ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างเลือกsubaru xv กับรอford everestครับ  (อ่าน 7127 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaksuper4

• Newbie
  • *
ระหว่างเลือกsubaru xv กับรอford everestครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 09:49:58 »
ตามหัวข้อเลยครับว่า ระหว่างเลือกsubaru xv กับรอford everestครับ เพื่อนสมาชิกที่เคยขับxvกับที่เคยลองขับeverest มาบ้างแล้วรบกวนขอความเห็นหน่อยครับ
ปล.ครอบครัว พ่อ แม่ ลูกสาว6ขวบ1คน ลูกชาย5เดือน1คนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ระหว่างเลือกsubaru xv กับรอford everestครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 09:52:09 »
รอได้ Everest ครับ เป็นรถทันสมัยมากๆน่าใช้ครับเสียที่รอนานมากก 5555 ตามสไตล์

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
Re: ระหว่างเลือกsubaru xv กับรอford everestครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 10:01:48 »
Everest น่าจะตอบโจทย์ในอนาคต ด้วยขนาดตัวที่ใหญ่กว่าละครับ

แต่ถ้าจะให้ดี ผมว่าพาทั้งครอบครัวไปลองทั้งสองตัว แล้วลงความเห็นกันครับว่าชอบตัวไหน เพราะทั้งสองตัวมันตอบโจทย์คนละอย่างนะครับ

XV เป็น SUV ขนาดเล็ก เหมาะกับครอบครัวขนาดกลาง (ประมาณที่คุณว่าเลย) และไม่ชอบรถใหญ่มาก

Everest เป็น SUV ขนาดกลางไปถึงใหญ่ เหมาะกับครอบครัวใหญ่ ไปกับทั้งบ้าน แน่นอนว่าเทอะทะกว่า แต่ระยะยาว ถ้าไปท่องเที่ยว แบบไปกันทีสามรุ่น เหมาะกว่าแน่

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 10:11:42 »
รอเอเวอร์เรส สงสัยถ้าจองออลนิวฟอจูนเนอร์ยังจะได้ก่อนอีกกระมั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 10:17:01 »
รอเอเวอร์เรส สงสัยถ้าจองออลนิวฟอจูนเนอร์ยังจะได้ก่อนอีกกระมั้งครับ  ;D

5555555

ใช่ครับ   ตัวtopจองตอนนี้ก็ต้องรอปีหน้าแล้ว   ถ้าตัว2.2น่าจะได้ลุ้นอยู่ :D

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 10:39:48 »
ระยะยาว Everest ดูจะตอบโจทย์กว่าครับ แต่รอรถยาวนานแน่นอน ถ้าเป็นผมจะไปดูพวก X-trail CX-5 Crv เพิ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 11:32:27 »
ถ้ากะใช้รถ 4-5ปี

เด็กหลังรถจะอายุ 11  กะ6 ขวบ  เผลอๆ มีแถมอีกคน

XV เล็กไปๆๆๆ

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 12:19:01 »
ผมว่ารอดูฟอร์จูนเนอร์ใหม่อีกตัวครับ
ไม่เกินสิงหาน่าจะได้เห็น
เปิดตัว มีรถพร้อมส่งครับ
แล้วถ้าไม่ชอบ ก็คงมีคนทิ้งใบจอง Everest  พอสมควรครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 13:10:53 »
Fortuner เปิดตัวเดือนกรกฎาคมครับ
Everest รถเทสต์ไดรฟ์เริ่มเข้าโชว์รูมเดือนกรกฎาคม ครับ

แต่รุ่น 3.2 Titanium Plus + โควต้าปีนี้เต็มแล้ว
แต่ 2.2 และ 3.2 Titanium ยังมีอยู่ครับ รับรถได้สิงหาคม

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 13:15:50 »

