ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอปัญหา คนข้างๆ บ้าน ไม่จอดรถหน้าบ้านตัวเอง แต่มาจอดหน้าบ้านเราบ้างมั้ย?  (อ่าน 5678 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อนะครับ

คือ หน้าบ้านของเค้าว่าง แต่หน้าบ้านผมจอดได้สบายกว่า ไม่ต้องยึกยักหลายรอบ มาปุ๊ป เลียบจอดได้ปั๊ป มีความคิดเห็นกันยังไงบ้างครับ?

ปล.ถ้าเปิดกระทู้ผิดที่ ขออภัยและ รบกวน Admin ย้ายให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Oah

• **
เคยครับ บ้านติดกัน แต่บ้านผมถึงก่อน แล้วเค้ามีรถหลายคัน บางทีมีคนมาก็ต้องจอดหน้าบ้าน (หน้าบ้านจอดได้ประมาณ 2 คัน) ก็เลยจอดบ้านผมแล้วเดินเข้าบ้านตัวเอง ไม่ต้องเลยไป ซึ่งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเพราะเวลาจะออก ก็ต้องเลยไปกลับรถอยู่ดี

วิธีแก้ คือแฟนผมเค้าจะรดน้ำต้นไม้ แล้วเนื่องจากตรงที่เค้าจอดจะมีต้นไม้อยู่ ก็ต้องรดต้นไม้ตรงนั้นแล้วมัน "บังเอิญ" ไปโดนรถที่มาจอดครับ เจอบ่อยๆเค้าก็เลิกจอดไปเอง

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ปัญหาน่าเบื่อมากๆ

ผมว่าทำใจ แล้วก็ถ้อยที ถ้อยอาศัยดีกว่าครับ

บ้านใกล้เรือนเคียง หนีกันไม่พ้น เห็นหน้ากันทุกวัน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมไม่ทราบว่าอยู่ อาคารพาณิชย์ ทาวน์โฮม หรือว่า บ้านเดี่ยว

แต่ถ้าไม่ได้ขวางประตูบ้าน และ ยังสามารถนำรถ เข้า-ออก ได้สะดวก

ผมก็ไม่ไปสนใจครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเขายินดีเลื่อนรถให้เราเวลาเราจะเอารถออกโดยไม่อิดออด และหน้าบ้านเรามักจะมีรถแปลกหน้ามามั่วจอดประจำแบบนี้ ปล่อยให้ข้างบ้านเขาจอดดีกว่านะครับ อย่างน้อยก็เพื่อนบ้านกัน ผมก็ทำแบบนี้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
บ้านผมหลังๆมานี่โดนประจำ แต่ก่อนข้างบ้านจะเป็นเจ้าของมาอยู่เอง
มีรถคันเดียว ก็ไม่มีปัญหาอะไร หลังๆข้างบ้านเจ้าของไม่อยู่ เลยปล่อยเช่า
พอมีคนมาเช่าเท่านั้นแหละ ความเกรงใจไม่มีเลย
หน้าบ้านเราก็มาจอดขวางเลย หน้าประตูทางเข้าบ้านเราเลยนะ
ข้างรั้วเราก็มาจอด คือกะจะจอดปิดหมดเลย ไม่มีความเกรงใจเลย
น่าเบื่อมาก  >:( >:( ครั้งเดียวยังพอทน แต่ไอ้พวกจอดได้ทุกวันจนต้องเรียกทุกวันนี่สิ
ชักจะเริ่มหมดความอดทน

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
เจอประจำ น่าเบื่อมาก พวกมักง่าย สักแต่ซื้อรถ ไม่มีที่จอดก็มาระรานบ้านอื่นๆ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เรื่องเพื่อนบ้านกับที่จอดรถนี่ปัญหาที่แก้ไม่ตกจริงๆ ทำได้อย่างเดียวคือทำใจครับ...
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ meeuwarn

