ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์รถผมมีปัญหา ช่วยด้วยครับ พรีสๆๆๆๆ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  (อ่าน 4590 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
พี่ๆคับเป็นแบบนี้เลยแอร์รถผมน่ะ
คือแอร์เย็นเฉพาะช่องแอร์สองช่องทางด้านซ้าย นอกนั้นไม่เย็นคับ แต่ลมออกเท่ากันทั้งสี่ช่องแต่ความเย็นของสองช่องด้านขวาไม่มี
แล้วถ้าเร่งพัดลมแอร์ช่องที่เย็นสองช่องด้านซ้ายนี่หนาวเลยคับ ฉ่ำ แต่สองช่องด้านขวามีแต่ลม แต่ลมก็แรงเท่ากับช่องที่เย็นนะคับ
มันเป็นอะไรครับนี่........รถผมเป็น Colorado C-Cab LT Z71 แอร์เป็นแบบธรรมดาครับผม
ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 18:57:28 โดย pongsadja »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: แอร์รถผมมีปัญหา ช่วยด้วยครับ พรีสๆๆๆๆ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 18:55:19 »
แอร์ออโต้รึปล่าวครับ  มีปุ่มsyncหรือdual zoneรึปล่าวครับ

• Newbie
  • *
Re: แอร์รถผมมีปัญหา ช่วยด้วยครับ พรีสๆๆๆๆ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 18:57:58 »
แอร์ออโต้รึปล่าวครับ  มีปุ่มsyncหรือdual zoneรึปล่าวครับ
เป็นแบบธรรมดาครับ ไม่ออโต้

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 19:23:11 »
ท่อแอร์ตันรึป่าวบางท่อรึป่าวครับ
ลองปรับความเย็น(ปรับน้ำยา)ให้เบาสุด ไล่ลมใหม่ แล้วลองปรับน้ำยาใหม่ ว่าหายรึป่าว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 19:56:24 »
แอร์ตันแน่นอนครับ ลองให้ร้านล้างแบบรื้อตู้ครับ และถ้าว่างพอก็ให้ร้านล้างระบบน้ำยาแอร์ด้วยก็ดีครับ (เพราะมันใช้เวลานานอยู่)

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 20:26:30 »
ไปร้านแอร์เลยครับ พรีสสสส.....:)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 21:41:25 »
อายุรถกี่ปี่ (หรือวิ่งกี่ กม.) ครับ ขอเป็นข้อมูลหน่อย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 22:01:03 »
อาการเหมือนน้ำยาแอร์ขาดครับ ซึ้งมันจะขาดไปไม่ได้ถ้าระบบไม่รั่ว ถ้าอยู่ในประกันเอาเข้าศูนย์เปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 06:53:31 »
นึกไม่ออกเหมือนกันว่าเป็นไปได้อย่างไร?   โบเวอร์ เป่าผ่านรังผึ้งคอล์ยเย็นออกมาแบ่งจ่ายแอร์ออกไปซ้ายขวา  (ซึ่งไม่ใช่แอร์แยกด้วย) 

อย่างไร ความเย็นก็น่าจะเท่ากันทุกช่อง....เว้นแต่ใช้ โบเวอร์สองตัวแยกกัน  อันหนึ่งเอาลมผ่านคอล์ยแอร์  อีกชุด  ดึงลมจากภายนอก.....

ให้แนะนำ  คงต้องเข้า 0 ไปตรวจสอบครับ 

หากจะกรุณา  ช่วยแจ้งผลให้ทราบด้วยมันคงจะคาใจไปนาน  หากไม่ทราบว่าแก้ไขอย่างไร.....ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 09:24:42 »
นึกไม่ออกเหมือนกันว่าเป็นไปได้อย่างไร?   โบเวอร์ เป่าผ่านรังผึ้งคอล์ยเย็นออกมาแบ่งจ่ายแอร์ออกไปซ้ายขวา  (ซึ่งไม่ใช่แอร์แยกด้วย) 

อย่างไร ความเย็นก็น่าจะเท่ากันทุกช่อง....เว้นแต่ใช้ โบเวอร์สองตัวแยกกัน  อันหนึ่งเอาลมผ่านคอล์ยแอร์  อีกชุด  ดึงลมจากภายนอก.....

