ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำผ้าชามัวร์แบบเทพๆ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 7378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ล้างรถเองครับตอนล้างน่ะไม่เท่าไหร่
แต่ตอนเช็ดน้ำออกเนี่ยมันเสียเวลาจัง
ผ้าชามัวร์ที่ใช้มันก็ดีนะครับแต่อยากได้ดี
ระดับเทพๆเลย ขอแบบซับน้ำดีๆไม่มีรอยขีดข่วน ทนๆหน่อย
เรื่องราคาไม่เกี่ยงครับ ใครทราบรบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Re: รบกวนแนะนำผ้าชามัวร์แบบเทพๆ ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 19:24:19 »
จากประสบการณ์ที่ล้างรถเองตลอด ล้างแบบทั่วๆไป ไม่ใช่แบบเทพระดับเคลือบแก้ว ไร้รอยขนแมว

ผ้าชามัวร์แท้ ซับน้ำไม่ค่อยดี แต่นุ่ม ผมเอามาใช้ในขั้นตอนเช็ดตอนเคลือบสี เคลือบแว๊ก เช็ดคราบน้ำยาเคลือบที่ลงไว้ออก

ผ้าชามัวร์สังเคราะห์ใช้ซับน้ำได้ดีกว่า แต่เลือกแบบผืนใหญ่หน่อย เสร็จงานไวกว่า
เลือกแบบที่มีด้านหน้าหนึึงเป็นผิวเหมือนมีรอยปั๊มนูนๆ คล้ายๆตาหมากรุกเล็กๆ เพื่อว่าเวลาเช็ดน้ำ ผ้าจะไม่ยึดติดกับผิวตัวรถ
เวลาเช็ดน้ำ ก็เช็ดสองเที่ยว รอบแรกก็เช็ดน้ำที่ปียก หยดใหญ่ๆออก รอบสองเช็ดหยดละเอียดฝอยๆที่หลงเหลือออก
แล้วต่อขั้นตอนเคลือบสีหรือลงแว๊กต่อไป

ที่เคยใช้แล้วชอบเป็นของแถมมาพร้อมน้ำมันเครื่อง ผ้าชามัวส์สังเคราะห์ยี่ห้อ eagle one

ส่วนผ้าชามัวร์สังเคราะห์ที่เนื้อออกจะคล้ายๆกระดาษใช้ไม่ดีเลย เปื่อยเสียง่าย

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Re: รบกวนแนะนำผ้าชามัวร์แบบเทพๆ ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 20:06:27 »
ผมใช้ของถูกนะครับ  ;D caretex สังเคราะห์ สองรัอยกว่าบาท ผืนใหญ่ ซับน้ำไดัดี
แต่ถ้างบไม่อั้นไปเล่นของแพงก็ไม่ว่ากันครับ

ปล. ใช้มาเกิน 7 เดือนแล้ว ลัางบ่อย ก็ยังไม่เปื่อยนะครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 20:18:30 »
เคยได้ยินว่ายี่ห้อคาเนโบ่ ดีแต่ยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 20:25:15 »
เคยทราบมาว่า ยี่ห้อ polifac เทพครับผม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 20:52:13 »
จากประสบการณ์ที่ล้างรถเองตลอด ล้างแบบทั่วๆไป ไม่ใช่แบบเทพระดับเคลือบแก้ว ไร้รอยขนแมว

ผ้าชามัวร์แท้ ซับน้ำไม่ค่อยดี แต่นุ่ม ผมเอามาใช้ในขั้นตอนเช็ดตอนเคลือบสี เคลือบแว๊ก เช็ดคราบน้ำยาเคลือบที่ลงไว้ออก

ผ้าชามัวร์สังเคราะห์ใช้ซับน้ำได้ดีกว่า แต่เลือกแบบผืนใหญ่หน่อย เสร็จงานไวกว่า
เลือกแบบที่มีด้านหน้าหนึึงเป็นผิวเหมือนมีรอยปั๊มนูนๆ คล้ายๆตาหมากรุกเล็กๆ เพื่อว่าเวลาเช็ดน้ำ ผ้าจะไม่ยึดติดกับผิวตัวรถ
เวลาเช็ดน้ำ ก็เช็ดสองเที่ยว รอบแรกก็เช็ดน้ำที่ปียก หยดใหญ่ๆออก รอบสองเช็ดหยดละเอียดฝอยๆที่หลงเหลือออก
แล้วต่อขั้นตอนเคลือบสีหรือลงแว๊กต่อไป

ที่เคยใช้แล้วชอบเป็นของแถมมาพร้อมน้ำมันเครื่อง ผ้าชามัวส์สังเคราะห์ยี่ห้อ eagle one

ส่วนผ้าชามัวร์สังเคราะห์ที่เนื้อออกจะคล้ายๆกระดาษใช้ไม่ดีเลย เปื่อยเสียง่าย

ตามข้างบนนี้ครับ ผมใช้ของ 3M ครับ ผ้าสังเคราะห์ ด้านนึงเป็นเป็นปุ่มๆเล็กๆ อีกด้านเรียบๆ ซึมซับดีครับ ผืนนึงประมาณ 40x40cm ประมาณ 400บาท เห็นชามัวร์แท้ขายอยู่9ร้อยกว่า ไม่กล้าซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 20:57:21 โดย u_hoo »
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 21:59:56 »
3M เลยครับ ของดีราคาถูก ซื้อไว้ทีละ10ผืน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 06:13:33 »
เมื่อก่อนใช้หลายยี่ห้อ   สุดท้ายใช้ของ mg....ก็ยังไม่ได้เรื่อง

ปัจจุบันใช้ผ้าเช็ดตัวนาโน  ซับได้สุดยอดจริง ๆ  แถมราคาถูกกว่าบาน.....

