ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนฝุ่นทราย.....  (อ่าน 3294 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
รถโดนฝุ่นทราย.....
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 09:56:37 »
    รถเพื่อน  มองไกล ๆ ก็สวยดี  แต่พอดูใกล้ ๆ รถเขามีจุดสีขาวเล็ก กระจายเต็มไปหมด  ทั้งสี  และกระจก  รอบคันทั้งด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลัง 
    ตอนแรกผมมองเป็น  รถเปรอะละอองสี  แต่พอเอามือไปลูบกระจก  มันไม่นูน  แต่เป็นหลุมลงไป...   เขาบอกว่า  ตอนที่วิ่งแถว ๆ 200  เจอ ฝุ่นทรายร่วงจาก10 ล้อ  ฟุ้งไปหมด  พอขับทะลุไปแล้วมันก็เป็นแบบที่เห็น....

ผมสงสัยว่าเป็นไปได้หรือครับ    มีวิธีแก้ไขให้พอดูได้  โดยไม่ต้องทำสี  และเปลี่ยนกระจกไหม?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

Re: รถโดนฝุ่นทราย.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 10:33:53 »
ขัดหรือลูบน้ำมันก็น่าจะออกครับ
H.

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 12:03:34 »
มันคือละอองสีครับ  แถวๆบ้านพี่เขาพ่นสีแล้วปลิวมาติดยังไม่รู้ตัวอีก  บนตัวถังก็ใช้ดินน้ำมันตามท่านข้างบนเลยส่วนกระจกใช้ใบมีดโกนขูดออกครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 12:37:08 »
ขอบคุณทั้งสองท่าน..แสดงว่าคิดแบบผม  คือเป็นละอองสี  ...

ผมลองลงทั้งขัดหยาบ  ขัดละเอียด แวคที่ผมมี   น้ำมันสน  น้ำมันก๊าด  และเบนซิน  โดยลองส่วนที่เป็นกระจกบนกระจก  ไม่มีอาการ  ดังนั้นดินน้ำมันไม่ไหวแน่นอน  แล้วอีกอย่าง...จุด ๆ ที่เกิด  มันไม่นูนนะครับ  มันเป็นหลุมเล็ก ๆ  เล็กมาก 

ตอนนี้ผมยังนึกวิธีการแก้ไขไม่ออก  ว่าจะแก้อย่างไรดี  รับปากแล้วว่าหมู ๆ แก้ไม่ยาก  .....กำลังจะบอกเขาว่าไม่มีความสามารถ....

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 15:25:41 »
แบบนั้นคงต้องใช้เครื่องขัดสีครับ ลองไปทำที่คาร์แคร์ดูครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 15:51:05 »
ขอบคุณทั้งสองท่าน..แสดงว่าคิดแบบผม  คือเป็นละอองสี  ...

ผมลองลงทั้งขัดหยาบ  ขัดละเอียด แวคที่ผมมี   น้ำมันสน  น้ำมันก๊าด  และเบนซิน  โดยลองส่วนที่เป็นกระจกบนกระจก  ไม่มีอาการ  ดังนั้นดินน้ำมันไม่ไหวแน่นอน  แล้วอีกอย่าง...จุด ๆ ที่เกิด  มันไม่นูนนะครับ  มันเป็นหลุมเล็ก ๆ  เล็กมาก 

ตอนนี้ผมยังนึกวิธีการแก้ไขไม่ออก  ว่าจะแก้อย่างไรดี  รับปากแล้วว่าหมู ๆ แก้ไม่ยาก  .....กำลังจะบอกเขาว่าไม่มีความสามารถ....

อยากให้ลองก่อนครับ  เอาใบมีดโกนปาดที่กระจกก่อน  ถ้าออกแสดงว่าเป็นละอองสีจริงๆ

ที่นี้บนพื้นผิวสี  ผมไม่ทราบว่าพี่ขัดหยาบขัดละเอียดด้วยวิธีไหนใช้อะไรขัดนะครับ  แต่ทีผมเคยทำมาละอองสีมันไม่หลุดง่ายๆด้วยการขัดนะครับถึงจะขัดด้วยขนแกะฟองน้ำและยาขัดหยาบๆก็เถอะ  ลองนึกสภาพเม็ดสีเม็ดเล็กๆๆๆมากๆ  เวลาเรากดใบขัดลงไปแรงกระทำมันไม่ได้กดลงบนเม็ดสีอย่างเดียวมันกระจายลงบนเนื้อสีด้วยเพราะขนาดใบขัดมันใหญ่กว่าเม็ดสีเยอะ  ยิ่งเจอความร้อนจากใบขัดเม็ดสีบางเม็ดมันยิ่งเกาะติดได้มากขึ้น 

ถ้าฟันธงว่าละอองสีจริง  อยากให้ลองดินน้ำมันครับ  งานง่ายกว่าการขัดแน่นอน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 07:50:51 »

อยากให้ลองก่อนครับ  เอาใบมีดโกนปาดที่กระจกก่อน  ถ้าออกแสดงว่าเป็นละอองสีจริงๆ

ที่นี้บนพื้นผิวสี  ผมไม่ทราบว่าพี่ขัดหยาบขัดละเอียดด้วยวิธีไหนใช้อะไรขัดนะครับ  แต่ทีผมเคยทำมาละอองสีมันไม่หลุดง่ายๆด้วยการขัดนะครับถึงจะขัดด้วยขนแกะฟองน้ำและยาขัดหยาบๆก็เถอะ  ลองนึกสภาพเม็ดสีเม็ดเล็กๆๆๆมากๆ  เวลาเรากดใบขัดลงไปแรงกระทำมันไม่ได้กดลงบนเม็ดสีอย่างเดียวมันกระจายลงบนเนื้อสีด้วยเพราะขนาดใบขัดมันใหญ่กว่าเม็ดสีเยอะ  ยิ่งเจอความร้อนจากใบขัดเม็ดสีบางเม็ดมันยิ่งเกาะติดได้มากขึ้น 

ถ้าฟันธงว่าละอองสีจริง  อยากให้ลองดินน้ำมันครับ  งานง่ายกว่าการขัดแน่นอน

ขอบคุณครับ    ตอนนี้ผมฟันธงว่า เป็น โดนเม็ดทรายจริง ๆ     คงน้อง ๆ การยิงทรายมั้งครับ   เพราะเอากล้องส่องพระขยายดู  จุดขาว ๆเฉพาะกระจกบังลมหน้า  ซึ่งมีร่องรอยมากที่สุด  สภาพที่เห็นมันไม่นูนเหมือนละอองสี  แต่เป็นหลุมเล็ก ๆกินเข้าไปในเนื้อกระจก  เนื้อกระจกในหลุมเป็นสีขุ่น ๆ... 

ตอนนี้ยอมแพ้แล้วครับ...