ผู้เขียน หัวข้อ: ข้องใจเล็กน้อยกับ ESTIMA  (อ่าน 2521 ครั้ง)

ออฟไลน์ UK16

• Jr. Member
  • **
ข้องใจเล็กน้อยกับ ESTIMA
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 22:45:11 »
ได้มีโอกาสมาลองรถESTIMAมือสอง สองคัน คันแรกเป้นรถเต็นท์ปี2006  อีกคันเป้นรถบริษัทปี2008 คันแรกได้ลองนั่ง คันที่สองได้ลองขับเอง รุ้สึกข้องใจกับการเก้บเสียง ทำไมมันไม่รู้สึกนุ่ม หรือเงียบ(บนถนนคอนกรีตทั้งสองคัน) อย่างที่คิด ไม่เหมือนเทียน่า สู้รถแฟนที่เป็นมาสด้าสามยังไม่ได้ เป้นเพราะมันเป้นมือสองช่วงล่างมันไปเสียแล้ว(ยางด้วยคันแรกเห็นเป้นปี2012) หรือมันจะประมาณนี้ครับ  ขออ้างอิงกระทู้นี้ด้วยนะครับ ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยครับ [url]http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=18301.0;wap2]http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=18301.0;wap2] [url]http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=18301.0;wap2[/url]  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2015, 22:47:29 โดย UK16 »

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
Re: ข้องใจเล็กน้อยกับ ESTIMA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 14:10:01 »
ผมใช้ estima acr30 ปี 2005 อยู่
จริงๆ มันเงียบนะครับ แต่ยอมรับว่าไม่เงียบเหมือน teana แต่ก็ประมาณ camry ตัวก่อนโฉมล่าสุด

ที่ จขกท ไปลองคันนั้นอาจใช้ยางเก่า หรือยางคุณภาพไม่ดี (ผมใช้ yoka db อยู่)
ความเงียบ ผมว่าดีกว่า BMW X1 20d โฉมปัจจุบันเยอะเลย แต่ผมเข้าใจว่า BM ก็เก็บเสียงดี
แต่ยาง goodyear ที่ติดรถมาเสียงมันดัง ผมว่างั้นนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 15:14:17 »
ผมใช้ estima acr30 ปี 2005 อยู่
จริงๆ มันเงียบนะครับ แต่ยอมรับว่าไม่เงียบเหมือน teana แต่ก็ประมาณ camry ตัวก่อนโฉมล่าสุด

ที่ จขกท ไปลองคันนั้นอาจใช้ยางเก่า หรือยางคุณภาพไม่ดี (ผมใช้ yoka db อยู่)
ความเงียบ ผมว่าดีกว่า BMW X1 20d โฉมปัจจุบันเยอะเลย แต่ผมเข้าใจว่า BM ก็เก็บเสียงดี
แต่ยาง goodyear ที่ติดรถมาเสียงมันดัง ผมว่างั้นนะ

ขอบคุณนะครับ นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบเสียแล้ว ผมก็ว่างั้นเพราะคันที่สองเขาใส่ยางแก้มเตี้ยด้วย เพียงแต่เราไม่นึกว่ามันจะตึงตั่งอะไรได้ประมาณนี้ เราก็แหมนะตอนมันป้ายแดงราคาระดับบน ไหงเป็นงี้  ถามเพื่อนใช้แวลไฟทืป้ายแดง ยังบอกว่าบางที่ฟิลลิ่งการขับปิกอัพ หรือ ฟอร์จูนเนอร์ยังรู้สึกมันใจกว่า แต่เรื่องตึ่งตั่งเธอไม่ได้บอก ได้แต่ให้มาลองขับเอง

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:52:33 »
รุ่นที่ผมใช้อยู่เป็น aeras-s คือเป็นรุ่นที่มีชุดแต่งครบยางแก้มเตี้ยมาจากโรงงาน 215/55-17

ที่ว่า vellfire สู้ fortuner ไม่ได้ คือ ก่อนขับรุ่นนี้มา คุณขับรุ่นไหนมาจนชินก่อน
บางรถ ขับตอนแรก การปรับตัวของเรากับรถ อาจจะยังไม่เข้ากัน
หรือเราไม่รู้ Feel รถคันนั้นๆ เพราะในบางรถ set มาต่างกัน เพราะเป็นรถคนละประเภท

แต่ขอยืนยันว่า estima or vellfire ถ้าช่วงล่างสมบูรณ์ ไม่ด้อยกว่า fortuner แน่นอน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 12:23:34 »
งั้นคงต้องไปดูช่วงล่างเสียแล้วว่า ต้องทำอะไรบ้าง มือสองเราไม่ว่ากัน   ;D ;D ;D