ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคกันความร้อนของ Crystalline 3M  (อ่าน 5265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
เทคนิคกันความร้อนของ Crystalline 3M
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 07:23:03 »
ผมใช้ Vkool  70  มาตลอด 10 กว่าปี  หลักการกันความร้อนเค้าชัดเจนว่าเป็นส่วนผสมของโลหะ มีปัญหากับ Easy pass , GPS on Mobile Phone  แต่ก็ใช้มาตลอด ชอบ ใส     แต่สงสัยว่า 3M Crystalline ถูกจัดอยู่ในระดับใกล้เคียงกันมาก  แต่เข้าใจว่าไม่มีปัญหากับ Easy pass   แต่กับ GPS ในโทรศัพท์มือถือ ไม่แน่ใจ   แต่ทำให้เย็นเหมือนกันได้ ใสใกล้เคียงกันได้  เค้าใช้เทคนิคอะไร สะท้อน หรือกันความร้อนอ่ะครับ ?   พอดีใกล้จะต้องเปลี่ยนรถ  และอาจจะเปลี่ยนใจ  ไปลอง  3M ดูบ้าง      ถ้าเทียบกับ Vkool  บานหน้า V40 รอบคัน V30   จะเทียบรุ่นไหนของ Crystalline 3M ครับ   รบกวนแนะนำ ;D   

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: เทคนิคกันความร้อนของ Crystalline 3M
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:01:04 »
แค่จะมาบอกว่า GPS ในมือถือก็ผ่านได้ครับ
ส่วนหลักการ เห็นในเวปบอกว่าใช้ Multilayer > 200 ชั้น

http://solutions.3m.com/wps/portal/3M/en_US/ScotchgardAutoProtection/Home/AutoApplicators/Home/Products/WindowFilm/CrystallineWindowFilm/

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: เทคนิคกันความร้อนของ Crystalline 3M
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:44:02 »
เหมือนผมเลย V-kool มาตลอด กันความร้อนได้ดีมากๆ
ยอมรับเลย แต่เพราะปัญหาเรื่อง GPS ผมเลยตัดสินใจลองเปลี่ยน
มาเป็น crystaline C40 เข้มสุด ดีสุด ของ 3M ก็ประกับใจนะครับ
กันร้อนได้น้อยกว่า v-kool นิดหน่อย แต่ชอบที่ฟิล์มสีดำชา ไม่มีเหลือบๆ
ปรอทๆเหมือน V-kool และเรื่อง GPS ผ่านฉลุยเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Denn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:49:55 »
ลองพิจารณาฟิล์ม เซรามิค cardinal อีกตัวสิครับ มืดตึ้บถ้ามองจากข้างนอก ข้างในมองออกมาก้อชัดเจนดี กลางวัน แต่กลางคืนผมใช้รถน้อยก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 10:17:32 »
สมัยก่อนใช้vk70
ล่าสุดลองใช้Vk30มืดลงเพราะแก่ลงสู้แสงไม่ไหว ปัญหาeasypassยังมี
อักคันลอง3m crystal ยังไม่ประทับใจเท่าVk ลึกๆยังแอบร้อนอยู่

