ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนบ้างที่กินน้ำมันเครื่อง(เป็นธรรมชาติ)  (อ่าน 4970 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
คือผมอยากจะลิสไว้ครับว่ารถรุ่นไหนบ้างที่มีอัตราการกินน้ำมันเครื่องมากๆ

แต่เป็นเรื่องปกติของรุ่นนั้น......เช่น......

อัลฟ่าฯ156....ตอนที่ศึกษาเนื่องจากอยากได้

อัตราการกินน้ำมันเครื่องจัดพอควรเลยไม่กล้าใช้กลัวลืม...เดี๋ยวไปเตือนกลางทาง....

จึงอยากทราบว่ารถรุ่นอื่นๆที่กินน้ำมันเครื่องเป็นปกติแบบนี้มี..รุ่นใด...ยี่ห้อใดบ้าง?

ขอบคุณครับ

****ปล.ต้องขอโทษที่เขียนไม่มีวรรคตอน....ไม่รู้ทำไมมันวรรคไม่ได้****

ออฟไลน์ Ty ESC

Rx8

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
NP300 ตัวเครื่อง 190 ม้า..
แต่ก็ไม่ได้กินเยอะอะไร
เติมถึงขีดบน เช็คระยะอีกทีถึงขีดล่างแล้ว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องกินน้ำมันเครื่องเนี่ยฟันธงยาก
เมื่อก่อนตอนซื้อ j32 มา ผมเปลี่ยนเป็น valvoline สังเคราะห์ เบอร์30 แรกๆก็ไม่มีปัญหาอะไร จนรอบ40000 ผมเจอกินน้ำมันเครื่องประมาณ20-30%ของช่วงขีดทั้งหมด ผมเลยลองรอบ50000 อีกรอบ ก็กินแบบเดียวกัน
สอบถามบริษัทก็เงียบ
ผมเลยเปลี่ยนมาเป็น sunoco svelt เบอร์30 เหมือนเดิม  ปรากฏว่าการกินน้ำมันเครื่องหายไปเลยจนถึงทุกวันนี้ วิ่งเป็นแสนแล้วก็ไม่กิน

บางครั้งปัจจัยมันเยอะ บางบริษัทที่ผมสอบถามแบบ castral บอกว่ามันต้องกินเพราะไม่กินแสดงว่าต้องมีอะไรแทนที่ทำให้ระดับมันไม่ลด
สรุปไม่รู้จะเชื่อไหนดี   เอามาให้วิเคราะห์กันเล่นๆครับ เชื่อแบบไหนก็เลือกเชื่อเอาแต่ส่วนตัวผมเลือกแบบไม่กินน้ำมันเครื่อง เพราะขนาดcastralที่บอกว่าต้องกิน ผมก็ว่าไม่กิน
แต่valvoline ที่ไม่เคยกิน ทำไมวันนึงถึงมากิน ซึ่งผมพอรู้เหตุผลแต่เป็นแค่ความเชื่อส่วนตัวก็ขอเชื่อจากที่เห็นต่อไปแล้วกัน

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
Audi Q5 ครับ เห็นเป็นกันเกือบทุกคันเลยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ 
  เท่าที่ทราบ...รถที่รอบจัด ๆ  มักจะทำให้น้ำมันเครื่องบางส่วนให้เป็นไอ...ในห้องเครื่องทั้งระบบ  เพื่อการหล่อลื่นในบางส่วน  และมีระบบท่อเวคกั้มเข้าไปที่ท่อร่วมด้วย  ซึ่งน่าจะทำแบบ ทูทีในมอเตอร์ไซด์......มันก็เลยกินโดยตัวมันเอง.....

*****เที่ยวนี้  วรรคตอนใช้ได้ปกติ   งงครับ*****

ออฟไลน์ localgame

Volk Golf GTI/ Scirocco บางคันกินเยอะบางคันกินน้อย ตามคู่มือบอกมาก็กินเยอะเป็นปกติ

ออฟไลน์ johnlee

นิสสัน SD22 ครับ กินแท้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ XL_SiZe

BMW X1 เบนซิน

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
S2000

เคยหายทีแบบว่า 1000โล/ลิตรครับ ตอนนั้นไม่ได้เช็ค เอาไปซัดที ไฟนมค ขึ้นโชว์ กับเข็มแรงดันกระดิกเหมือนหางลูกหมา
สรุป อีกวันมาดู มีเหลือติดปลายก้านมานิดนึง

แต่เติมกลับไปใหม่ก็วิ่งได้ปกติ
ผมแก้โดยติดถังดักไอ นมค ตอนนี้ไม่ค่อยหายแล้วครับ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Re: รถรุ่นไหนบ้างที่กินน้ำมันเครื่อง(เป็นธรรมชาติ)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 18:25:33 »
RX-7

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: รถรุ่นไหนบ้างที่กินน้ำมันเครื่อง(เป็นธรรมชาติ)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 19:38:25 »
Audi A6C5 ครับ กินน้ำมันเครื่องชัดเจนครับ

ออฟไลน์ prototype82

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 19:47:20 »
รถที่ใช้เครื่องโรตารี่ไง เล่นฉีดเข้าห้องเผาไหม้เลย  ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 06:53:16 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ   

เคยเห็น  พอร์ช  ถามหาอู่เติมน้ำมันเครื่องแถว ๆ ขอนแก่นอุดร..(บนหน้าบอร์ดนี่แหละ) ไม่รู้ว่ากินเหมือนกันหรือเปล่าหนอ...

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 07:47:18 »
isuzu ไงคันหนึง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:14:59 »
รถผมกินแต่น้ำหล่อเย็นตลอดเลยอ่ะ

เดี๋ยวแห้ง เดี๋ยวแห้ง #อ้าว

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:55:11 »
CIVIC FD ในคู่มือระบุ 10,000 กม กินประมาณ 1 ลิตร ครับ ผมว่ารุ่นใหม่ๆมันกินเกือบทุกคันนะครับ ถ้าคันใหนกินมากกว่าปรกติ เช่น 10,000 กม ต่ำว่าขีด ADD (ขีดล่าง) แสดงว่า ้เครื่องยนต์ อาจะมีปัญหาครับ