ไม่ขนาดนั่นครับ ล่าสุดฟอร์ดให้โควต้าตัวท๊อปเฉลี่ย 20 คันต่อโชวรูมครับ ไม่ใช่ 15 คันอย่างที่เป็นข่าวก่อนหน้า
และยังมีคิวเหลือใน ตจว. บ้าง ต้องลองหาดูครับ ส่วนตัวผมเองและเพื่อนๆอีก 5 คนก็เลือกที่จะไปจอง ตจว. แต่ได้รถเร็วขึ้นหน่อย

ส่วน xv กับ everest นั่นเลือกอะไรก็ต้องดูความเมาะสมครับ ท่านรับได้กับรถใหญ่ๆ เทอะทะ โดนด่าเรื่องบริการหลังการขาย สต๊อกอะไหล่ห่วยได้หรือเปล่า ถ้ารับได้ ev ดีกว่าครับ เพราะ xv มีดีที่ระบบขับ 4 แต่ i4WD terrian management system ระบบกันสะเทือนหน้า-หลัง ของ ev ก็ประเสร็ฐครับ เอาไว้ให้ผมได้ลองจริงๆจังๆ ผมจะเอามาแชร์
ส่วน xv ขับสนุกครับ ช่วงล่างเลิศมาก แต่เกียร์กับเครื่องมันนิ่งๆ และแคบไปครับ คหสต ของผมนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 13:49:50 »
Fortuner เปิดตัวเดือนกรกฎาคมครับ
Everest รถเทสต์ไดรฟ์เริ่มเข้าโชว์รูมเดือนกรกฎาคม ครับ

แต่รุ่น 3.2 Titanium Plus + โควต้าปีนี้เต็มแล้ว
แต่ 2.2 และ 3.2 Titanium ยังมีอยู่ครับ รับรถได้สิงหาคม

ขอบคุณข้อมูลมากเลยครับ 

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 17:00:18 »

ไม่ขนาดนั่นครับ ล่าสุดฟอร์ดให้โควต้าตัวท๊อปเฉลี่ย 20 คันต่อโชวรูมครับ ไม่ใช่ 15 คันอย่างที่เป็นข่าวก่อนหน้า
และยังมีคิวเหลือใน ตจว. บ้าง ต้องลองหาดูครับ ส่วนตัวผมเองและเพื่อนๆอีก 5 คนก็เลือกที่จะไปจอง ตจว. แต่ได้รถเร็วขึ้นหน่อย

ส่วน xv กับ everest นั่นเลือกอะไรก็ต้องดูความเมาะสมครับ ท่านรับได้กับรถใหญ่ๆ เทอะทะ โดนด่าเรื่องบริการหลังการขาย สต๊อกอะไหล่ห่วยได้หรือเปล่า ถ้ารับได้ ev ดีกว่าครับ เพราะ xv มีดีที่ระบบขับ 4 แต่ i4WD terrian management system ระบบกันสะเทือนหน้า-หลัง ของ ev ก็ประเสร็ฐครับ เอาไว้ให้ผมได้ลองจริงๆจังๆ ผมจะเอามาแชร์
ส่วน xv ขับสนุกครับ ช่วงล่างเลิศมาก แต่เกียร์กับเครื่องมันนิ่งๆ และแคบไปครับ คหสต ของผมนะครับ

จริงๆผมคิดว่าฟอจูนเนอร์ตัวใหม่โอกาสส่งรถได้เร็วกว่าเอเวอเรสจริงๆนะ
ฟอจูนเนอร์เปิดตัวกรกฎาคม คาดว่ามีรถพร้อมส่ง
ขณะที่เอเวอเรส ผมคิดว่า เริ่มส่งจริงน่าจะ สิงหาคม
ยังไงอัตราการส่งมองรถ ผมว่าโตต้ายังไงก็เร็วกว่า