คิดว่าคันต่อไปคงVk30
ยี่ห้ออื่นๆlamina /hi koolอะไรพวกนี้ไม่เคยลอง

ออฟไลน์ Golfpy

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 10:32:40 »
ผมใช้ Vkool  70  มาตลอด 10 กว่าปี  หลักการกันความร้อนเค้าชัดเจนว่าเป็นส่วนผสมของโลหะ มีปัญหากับ Easy pass , GPS on Mobile Phone  แต่ก็ใช้มาตลอด ชอบ ใส     แต่สงสัยว่า 3M Crystalline ถูกจัดอยู่ในระดับใกล้เคียงกันมาก  แต่เข้าใจว่าไม่มีปัญหากับ Easy pass   แต่กับ GPS ในโทรศัพท์มือถือ ไม่แน่ใจ   แต่ทำให้เย็นเหมือนกันได้ ใสใกล้เคียงกันได้  เค้าใช้เทคนิคอะไร สะท้อน หรือกันความร้อนอ่ะครับ ?   พอดีใกล้จะต้องเปลี่ยนรถ  และอาจจะเปลี่ยนใจ  ไปลอง  3M ดูบ้าง      ถ้าเทียบกับ Vkool  บานหน้า V40 รอบคัน V30   จะเทียบรุ่นไหนของ Crystalline 3M ครับ   รบกวนแนะนำ ;D   
ผมใช้ vkool x25 ก็เข้า easy pass ,Gps ได้ปกตินะคับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 10:55:47 »
555  สงสัยต้องบานหน้า C40 3M   รอบคัน V30 ซะแล้ว

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 14:25:19 »
555  สงสัยต้องบานหน้า C40 3M   รอบคัน V30 ซะแล้ว

สีมันจะไม่เหมือนกันนะสิครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 15:57:02 »
มาใช้ Huper Optik กับผมก็ได้ครับ รุ่นท็อปยังถูกกว่าทั้ง V-Kool และ 3M Crystalline กันร้อนด้อยกว่า V-Kool นิดหน่อย แต่ถ้าเทียบ 3M ผมว่าใกล้เคียงกัน ข้อสำคัญคือรุ่นแพงสุดยังแถวๆหมื่นกลางๆเอง

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 18:17:19 »
มาใช้ Huper Optik กับผมก็ได้ครับ รุ่นท็อปยังถูกกว่าทั้ง V-Kool และ 3M Crystalline กันร้อนด้อยกว่า V-Kool นิดหน่อย แต่ถ้าเทียบ 3M ผมว่าใกล้เคียงกัน ข้อสำคัญคือรุ่นแพงสุดยังแถวๆหมื่นกลางๆเอง
+1 Huper Optik ของดีราคาแพง(สมเหตุสมผล)

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 22:24:25 »
เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ต้องการฟิมล์ใส กันร้อนดี มีแค่สองยี่ห้อ 3M  V kool

ถ้าฟิมล์มืดกันร้อนดีมีเยอะทำง่าย กันร้อนดีพอกะฟิมล์ใส แต่ทัศนะวิสัยแย่กว่า 

3M  C40 = Vk40

3M ยังไม่มีรุ่นเทียบเท่า Vk 30 ที่เข้มขึ้นอีก

ผมใช้ C40 รอบคัน เปลี่ยนจากฟิมล์มืดเพราะใช้รถกลางคืนมากขึ้น ขับแล้วเสียว ยิ่งเวลาขับเร็วๆ ด้านข้างๆไม่มีไฟทางนี่กลัวไรโดดมาจากด้านข้าง  และยิ่งฝนตกนี่คลานเลย

กันร้อนก็ใช้ได้ ที่สำคัญผมชอบใช้ GPS ไม่อยากมีปัญหาหรือต้องเจาะฟิมล์ 

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 02:16:48 »
ลองพิจารณาฟิล์ม เซรามิค cardinal อีกตัวสิครับ มืดตึ้บถ้ามองจากข้างนอก ข้างในมองออกมาก้อชัดเจนดี กลางวัน แต่กลางคืนผมใช้รถน้อยก็ไม่มีปัญหาอะไร
ผมติดมาได้ 3 เดือนครับ Cardinal tuxedo เป็นลอง 3M Crystalline นิดนึงครับนิดเดียวใช้ V-Kool กับ 3M Crystalline มาตลอดคันเก่าคันนึงเลยลองเอาไปติดมา
ก็โอเคดีครับถ้าชอบโทนดำสนิทถูกใจแน่ๆข้อดีคือมองจากข้างในสว่างกว่ายี่ห้ออื่นและรับประกัน 15 ปี

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 14:30:41 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