ปล.  ใช้ซับนะ  ไม่ใช่เช็ด...

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 10:03:44 »
The Guzzler Waffle Weave by Cobra 

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 10:18:41 »
ผมใช้ของแท้อยู่ผืนใหญ่ 1450 ลด 10% ตัดแบ่งเป็น 2 แผ่น ใช้จนลืมครับ

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 14:35:56 »
Carretex chamois microfiber
ไม่ฝืดซับน้ำดีครับ ไปลองที่มอเตอร์โชว์ทุกร้าน จบที่อันนี้
เป็นผ้าชามัวผสมไฟโครไฟเบอร์ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 17:14:45 »
ผมใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ Cobra Guzzler Waffle Weave Drying Towel สำหรับเช็ดเปียกครับ ใช้ซ้บน้ำได้มากเหมือนชามัวร์แต่ไม่ฝืดแบบชามัวร์ครับ ตัวนี้ดีแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 23:03:33 »
แนะนำไห้ใช้ผืนใหญ่ จะได้ซับน้ำได้เยอะครับ
ผืนเล็กซับได้นิดเดียว บิดบ่อยๆเมื่อยมือครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ p1tanawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:08:40 »
ของผมใช้ผ้านาโนครับซับน้ำดี ไว้ซับรอบแรก โดยผมใช้เทคนิคช่วยนิดหน่อยครับ หลักการคือ หลังจากล้างโฟมหรือแชมพูออกหมดแล้วน้ำสุดท้ายคือการล้างน้ำเปล่า ซึ่งจะไม่ใช้วิธีการฉีดให้เป็นฝอยครับแต่จะใช้การใช้นำจากสายยางปล่อยไหลจากบนลงล่างซึ่งวิธีนี้จะทำให้รถสะอาดแล้วลดปริมาณหยดน้ำที่เกาะอยู่บนรถด้วยนะครับ คราวนี้ก็ใช้ผ้านาโนซึ่งมีคุณสมบัติซับบน้ำได้ดี ซับและเช็ดให้ทั่วรถ  วิธีนี้นอกจากประหยัดเวลาในการทำให้รถแห้งแล้วยังช่วยรถรอยขนแมวจากการเช็ดไม่ว่าจากผ้า  ลองดูนะครับ  ผมเปลี่ยนผ้านาโนทุกๆ หนึ่งเดือน ( ล้างทุกอาทิตย์ครับ)  ได้ผลดียังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 15:17:53 »
ผมเองก็ไม่ได้อธิบายรายละเอียดให้ว่าผ้าไมโครไฟเบอร์แบบผสม Polyester/Polyamide ที่ถักแบบWaffle Weaveนี้จะซับน้ำได้หลายเท่าและการทอแบบWaffleนี้จะทำให้ผ้าไม่ฝืดบนผิววัสดุจึงเหมาะกับการซับน้ำทำให้ไม่เป็นรอยคราบน้ำด้วย ร้านล้างรถแบบPremiumก็ใช้แบบนี้ครับซึ่งผมก็ซื้อมาใช้และขอยืนยันว่าใช้มาหลายปีล้างรถไม่มีรอยขนแมวแน่นอน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 16:43:32 »
ผมเองก็ไม่ได้อธิบายรายละเอียดให้ว่าผ้าไมโครไฟเบอร์แบบผสม Polyester/Polyamide ที่ถักแบบWaffle Weaveนี้จะซับน้ำได้หลายเท่าและการทอแบบWaffleนี้จะทำให้ผ้าไม่ฝืดบนผิววัสดุจึงเหมาะกับการซับน้ำทำให้ไม่เป็นรอยคราบน้ำด้วย ร้านล้างรถแบบPremiumก็ใช้แบบนี้ครับซึ่งผมก็ซื้อมาใช้และขอยืนยันว่าใช้มาหลายปีล้างรถไม่มีรอยขนแมวแน่นอน
ในไทยพอหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ทุกวันนี้ใช้ของ Threebond คุณภาพก็ OK
แต่อยากได้ดีกว่านี้อีกน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 17:05:58 »
ในไทยพอหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ทุกวันนี้ใช้ของ Threebond คุณภาพก็ OK
แต่อยากได้ดีกว่านี้อีกน่ะครับ
สั่งจาก Ebay ได้เลยครับ ในไทยขายแพงมาก แพงแบบ2เท่าเลยละครับ