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 19:15:03 »
ford everest ตัวรถ ออฟชั่น น่าจะดีกว่า ฟอร์จูนเนอร์ แต่แพ้เรื่องศูนย์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 19:20:15 »
ผมมักจะไม่ค่อยเชียร์ PPV ให้เป็นรถครอบครัวสักเท่าไหร่ครับ ส่วนตัวผมว่าไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่

แต่ถ้าชอบก็จัดไปครับ ส่วนตัวเชียร์ XV นอกโจทย์ Xtrail

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 20:19:40 »
คิดว่าคงชอบ  EV มากกว่า รอ EV 10เดือนแต่ใช้แบบ happy อีก 10ปี กับรอรถ 1เดือน ใช้รถ happy  1ปี ต้องเลือกดีๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ fernando

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 21:51:21 »
ตอนนี้ New Everest ยังรับจองอยู่หรือเปล่าครับ คาดว่ารับรถกันตอนไหนครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:03:26 »
บ้านมีนิวเรนเจอร์ กะ xv ถือเป็นรถขับดีมากทั้งคู่ แต่.. เรนเจอร์ก็ใหญ่ซะจน ไม่อยากขับไปไหน จะเลี้ยว จะจอด จะเข้าซอย มันเทอะทะไปหมด
Xv แฟนใช้แค่คนเดียวตอนนี้ของก็จะเต็มท้ายรถละ ที่เก็บของน้อยไปจริงๆ
ลองพิจารณาดูครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:11:33 »
ท้ายที่สุดก็อยู่ที่เจ้าของเงินจะตัดสินใจเลือก ส่วนตัวผมๆ ไม่ไว้ใจ Ford รถออกมาแต่ละรุ่นมักมีปัญหาให้ต้องฟาดฟัน แล้วค่ายก็มักจะไม่ค่อยตอบสนองการแก้ปัญหา แต่ก็ยอมรับว่าขนาดนี้แล้วรถค่ายนี้ยอดขายก็ใช้ได้อยู่ ส่วนตัวผมชอบ XV รถกำลังดีสมรรถนะวางใจได้ ในเมืองก็คล่องตัว ไปเที่ยวก็ลุยได้อย่างวางใจ ราคาตอนนี้ก็เป็นมิตรมากๆ ความปลอดภัยในการขับขี่ก็ดี  ให้ความมั่นใจในการขับขี่ค่อนข้างสูง

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:40:55 »
ก็ต้องดูเงื่อนไขในการใช้งานด้วยอ่ะครับ

ถ้าขนของเยอะ XV คงไม่พอเท่าไหร่ เฉพาะด้านท้ายที่มันค่อนข้างจะน้อยนิดเหลือเกิน แต่ด้วยความที่รถมันค่อนข้างจะ simple กว่า ปัญหาความจุกจิกน่าจะน้อยกว่า EV ใหม่พอสมควร ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 13:39:28 »

นอกเรื่องครับ แล้ว PJS จะเปิดตัวเมื่อไรครับ

ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 19:16:56 »
คาดว่า ราวๆสิงหาคม-กันยายน ครับ

ออฟไลน์ eaksuper4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 14:21:06 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นครับ ตอนนี้ผมใช้ 1.Vigo prerunner 4 ประตูอยู๋(เสียดายตอนนั้นไม่ซื้อ 4x4 )2.Ford fiesta Ecoboots
จริงๆแล้วผมไปไซท์งานก่อสร้างบ่อยๆเลยอยากได้ขับ4 ไว้เผื่อลุยด้วย เลยมอง2 คันนี้ไว้ครับ ยังไม่รีบใช้รถเลยจะมาหาข้อมูลก่อน
เรื่องราคานี้ผมมองXVเลยเพราะต่ำกว่า 1 ล้าน แต่ก็มองEverest ไว้เพราะเผื่อขนของชิ้นใหญ่ได้(แบบไม่ทันตั้งตัว)ตามสไตล์คนทำงานแบบนี้
เลยค่อนข้างลังเลครับ ???