บ้านเดี๋ยวครับเจอข้างบ้านเหมือน จขกท หน้าบ้านมันว่าจอดบ้านผม

ผมเลยขว้างรถเก่าๆ ไว้หน้ารั้งบ้าน 1 คัน ไม่ให้ใครมาจอด

คงขยาดผมไปทั้งชาติ เพราะเข้าออกยากกว่าเดิมมาก บ้านผมอยู่ต้นซอย

คนไม่เกรงใจเรา ก้ไม่ต้องเกรงใจกลับครับ

ซวยถึงรุ่นลูกแน่ๆ เพราะรถเก่าผมกะจอดเป้นซาก ไม่ขาย สะใจ ;D

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
ข้างบ้านผม เป็นซอกไว้สำหรับกลับรถ เกือบทุกวันก็จะมีคนนิสัยแย่ๆเอารถมาจอดอุดซะงั้น  ที่สำคับบ้านมันอยู่ถัดไปอีก 3 หลัง  ไม่แปลกใจว่าทำไมชีวิตถึงไม่เจริญสักที ก็มีคนด่าลับหลังทุกวัน (ถึงตนเองจะไม่ได้ยินก็เหอะ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่เคยครับเคยแต่จอดหน้าบ้านเค้า  ;D ;D ;D

แต่จอดแบบมีมารยาทนะครับไม่ขวางทางอะไรบอกก่อนตลอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้ามีระเบียงด้านบนยื่นออกมาที่จอด หรือแนวจอดเป็นรั้วบ้านลองใช้วิธีนี้ดูครับ

เอากระถางต้นไม้ไปวางบนแนว ปลูกต้นอะไรก็ได้เป็นพุ่มๆ วันดีคืนดี ก็แกล้งทำเป็นหล่นแตกแหว่งๆ หน้าบ้าน ทิ้งไว้ตรงนั้น เอาแบบ หล่นไกลๆกำแพง นิดๆ

หรือตอนมันกำลังมาก็เอานิ้วดันหล่นต่อหน้าเลย แล้วตะโกน

"ไอ้แมวเวร!!!"

โทษแมวอีกละ

ออฟไลน์ Activehybrid

คิดค่าจอดซะเลย เดือนละ1,000 จ่ายล่วงหน้านะ ไม่งั้นล๊อคล้อ 

รับรอง ไม่เห็น

ออฟไลน์ madboy

ผมก็มีบ้างไม่มีบ้างแล้วแต่ว่าเพื่อนบ้านมีแขกมาเยี่ยม จริงๆก็ไม่ได้ซีเรียสมากครับ ถ้าไม่ได้จอดจนเราเข้าออกไม่ได้

แต่ที่เซ็งหนักสุดคือ อีป้าบ้านฝั่งตรงข้าม อยู่คนเดียว กับหมา 2 ตัว รถตนต์ไม่มี มีแต่จักรยานแม่บ้านคันเดียว แต่..ต้นไม่ กองขยะ อะไรต่อมิอะไร เต็มหน้าบ้านและข้างบ้าน แถมจักรยานยังจอดหน้าบ้านเลยคิดดู ใครจอดข้างบ้านหรือหน้าบ้านเค้านี่ไม่ได้เลยนะครับ ด่าๆๆๆๆๆ เป็นชั่วโมงได้

แต่ก็ได้แต่ทำใจ แบบแกคุยกะหมารู้เรื่อง  :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ wa330

ซื้อรถซาเล้งสามล้อเก่าๆมาคันนึงคับมาจอดไว้พอเราจะจอดหรือเข้าออกก็เข็นเลื่อนเอาจบ
หน้าบ้านเรามีสิทธิ

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
ถนนสารธารณะใครจะจอดก็ได้ แต่ต้องจอดให้ถูกต้องครับ เว้นระยะห่างจากประตู-ทางเข้าออกอย่างน้อยๆก็ 2เมตร
(ตามกม.คือ 5เมตร)เผื่อให้เป็นวงเลี้ยวเวลารถถอยเข้าออก