ให้แนะนำ  คงต้องเข้า 0 ไปตรวจสอบครับ 

หากจะกรุณา  ช่วยแจ้งผลให้ทราบด้วยมันคงจะคาใจไปนาน  หากไม่ทราบว่าแก้ไขอย่างไร.....ขอบคุณครับ

คิดงี้เหมือนกันครับ  ยกเว้นกรณีเดียวคือ โคโรมีแผงคอยเย็น2ชุดแยกซ้ายขวา(ทำเผื่อแอร์Dual zone)  แต่ดันตันไปชุดนึงคือด้านขวา  ตันในที่นี้หมายถึงน้ำยาด้านในท่อไม่วิ่งนะครับ  พัดลมชุดเดียยังเป่าแรงปกติทั้งสองด้านแต่ด้านนึงไม่เย็นเพราะคอยเย็นมันไม่สามารถแลกเปลี่ยนความร้อนได้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:10:57 »

คิดงี้เหมือนกันครับ  ยกเว้นกรณีเดียวคือ โคโรมีแผงคอยเย็น2ชุดแยกซ้ายขวา(ทำเผื่อแอร์Dual zone)  แต่ดันตันไปชุดนึงคือด้านขวา  ตันในที่นี้หมายถึงน้ำยาด้านในท่อไม่วิ่งนะครับ  พัดลมชุดเดียยังเป่าแรงปกติทั้งสองด้านแต่ด้านนึงไม่เย็นเพราะคอยเย็นมันไม่สามารถแลกเปลี่ยนความร้อนได้

รถผมแอร์แยกซ้ายขวา  แต่คอล์ยเย็นชุดเดียว คอล์ยร้อนชุดเดียว  เวลาปรับความเย็นไม่เท่ากัน  เขาจะดึงความร้อนจากฮีทเตอร์เข้าไปร่วมฝั่งใครฝั่งมัน  ประมาณนั้น.....

อย่างของเจ้าของกระทู้  ก็เป็นไปได้ว่า  เป็นรถมีฮีทเตอร์  แล้วลิ้นฮีทเตอร์ เป็นแบบแยกซ้ายขวา (ทำไว้เพื่อเป็นแอร์แบบแยกซ้ายขวา) หากลิ้นปิดเปิดฮีทเตอร์ด้านขวามีปัญหา   ก็เป็นไปได้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:23:48 »

รถผมแอร์แยกซ้ายขวา  แต่คอล์ยเย็นชุดเดียว คอล์ยร้อนชุดเดียว  เวลาปรับความเย็นไม่เท่ากัน  เขาจะดึงความร้อนจากฮีทเตอร์เข้าไปร่วมฝั่งใครฝั่งมัน  ประมาณนั้น.....

อย่างของเจ้าของกระทู้  ก็เป็นไปได้ว่า  เป็นรถมีฮีทเตอร์  แล้วลิ้นฮีทเตอร์ เป็นแบบแยกซ้ายขวา (ทำไว้เพื่อเป็นแอร์แบบแยกซ้ายขวา) หากลิ้นปิดเปิดฮีทเตอร์ด้านขวามีปัญหา   ก็เป็นไปได้ครับ

จริงด้วย  ผมงงเองมันคงไม่มีใครทำคอยเย็นแยกสองชุดหรอกครับ  มันใช้heaterเข้ามาปรับ
W124ที่บ้านก็เป็นงี้ครับ  เปิดน้ำร้อนไหลเข้ามาร้อนระเบิดเลย  ขี้เกียจรื้อเลยอุดท่อน้ำร้อนซะเลยไม่รู้มันจะทำให้heaterผุรึปล่าว  ที่แย่คือแอร์หนาวยะเยือกเลยทีนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 11:39:33 »
อายุรถกี่ปี่ (หรือวิ่งกี่ กม.) ครับ ขอเป็นข้อมูลหน่อย
รถตอนนี้ใช้มากำลังจะครบ 3 ปีแล้วครับ มันพึ่งมาเป็นแบบนี้เอาไม่กี่วันเองครับผม