัตราเร่งดีกว่ากันครับ (ไม่เน้นตีนปลายครับ)

ขอบคุณครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Altis , Focus , Mazda 3, Civic จะมีรุ่นปรับอุปกรณ์ในปี 2015 นี้ไหมครับ (รวมถึง Minor , Model Change ในแต่ละรุ่นด้วย) ถ้าไม่อย่างเร็วตอนไหนครับ

ออฟไลน์ vasin

• **
ขอสอบถามคุณแพนเรื่องสตรัทปรับเกลียวครับ

spec สตรัทของรถขับหน้า บางรุ่น ค่า k ของสปริงคู่หลัง สูงกว่าข้างหน้า

แต่พอเป็นรถรุ่นเดียวกันที่เป็น model change กลับใช้ ค่า k สปริงด้านหน้า สูงกว่าข้างหลัง

อยากทราบเหตุผลว่าทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ tozmania

1.รบกวนสอบถามแนวทางการปรับปรุงระบบเบรคของ Toyota Corona Exsior 1.6 GXi เกียร์ธรรมดา ปี 1999 ครับ
ล้อเดิม เบรคเปลี่ยนหม้อลมเบรคแบบชั้นครึ่งพร้อมแม่ปั๊มตัวบน
(เทียบอะไหล่เซียงกงของ Corolla AE100 มา/ของ Corona AT190 ช่างหาให้ไม่ได้ ของใหม่แพงมาก)
นอกนั้นเดิมหมด เบรคนุ่มเท้าขึ้น แต่ยังไม่มั่นใจเท่าไหร่ ควรทำอะไรกับเบรคเพิ่มครับ

2.จากข้อ 1. ช่วงล่างตอนเดินทางไกลวิ่งความเร็ว 100 กม./ชม. ขึ้นไปค่อนข้างหวิว (นั่งสามคนรวมคนขับมีสัมภาระ)
ถ้าเปลี่ยน สปริง/โช้ค มียี่ห้อแนะนำไหมครับ ให้มั่นใจขึ้นในความเร็วเดินทางดังกล่าว และวิ่งในเมืองไม่สะเทือนไปกว่าเดิม
(ผู้สูงอายุเดินทางไปด้วยตลอด)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

2. จริงใช่มั้ยครับที่ว่าประเทศลาว กระบะฟูลไซส์ราคาแพงกว่าซูเปอร์คาร์

ตอบให้เท่าที่รู้ๆมานะครับ

ไม่น่าจะขนาดนั้นนะครับ  แต่ราคารถยุโรปเขาไม่แพงเท่าบ้านเราครับ    เพราะทั้งใช้รถพวงมาลัยซ้ายและเรื่องภาษีอีก

เคยไปทัวร์ไกด์บอกว่า  บ้านเขาX5อยู่ที่ประมาณ4ล้านกว่าๆ  ในขณะที่บ้านเรา6ล้าน

แต่กระบะอย่่างVIGO  D-Max  ไม่ต้องตัวท๊อปก็ราคาเกินล้านแล้ว(นำเข้าจากไทยด้วย)