ถ้าเค้ามาจอดแล้วไม่ทำให้เกิดความลำบากในการเข้าออกบ้าน ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ หรือถ้ามันเกะกะถอยออกยาก
ก็คุยกันดีๆว่าให้จอดเผื่อรถบ้านเราถอยเข้าออกด้วย แต่ถ้าเกะกะจริงๆ คุยแล้วก็ไม่ได้ผล แนะนำนะครับ ไปที่สถานีตร.พื้นที่
ของท่าน แล้วขอเบอร์ติดต่อฝ่ายจราจรไว้ เพื่อเรียกรถมาลาก หรือมาล็อคล้อไปเลยครับ

ปล. บ้านผมก็โดนบ่อยครับ แต่ไม่ใช่ข้างบ้านนะครับ เป็นคนมาทำงานแล้วแม่งมาหาที่จอดในหมู่บ้านผมกันเละเทะไปหมด
ซอยก็แคบ เวลาจอดกันเป็นพืดรถสวนกันไม่ได้เลย จะคุยก็ยากเพราะไม่รู้ใครเป็นใคร เรียกรถมาลากไปสถานเดียวครับ
ตร.ที่มาลากได้ตังค์ค่าปรับจอดรถกีดขวางฯด้วย win-win
022791500 เป็นเบอร์รวมของสน.บางซื่อ อันนี้ใครอยู่พื้นที่เม็มไว้เรียกใช้บริการได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

เจอเพื่อนของคนข้างบ้านมาจอดขวางหน้าบ้านครับ เข้าเกียร์ไว้อีกต่างหาก กดกริ่งก็ไม่ออกมาเลยถีบกระจกข้างหักกระเด็นไป ตั้งแต่นั้นมาเพื่อนคนนั้นมันไม่มาอีกเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Guy y

3 อย่างที่เลือกไม่ได้ครับ เพื่อนบ้าน พ่อเเม่ พี่น้อง

ทุกวันนี้ผมก็เจอคับ จนไม่คุยกับข้างบ้านเเล้ว คิดดูเเต่ก่อนเค้าขายรถมือ 2 จับรถมาที4คัน จอดเต็มซอย ขว้างหน้าบ้านผม ออกไม่ได้ เจ้าตัวก็ไม่อยู่ เลยว่าไป เเล้วผมก็ติดป้าย ตั้งเเต่นั้นมาไม่จอดเลยครับ

คนเราบางครั้งมีความมักง่ายเยอะครับ ชอบทำงานหลายๆครั้ง ทำใจครับ ทำใจอย่างเดียว
2010 VIOS

ออฟไลน์ h22a

ถ้ามีระเบียงด้านบนยื่นออกมาที่จอด หรือแนวจอดเป็นรั้วบ้านลองใช้วิธีนี้ดูครับ

เอากระถางต้นไม้ไปวางบนแนว ปลูกต้นอะไรก็ได้เป็นพุ่มๆ วันดีคืนดี ก็แกล้งทำเป็นหล่นแตกแหว่งๆ หน้าบ้าน ทิ้งไว้ตรงนั้น เอาแบบ หล่นไกลๆกำแพง นิดๆ

หรือตอนมันกำลังมาก็เอานิ้วดันหล่นต่อหน้าเลย แล้วตะโกน

"ไอ้แมวเวร!!!"

โทษแมวอีกละ

ตามนั้นครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปัญหาประจำจริงๆนะครับเนี่ย

หน้าบ้านเรามีสิทธิ

ในบ้านมีสิทธิ หน้าบ้าน ไม่ใช่ในบ้าน ไม่มีสิทธิ

ไปที่สถานีตร.พื้นที่
ของท่าน แล้วขอเบอร์ติดต่อฝ่ายจราจรไว้ เพื่อเรียกรถมาลาก หรือมาล็อคล้อไปเลยครับ
(...)
ตร.ที่มาลากได้ตังค์ค่าปรับจอดรถกีดขวางฯด้วย win-win
(...) อันนี้ใครอยู่พื้นที่เม็มไว้เรียกใช้บริการได้ครับ

ถ้าสน.ท้องที่ผมขยันอย่างนี้คงดี ว่าแต่ยังไม่ลองโทรอ่ะ